1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Đài Loan - Chia sẻ kinh nghiệm

Chủ đề trong 'Du học' bởi chamhocTA, 04/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chamhocTA

chamhocTA Thành viên mới

Du học Đài Loan - Chia sẻ kinh nghiệm

Chào các bác ạ!

Em với vào box. Thấy mọi người toàn đi Anh, Úc, Sing... Em thấy ngưỡng mộ quá. Em trình còi, thi được mỗi cái TOEIC. Mà ở Đài ngưòi ta lại chấp nhận TOEIC nên cũng định apply vào một cái học bổng bên đó.

Vậy các bác cho em hỏi việc học ở Đài chất lượng ra sao ạ?

Liệu em có nên đợi một năm nữa để thi IELTS và tìm học bổng đi Anh, Úc, Sing.. ko ạ??

Thanks các bác nhiều!!!
  2. chamhocTA

chamhocTA Thành viên mới

Được chamhocTA sửa chữa / chuyển vào 00:15 ngày 04/03/2009
  3. libby13vn

libby13vn Thành viên mới

nếu có tiền thì nên năm sau thi lại ietls và đi anh học , h`ih`i `,
  4. benkhoa

benkhoa Thành viên mới

H`i h`i, đi hẳn Mỹ cho nó hay bác nhỉ
  5. xuanminhjp

xuanminhjp Thành viên mới

nghe thấy tìm học bổng mà sợ quá ^^ nếu có tính kiên trì thì học ielts ròi đi Anh, Mỹ, Úc, ko thì đi Đài luôn cũg đc. Mà đi Đài học fí thường bn/năm bạn nhỉ?
  6. chamhocTA

chamhocTA Thành viên mới

Học phí thì mình không biết chứ học bổng ở Đài xin khá dễ so với các nước khác. Cuối tháng 3 hết hạn nộp hồ sơ rồi mà giờ mình vẫn thấy phân vân quá. Dù sao cũng rất cám ơn lời khuyên của các bác ở trên ạ.
  7. anhta

anhta Thành viên mới

Chào bạn,
    Tôi đang theo học chương trình MBA ở Đài Loan. Bạn nói rõ hơn, thì tôi sẽ giúp bạn được nhiều hơn.
    Nói qua về giáo dục của TW, là một nước phát triển ở châu á, và chính phủ rất quan tâm đến giáo dục, nên họ đầu tư vào rất nhiều vào cơ sở vật chất. Giáo sư gần như tốt nghiệp 100% bên Mỹ về, trang thiết bị thí nghiệm cho Lab thì vô cùng hiện đại. Không kém gì Mỹ và Nhật. Chắc chắn hơn nhiều nước châu âu. 2 ngành chính là thế mạnh của TW là công nghệ cao (computer, electronics, material, bio...) và quản lý. Nếu bạn học xong master ở TW thì việc làm tiếp PhD bên Mỹ hoặc Nhật là không khó. Rất nhiều người đã chọn con đường này.
    Về cuộc sống, ở TW vô cùng dễ chịu và an toan, con người thân thiện, pháp luật nghiêm minh, môi trường rất trong sạch. Nói chung tuyệt vời. Lớp tôi, có sv đến từ 16 nước. Ai cũng hài lòng với cuộc sống ở đây.
    Các trường ĐH ở đây thường rất lớn và là các trường tổng hợp, có đủ các ngành. Họ cần nhân lực trình độ cao nên số sv graduate trong 1 trường thường lớn hơn cả sv undergraduate. Campus của trường rất rộng, nhiều cây xanh và hiện đại. Nếu bạn biết trường ĐHBKHN, thì trường tôi lớn gấp khoảng 5,6 lần ĐHBKHN.
    Trong trường thường có chương trình dạy bằng tiếng anh hăọc tiếng trung cho bạn chon. Tuy nhiên nên biết 1 chút tiếng trung để hoà nhập với người dân nơi đây.
    TW muốn thu hút sv quốc tế, vì chính nước này cũng đang thiếu nhân lực, hơn nữa họ muốn lấy đồng minh về phía mìh so với Trung quốc. Nên kieém học bổng toàn phần đi ĐL rất dễ dàng. Học bổng ở đây, đủ để cho bạn sống thoải mà ko phải xin trợ cấp từ gia đinh. Có 2 lý do làm cho ít người chọn TW để du học là: họ dùng tiếng trung quốc, và nhiều nước sợ TQ nên hạn chế thông tin về TW.
    Các trường lớn ở TW, (Nếu bạn quan tâm đến ranking thì NTU có năm lọt vào top 100 thế giới, giờ tôi ko để ý. Ngành CS của NCTU thì đang nằm trong top 50 thế giới. Họ phấn đấu vào top 10 vào năm 2012.)
    http://www.nctu.edu.tw/english/index.php
    http://www.ntu.edu.tw/english/
    http://www.nthu.edu.tw/english/index.php
    http://www.ncu.edu.tw/e_web/index.php
    http://www.ncku.edu.tw/ver2006/en/
    Hồi tôi apply tôi cũng được mấy cái học bổng toàn phần ở mấy nước châu á khác. Nhưng cuối cùng tôi chọn TW, tôi ko hề hối hận.
    Đôi điều chia sẻ với bạn
  8. a5t8f13

a5t8f13 Thành viên mới

Bạn apply thế nào, chỉ cho tớ với. Tớ cũng đang muốn đi Đài Loan
  9. chamhocTA

chamhocTA Thành viên mới

Ui ui, em cám ơn anh anhta lắm ạ. Em giờ đang bị thiếu thông tin trầm trọng, gặp được anh thì đúng là quý hóa quá.
    Em học TDH BK. Năm nay em định apply xin học bổng học về Industrial Management ở Đài Loan. 31 này hết hạn nộp hồ sơ rồi mà giờ còn mấy thứ làm em thấy rối quá:
    Required documents:
    (1) Application form, declaration, and authorization
    (2) One copy of passport or I.D.
    (3) One official copy of diploma and transcript authenticated by ROC (Taiwan) embassy abroad.
    (4) One financial statement authenticated by ROC (Taiwan) embassy abroad.
    (5) Two letters of recommendation
    (6) Study plan in English (around 300 words)
    Mục 1, 2 thì em làm xong rồi.
    Mục 3: hơi vấn đề một tý. Tháng 6 này em mới tốt nghiệp, ko bit người ta có cho mình nộp hồ sơ trước rồi nộp bằng sau không ạ? Còn cái cơ quan ROC em chưa nghe bao giờ cả, nhưng vào google chắc có. Em chỉ thắc mắc là ở Hà Nội có cái này không? nếu có thì nó ở đâu? Mình mang mấy cái giấy tờ này đến đó rồi bảo họ công chứng ạ? Có phải chú ý gì ko ạ?
    Mục 4: cái financial statement là sao ạ? Em xin học bổng toàn phần rồi thì người ta hỏi cái đó làm gì ạ? Và nếu như thực sự cần thiết thì mình làm cái đó như thế nào hả anh?
    Mục 5: hai cái thư ấy là mình xin các thầy trong trường, em hỏi nhỏ tý ạ, cái đó mình chuẩn bị trước cho thầy ký (để đỡ mất thời gian của thầy mà mình cũng nhanh được việc) hay là phải do chính tay thầy viết ạ?
    Em lần đầu làm hồ sơ còn nhiều điều bỡ ngỡ, mong anh chỉ giúp ạ.
    Cám ơn anh nhiều!
    PS: nếu có thể anh cho em yahoo của anh hoặc số điện thoại bên Đài cũng được. Em sẽ chủ động liên lạc với anh. Cám ơn anh nhiều!
  10. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Hì bạn thích học Industrial Management à. Mình ra trường hơn 2 năm rùi và cũng thích nghành này. Mình học bên Điện tử Viễn Thông apply IMIM và một cái bên Twente đều bị reject . Buồn thế. Bên Đài Loan thì mình không biết cái 4 chắc nộp sau cũng được sau khi nhập học. Như mình biết thì một số trường cái financial statement này chỉ bị yêu cầu khi làm thủ tục nhập học mà bạn có thể thay cái đó bằng cái chứng nhận được học bổng. Cái yêu cầu này chung cho tất cả những người apply vào trường thôi mà.
    Còn mục 5 LoR thì các thầy không có thời gian để viết cho bạn đâu. Bạn nên viết ra rồi bảo thầy đọc qua cần sửa gì không rồi kí cũng được. Mà nói chung là cứ tự mình viết sẽ ưng ý hơn :P.