1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Anh-Scotland-Ireland và các vấn đề có liên quan-PHẦN 5 (các bài có liên quan đến du học UK po

Chủ đề trong 'Du học' bởi hungtrang811, 14/09/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. durham

durham Thành viên mới

The chance is slim.
    Thời gian này để kiểm được việc tốt ở UK thì nên học trong những trường top 10 và tốt nghiệp distinction.
    Cái này tuỳ theo quy định cụ thể của từng trường nhưng thường thì phải đóng deposit (£500 đến £2500) mới nhận được uncon***ional offer.
  2. alenka1987

alenka1987 Thành viên mới

Thế ah anh, tại em muốn xin nhiều trường rồi mới quyết định, kiểu này chắc chỉ apply 1 trường thôi, hic.
    Có phải đóng xong deposit họ mới chấp nhận xét đơn xin học bổng khoảng (3000 bảng gì đó) ah anh! nhưng mà sao em đọc mấy bài trước, có người biết được học bổng là bao nhiêu rồi mới chọn trường nhỉ
  3. durham

durham Thành viên mới

Theo mình biết thì có một số trường không cần deposit (i.e. Leicester mấy năm trước - không biết bây giờ thế nào), có trường lúc nhận hồ sơ họ xét học bổng luôn rồi gửi kèm offer, nếu được học bổng rồi thì không phải đóng deposit nữa. Anw, bạn cứ thử apply xem sao.
  4. alenka1987

Em cám ơn anh
    Cho em hỏi thêm chút, hì hì, anh tư vấn giúp e xem chọn trường nào cho phù hợp được ko
    Em tốt nghiệp tài chính ngân hàng trường KTQD , GPA là 8,3 còn ielts hic em được 6.5 ( nhưng bị speaking 5.5) tiếc đứt ruột , chắc em thi lại đợt nữa
    Liệu e có cơ hội xin đươc học bổng khoảng vài nghìn không anh. E muốn học trường tầm ranking 15-40.
    E tính tổng chi phí khoảng 17000 bảng( cả học và ăn ở) là ổn.
  5. yakusoku

yakusoku Thành viên mới

Leicester bây giờ vẫn không phải deposit. Mình không hiểu sao bạn Durham lại nói phải đóng deposit rồi mới nhận được offer vì mình apply rất nhiều trường và nhận được offer của rất nhiều trường mà không phải deposit. Chỉ deposit khi BẠN CHẮC CHẮN SẼ ĐI HỌC TRƯỜNG ĐÓ. Còn chỉ cần nó duyệt hồ sơ của mình thấy ok thì nó sẽ offer cho mình, mình muốn học thì đóng deposit cho nó. Không thì thôi. Bởi vậy việc được offer và việc đóng deposit hình như là không liên quan.

Bạn alenka1987 muốn được học bổng vài nghìn thì nên nhắm trường rank 70 trở xuống. Vì các trường rank như bạn muốn rất hiếm khi có học bổng cho sinh viên. Bạn muốn lấy học bổng của trường thì phải chuẩn bị tinh thần chiến đấu rất cao, còn với điểm như thế thì mình cho rằng không có gì nổi bật lắm. Nhất là bây giờ banking and finance bên này nhiều quá.
  6. durham

durham Thành viên mới

Bạn alenka1987 đang hỏi về uncon***ional offer (hồi mình đi uncon***ional offer đồng nghĩa với visa letter, không biết bây giờ có thay đổi gì không). Lúc apply đương nhiên sẽ nhận được offer nhưng là con***ional, sau khi đóng deposit xong mới có uncon***ional. Còn về Leicester thì lúc apply mình nhận được uncon***ional không cần deposit. Ngoài ra bạn mình còn nhận được offer của Stirling kèm scholarship luôn (mặc dù lúc apply không xin HB).
    Mình nghĩ trước hết bạn phải thi lại IELTS vì speaking 5.5 thì nhiều trường còn bắt bạn phải học pre-sessional chứ chưa nói đến học bổng. Nhìn chung thì như bạn yakusoku nói xin HB ở những trường như bạn nói rất khó, mình nghĩ không nên đặt nặng vấn đề HB ở đây vì nếu học trường lởm quá thì dù bỏ ra ít tiền thật nhưng cũng không đáng. Với £17000 bạn có thể chọn trường học phí ít hơn £11000, £6000 còn lại là đủ tiền sinh hoạt phí nếu tiết kiệm (mình biết có bạn sinh hoạt phí 1 năm chỉ hết có £4500).
    Thân!
  7. alenka1987

Cám ơn bạn Durham và Yakusoku
    Ielts chắc chắn mình sẽ cố rùi, hì
    Nhưng về chuyện chọn trường ý thì 11000 chọn được trường nào tốt về Finance & Banking, mình muốn nhờ các bạn tư vấn chỗ này, vì mình có đọc hết các topic về du học UK ở ttvnol rồi mà thực sự vẫn chưa quyết được trường nào. Mà mình thấy tiền học các trường toàn tầm 13000-14000 đấy chứ. 11000 khéo rank từ 50 trở đi ah bạn
  8. durham

durham Thành viên mới

Mình search qua thấy tầm £11000 (hoặc hơn £100, £200) cũng nhiều mà, i.e. Birmingham, Strathclyde, Liverpool... Bạn thử search hết các trường xem, theo mình tầm ~ £11000 cũng chọn được khá nhiều trường tốt rồi.
  9. alenka1987

Cám ơn bạn durham nhiều lắm. Vote cho bạn cái, he he @}
    Cho mình làm quen với, bạn durham du học về chưa hay vẫn ở bên anh,
  10. yakusoku

yakusoku Thành viên mới

Theo mình biết thì bây giờ chỉ cần đủ điều kiện của trường thì sẽ có uncon***ional letter. Mình đã có của Leicester, Bristol, Loughborough, Leeds... -_- vì hồi đấy mình apply chắc phải tầm 10 trường cho nó chắc. Bởi vậy nếu lo lắng vấn đề phải deposit trước thì không cần lo đâu. Trừ khi bạn không đủ điều kiện mà trường yêu cầu thì mới chỉ có con***ional letter thôi.

Mình không rành về ngành học của bạn alenka1987 lắm nên không thể cho lời khuyên nhiều. Nhưng mình nghĩ bạn nên chủ động tìm hiểu thêm các ngành khối kinh tế vì mình biết nếu không phải học banking and finance mà chỉ về economics thôi thì cũng có một số khoa của trường tốt, học phí rẻ hơn. Còn nếu bạn vẫn kiên quyết phải học banking and finance thì có thể xem xét lại vấn đề nhà ở và học phí. Ở một số thành phố như Leicester, chi phí sinh hoạt khá rẻ, bởi vậy có thể bù cho học phí. Còn những nơi nào mà học phí rẻ nhưng chi phí đắt thì cũng bằng nhau cả thôi.

Nếu bạn định đi năm sau thì vẫn còn khá nhiều thời gian chuẩn bị nên cứ từ từ lựa chọn trường và đưa ra tiêu chí của mình ví dụ core modules của trường thế nào, review của học sinh trg ra sao, sinh hoạt phí ở thành phố thế nào, đi lại thuận tiện ko.... Rồi sau đó tự mình đưa ra quyết định hợp lý nhất.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa