1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Anh-Scotland-Ireland và các vấn đề có liên quan-PHẦN 4 (các bài có liên quan đến du học UK po

Chủ đề trong 'Du học' bởi Atox-Portox-Aramix, 11/03/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fresher

fresher Thành viên mới

Các bạn ơi, hành lý ký gửi mang quá lên 1, 2kg có vấn đề gì không vậy? Hành lý xách tay có bị cân không? Cám on cac ban nhe.
  2. maruko812

maruko812 Thành viên mới

Mọi người ơi. mình muốn hỏi về việc mua áo phao. Có nên mua ở VN k. nếu mua ở VN thì mua ở chỗ nào mà mẫu mã đc, giá cả phải chăng?
    Mình đang tính thêm 1 phương án nữa là mượn tạm áo phao của ng quen rồi sang đấy mua. Nhưng mình lại rất băn khoăn về giá cả. Tầm bao nhiêu tiền thì mua được 1 cái áo tốt? Thêm nữa mình lại hơi thấp, nhỏ người sợ k có cỡ nào vừa
  3. nghiensalsa

nghiensalsa Thành viên mới

mình đi của sing air, bi quá mất 2kg. Mới đầu thì họ bảo sẽ charge 50 usd/kg. Mình tái cả mặt vì lúc đấy đã quấn nilong chằng chịt quanh vali rùi, xin xỏ 1 hồi thì họ cũng cho. Hành lý xách tay của mình tổng cộng khoảng 16-17kg , chặng từ vn sang sing thì chẳng cân kẹo jì hết (mình đã đi vài lần của các hãng hk khác nhau, chưa bao giờ thấy cân hành lý xách tay, chỉ cần gọn gàng, kích thước đúng tiêu chuẩn). Thậm chí đến khi đi từ sing sang uk 1 chị nhân viên rất xinh đẹp bảo đưa vali của mày đây tao xem nào, chị ấy xách thử (lúc đấy tớ mặt cắt hok còn giọt máu vì nghĩ là họ sẽ cân và tính tiền quá cân) rồi bảo cái vali này của mày nặng đấy, không thể mang theo cùng mày được, để tao đem gửi nó. Nói rồi chị ấy đưa cho mình biên lai gửi hành lý, chẳng nói năng jì đến tiền nong. Sướng rơn cả người, tự nhiên thấy cảm tình với Sing air thế cơ chứ
  4. ddrefyu

ddrefyu Thành viên rất tích cực

Mình sang rồi
  5. tuongbo

tuongbo Thành viên mới

Bạn nghiensalsa là con gái hay con trai mà tài thế? 1 mình xách tới 16kg hành lý xách tay thì tớ phục lăn cậu rồi đấy. Của tớ chắc chỉ 1 cái túi laptop là xong thôi.
    Bạn fresher nên lưu ý là hành lý ký gửi chỉ nên vượt quá limit cùng lắm là 1 kg thôi nhé. Không phải ai cũng xin xỏ được nên mình cứ đúng quy định mà theo. Ở cửa tàu bay quốc tế Nội Bài, sẽ có nhân viên đứng sẵn và gọi bạn lại yêu cầu bạn cân hành lý xách tay đấy. Nếu quá 10kg người ta sẽ không cho bạn vào đâu. Như trường hợp của bạn nghiensalsa là rất may mắn, chứ chưa chắc những người khác đã may mắn được như bạn ấy.
    Theo tớ, hành lý mình đừng tham mang nhiều, phương châm được các tiền nhân khuyên là "đồ ít TIỀN nhiều" là chính. có tiền sang UK mua đồ có phải sướng hơn không, sao cứ phải hành xác bằng cả núi vali với giỏ xách làm chi cho khổ.
  6. nghiensalsa

nghiensalsa Thành viên mới

[/quote]
    Bạn nghiensalsa là con gái hay con trai mà tài thế? 1 mình xách tới 16kg hành lý xách tay thì tớ phục lăn cậu rồi đấy. Của tớ chắc chỉ 1 cái túi laptop là xong thôi.
    Bạn fresher nên lưu ý là hành lý ký gửi chỉ nên vượt quá limit cùng lắm là 1 kg thôi nhé. Không phải ai cũng xin xỏ được nên mình cứ đúng quy định mà theo. Ở cửa tàu bay quốc tế Nội Bài, sẽ có nhân viên đứng sẵn và gọi bạn lại yêu cầu bạn cân hành lý xách tay đấy. Nếu quá 10kg người ta sẽ không cho bạn vào đâu. Như trường hợp của bạn nghiensalsa là rất may mắn, chứ chưa chắc những người khác đã may mắn được như bạn ấy.
    Theo tớ, hành lý mình đừng tham mang nhiều, phương châm được các tiền nhân khuyên là "đồ ít TIỀN nhiều" là chính. có tiền sang UK mua đồ có phải sướng hơn không, sao cứ phải hành xác bằng cả núi vali với giỏ xách làm chi cho khổ.
    [/quote]
    Tớ là gái, thế mới nhiều đồ đạc lùng tùng chứ .
    Sang đến uk rùi thì tớ hoàn toàn đồng ý với tuongbo là hok cần fải mang nhiều đồ dùng đâu. Ở bên này quần áo đẹp, giá cả phải chăng. Chăn màn thì cũng rẻ, đồ gia dụng thì ở chỗ tớ có 1 cửa hàng 1 bảng, có thể vơ vét được tương đối nhiều loại đồ dùng hữu ích ở đó. So ra thì còn rẻ hơn ở vn. Thế nên phương châm là đồ dùng hok cần mang nhiều, chỉ cần pounds nặng túi là chuẩn nhất
  7. meochen

meochen Thành viên mới

[/quote]
    Sang đến uk rùi thì tớ hoàn toàn đồng ý với tuongbo là hok cần fải mang nhiều đồ dùng đâu. Ở bên này quần áo đẹp, giá cả phải chăng. Chăn màn thì cũng rẻ, đồ gia dụng thì ở chỗ tớ có 1 cửa hàng 1 bảng, có thể vơ vét được tương đối nhiều loại đồ dùng hữu ích ở đó. So ra thì còn rẻ hơn ở vn. Thế nên phương châm là đồ dùng hok cần mang nhiều, chỉ cần pounds nặng túi là chuẩn nhất
    [/quote]
    Hi all,
    Tớ thấy vấn đề mang hành lý quá cân có lẽ chỉ rắc rối ở phía sân bay quốc tế Nội Bài thôi, chứ từ nước ngoài về nước thì ok lắm. Tớ lúc đi nhét đầy 2 vali hành lý ký gửi, tổng cộng 37 kg, trong khi limited là 20kg. Ra Nội Bài, chị nhân viên sân bay nhất định bắt tớ đóng thêm tiền quá cân (15 kg, 2 kg còn lại thì chị ấy "khuyến mại" cho). Báo hại tớ. Vì tớ được bên kia cấp học bổng, bao trọn gói tất tật nên chủ quan chả mang nhiều tiền làm gì. Trong túi tớ lúc đó chỉ có vài trăm đô, còn tiền Việt thì chỉ có... mấy trăm nghìn đồng VN. Chị nhân viên sân bay nhất định bắt tớ phải đóng bằng tiền Việt. Mà giờ bay thì đã cận kề. Tớ liền tức tốc đi xem sân bay có cây ATM nào không để rút tiền Việt. Nhưng chả hiểu sao ATM của Vietcombank lúc đó lại báo lỗi. Tớ đành năn nỉ chị nhân viên sân bay là em chỉ có tiền đô thôi. Chị ấy bảo thôi cũng được, nhưng để xem tỷ giá thế nào. Mà mấy trăm đô là tớ mua ở "chợ đen" chỗ Hà Trung ấy, giờ lại phải đổi sang tiền Việt theo tỷ giá mua vào chứ không phải là tỷ giá bán ra. Tớ đành ngậm ngùi mất thêm khoản tiền quá cân. Chặng về: 1 bạn Sri Lanka của tớ có khuyên thế này: lúc ra sân bay thì chỉ cân hành lý ký gửi thôi, hành lý xách tay thì để khuất khuất đi, đừng cho nhân viên sân bay trông thấy, hoặc lỡ họ có trông thấy thì mình phải tỏ ra là hành lý rất nhẹ, mình đủ khả năng xách được. Hihi. Tớ làm theo y hệt lời bạn ấy. Hành lý ký gửi 25 kg. Mặt tớ méo xệch. Tớ liền liến thoắng là tại cái vỏ vali của tôi nặng, chỉ riêng cái vỏ không đã 5kg rồi, thật không công bằng nếu phải đóng thêm tiền cước. Nhân viên sân bay bên kia nhìn cái mặt méo xệch và bộ dạng sinh viên nghèo đói của tớ nên đã không charge thêm. Còn hành lý xách tay thì lên đến... 20kg. Cũng chẳng ai bắt tớ phải cân cả. Nhưng lúc ra cửa máy bay thì cũng có 1 chị chạy đến bảo đưa hành lý cho chị ấy. Chị ấy nhấc thử lên, rồi nói nặng quá, gửi đi. Tớ bảo không, không hề nặng, chỉ có mấy thứ lung tung thôi mà. Chị ấy dán cho tớ 1 cái giấy ghi là hành lý này không ký gửi, nếu bị hư hỏng thì hãng không chịu trách nhiệm, rồi bảo tớ ký vào. Tớ ký roẹt 1 cái, xong chị ấy mang hành lý của tớ đi gửi. Lúc về đến Nội Bài, tớ lại thấy 2 cái vali trên băng chuyền, y hệt lúc đi. Chỉ khác là không phải trả tiền cước.
    Tớ có kể chuyện này với bạn Sri Lanka của tớ. Bạn ấy nói bạn ấy khuyên tớ giả đò thế, nhưng bạn ấy lại quá thật thà nên cứ khai báo tuốt tuột. Kết quả là bạn ấy chịu mất thêm ít đô vì hành lý quá cân.
  8. maruko812

maruko812 Thành viên mới

[/quote]
    [/quote] Giá cả phải chăng là khoảng bao nhiêu ạ? em muốn hỏi áo phao bên đấy xem nên mua ở VN hay sang đấy mua
  9. gaulua2311

gaulua2311 Thành viên mới

Ôi, các bạn hiền ơi, giúp tớ với. Bạn nào có mẫu xin xác nhận số dư sổ TK ở ngân hàng làm ơn gửi cho tớ được ko? Nếu bạn nào còn giữ bản nào (photo cũng được) thì chụp lại cho tớ với, hức hức.
    Bố tớ tự nhiên gửi tiền ở cái ngân hàng Agri dở hơi, mà lại ở chi nhánh làng xã huyện gì đó. Mà khả năng lớn là họ không rành tiếng Anh. Cái ngân hàng nông dân này họ bắt về đúng chi nhánh gửi tiết kiệm thì mới xin được xác nhận, các chị nhân viên bảo kể cả hội sở chính cũng ko quản lý sổ TK, thế có bực không. Thế nên tớ phải xin mẫu để mai có gì xòe ra.
    Các bạn giúp tớ nhé, cám ơn nhiều nhiều lắm.
    Email của tớ là thuytrangbkd05@gmail.com
  10. ddrefyu

ddrefyu Thành viên rất tích cực

bạn vào mấy trang này check giá argos.co.uk , tesco.co.uk , asda.co.uk hay primark.co.uk
    mà áo phao là áo gì thế?
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa