1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Đài Loan - Chia sẻ kinh nghiệm

Chủ đề trong 'Du học' bởi chamhocTA, 04/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lasonphutu83

Lasonphutu83 Thành viên rất tích cực

Đối tượng xin học bổng thế nào vậy bác?
  2. thaivietanh

thaivietanh Thành viên mới

Chào các bác trên diễn đàn,
    Tớ muốn nhờ các bác giúp đỡ một số thông tin về du học bậc Master ở TW.
    Tớ chưa bao giờ có ý định đi học ở TW nên rất gà mờ. Nhưng tháng 9 này chồng tớ đi NCS theo đề án 322 của Bộ GD, và giờ chuyển thành VEST 500 của Đài Loan. Nên tớ cũng muốn theo chồng sang đó. Chồng tớ học 4 năm (năm đầu tiên học tiếng Trung, 3 năm sau NCS) nên khoảng 1-2 năm nữa tớ cũng muốn sang đó (trong thời gian này tớ muốn củng cố lại tiếng Anh). Ở TW chứng chỉ tiếng Anh gì có giá trị nhất khi apply. Tớ nghe nói kiếm điểm TOEIC dễ hơn TOEFL và IELST.
    Tớ tốt nghiệp ngành tiếng Nga (chính quy - Bằng TB Khá) và tại chức tiếng Anh (bằng khá) - ĐH Ngoại ngữ - ĐHQGHN. Nhưng nhiều năm nay tớ làm báo (CQ nhà nước), nên tớ muốn apply học ngành Báo chí thì liệu có được ko nhỉ?
    Tớ có thể xin học bổng ở những nguồn nào, và hồ sơ tớ cần những thứ gì?
    Mong tin các bác!
  3. huyen412

huyen412 Thành viên mới

Chào chị, em cũng vừa trúng tuyển đi học CTrinh VEST 500 của Bộ GD giống chồng chị (nhưng em học Master).
    Em cũng có một số người bạn đang học Ms và PhD ở TW, nên cũng có chút ít thông tin về việc apply sang đây học. Theo em nghĩ các trường ĐH bên đó chú trọng kinh nghiệm làm việc hơn là bằng cấp, do đó mà chị hoàn toàn có thể Apply học Master ngành Báo chí (phù hợp cv hiện tại). Họ không quá quan tâm về ngành học ở ĐH của chị, thậm chí chị xin học Ms 1 ngành khác hoàn toàn ở ĐH vẫn được accept.
    Về bằng cấp tiếng Anh thì tuỳ vào yêu cầu của từng khoa, từng trường, nếu chị học các ngành xã hội thì trong chương trình có lẽ phải học bằng tiếng Trung nhiều. Để chắc chắn chị nên vào thẳng các trang web của từng trường xem (họ có cả version bằng English mà)
    Còn về học bổng thì hầu như các trường ĐH ở TW đều có học bổng cho SV nước ngoài (từ bán phần cho đến toàn phần). Cái đó tuỳ thuộc vào hồ sơ của chị ntn.
    Để rõ hơn chị vào trang này sẽ có tất cả các thông tin cần tìm: www.duhocsinhdailoan.org
    Chúc chị may mắn!
  4. thaotram130490

thaotram130490 Thành viên mới

Chào anh chị!Em hiện là sinh viên năm 3 ngành Industrial Management.GPA của em khi ra trường khoảng trên 7.5 thôi. toelf ibt 102. Gmat 670 , tiếng trung A.Em tính apply học bổng Master ngành này tại Đài loan có khả năng được học bổng toàn phần không ạ.Mong anh chị cho em một vài nhận xét.hihi
  5. thaotram130490

thaotram130490 Thành viên mới

Chào anh chị!Em hiện là sinh viên năm 3 ngành Industrial Management.GPA của em khi ra trường khoảng trên 7.5 thôi. toelf ibt 102. Gmat 670 , tiếng trung A,chỉ tham gia hoạt động tình nguyện ở trường cũng có bằng khen khi tham gia hoạt động,không nghiên cứu khoa hoc gì hết.hichic.Lor thì chỉ có thể xin thầy trưởng khoa hay phó khoa thôiEm tính apply học bổng Master ngành này tại Đài loan có khả năng được học bổng toàn phần không ạ.Mong anh chị cho em một vài nhận xét.hihi
  6. dichvuseo247

dichvuseo247 Thành viên mới

chào mọi người. mình đang là sinh viên năm 3 đại học kinh doanh và công nghệ hà nội khoa cntt. minh muốn qua đài du học các bạn có nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn cho mình thủ tục cũng như chọn trường bên đó được không. thank cả nhà rất mong được mọi người giúp đỡ
  7. PoPain

PoPain Thành viên mới

Xin các bạn có kinh nghiệm giúp mình!
    Mình muốn đi du học đại học tại đài loan và mình biết học phí chỉ 100% năm đầu. Gia đình mình không khá giả nên bắt buộc mình phải đi làm kiếm tiền đóng học phí các năm sau( sinh hoạt, ăn ở dì mình lo). Mình muốn học ở đài trung nhưng chưa biết chọn trường nào( cái này chắc mình nhờ công ty du học làm) và mình học hoàn toàn bằng tiếng anh. Mình không biết ở đó học phí cao nhất là bao nhiêu và mình có thể có việc làm không?
    Mình sợ không có việc làm thì mình tạch luôn. Còn đi làm thì thấp nhất là bao nhiêu tiền một tháng, mình có thể đủ đóng học phí không và mình có thể song song việc học, việc làm không? ( mình sợ học cả ngày)
    Mong các bạn sẽ giúp đỡ mình. Mình thật sự cảm ơn.
  8. manhtaitms

manhtaitms Thành viên mới Đang bị khóa

mình biết thì du học ĐL chi phí khá thấp mà còn dễ dàng nhận học bổng nữa
  9. PoPain

PoPain Thành viên mới

Bạn này biết ở học bằng tiếng anh thì học phí cao lắm không bạn, cỡ bao nhiêu? mình tính apply trường chung hsing ở đài trung mà không biết được không? Cũng không biết có chương trình học bằng tiếng anh không nữa? Bạn này biết giúp mình nha. Mình cảm ơn nhiều lắm
  10. pencilbi

pencilbi Thành viên mới Đang bị khóa

tìm học bổng thì khó rồi, bạn nào khá và quyết tâm chút thì có thể lấy được