1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học - Đôi điều tản mạn

Chủ đề trong 'Du học' bởi CXR, 09/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. michiyo_yoojin

michiyo_yoojin Thành viên mới

Washington 17/04/ 2008
    Ngón tay gõ lan man không một định hình trong đầu. Chỉ là bỗng dưng dâng trào cảm xúc muốn gõ ra cho hết, nhưng không như mọi khi, lần này chẳng biết bắt đầu từ đâu và kết thúc như thế nào.
    Những ngày mới đến trường chưa cảm giác được sự ngột ngạt, bức bách của cái sự học hành dồn đuổi đến tận chân, mình vẫn đủng đỉnh đến lớp những bước chân tuần tự mỗi ngày như mọi ngày. Mới đến đây, gặp những con người Việt Nam quần tụ bé nhỏ, cả quen lẫn không quen sao thấy bản thân bỗng khác lạ và lạnh lùng, như một cục băng đóng đá thật phù hợp với thời tiết sở tại. Mình phát hiện cái sự xởi lởi dễ gần của bản thân không phải với mấy đứa bạn đồng hương trạc tuổi mà hứng thú hết với mấy đứa Hàn Quốc, Nhật bản không nói mà vẫn cười. Cái sự độc lập lên cao mạnh mẽ trong con người vốn quen với thói sống bầy đàn tụ tập cũng khiến mình cảm thấy ngạc nhiên với chính mình. Có lẽ mình thích nghi quá nhanh với lối sống-phải-độc-lập nên đôi khi những bước chân bỏ rơi ai đó lạnh lùng cũng làm mình chùn bước và nghĩ vẩn vơ. Thật hâm đơ quá đỗi!
    Thèm được có cái sự sôi nổi và bầy đàn. Có lẽ phải tìm kiếm một diễn đàn nhỏ nhỏ tập trung nào đó để tham gia. US group hay Hiệp hội học sinh Mỹ thì quá rời rạc và lạnh nhạt, chỉ liên lạc qua mail những trả lời không lập tức của những chủ đề nhạt phèo muôn thuở của vé máy bay và thăm hỏi du lịch. Mình thực ra chẳng có tiền và chưa đủ lớn để quan tâm đến những chuyến du lịch một mình hay nhiều mình lang bạt,tá túc và nhờ vả. Du lịch và ăn chơi vẫn còn là một thứ quá xa xỉ so với việc phải thích nghi và vào guồng một thời kỳ mới.
    Hai tuần nay, những thời gian trống trải mà thực ra là do bê tha lười nhác mà ra, mình dùng để làm những việc vô bổ mang ý nghĩa khuây khỏa. Vừa đọc xong một cuốn sách dạng e-book, của Trần thu trang, hết ngày hôm này cũng là hết cớ cho những tối dông dài dễ dài đọc truyện và chat chít, hết luôn cả những tối ngồi nghĩ vu vơ và nhớ thẫn thờ. Ngày mai, thứ ba, một guồng quay mới sẽ bắt đầu.
    ...ngày trời hửng nắng...
  2. 400usd

400usd Thành viên quen thuộc

Cuộc sống đầy những bất ngờ những bí ẩn nhưng ko phải lúc nào ta cũng như đang diễn trên một sân khấu kịch mà mọi thứ sẽ xảy ra trong vài mươi phút mà có những quãng thời gian nghỉ dài hàng năm trời giữa những sự kiện lớn trong cuộc đời con người. Chính khoảng thời gian đó là dành cho ta hoàn thiện bản thân, bù đắp những thiếu sót, là khoảng thời gian ta trau dồi luyện tập để đến thời điểm nào đó ta sải cánh bay cao và bay xa.
    Tuy nhiên chính trong những lúc đó, bản thân ta lại lười nhác, tầm nhìn lại ngắn, thế là cứ ê a rong chơi và đôi khi cảm thấy nhàm chán. Rồi lại tự hỏi sao trong đời mình cái gì cũng nhạt nhoà sao chẳng có thử thách chẳng có sự kiện nào gọi là trọng đại là thú vị xảy ra với mình nhỉ? Cái gì cũng sẽ đến thôi nhưng mà chỉ sợ đến lúc đó lại ko đủ năng lực mà thể hiện để từ đó tạo thành bàn đạp đưa ta đến với những cái mới mẻ hơn, to lớn hơn. Những cái có thể thay đổi cả cuộc sống cách nhìn của ta, để ta thấy được những tháng năm qua ta nỗ lực âm thầm để có lúc ta sẽ thực hiện được ước mơ của mình.
    Chỉ mong cho bản thân có thể hiểu rằng ko nên ngủ quên, ko nên lười nhác đẻ thời gian của mình trôi qua vô nghĩa, và ko phải cứ nhất thiết phải có sự kiện gì thật to lớn vĩ đại xảy ra trong cuộc đời ta thì mới chứng minh là ta đang sống và cống hiến. Chính thời gian khi ta học tập rèn luyện cũng là khoảng thời gian đầy ý nghĩa và rất quan trọng, là lúc ta nhìn ta hiểu bản thân ta rõ hơn. Là lúc ta học cách chiến thắng sự lười nhác ỉ lại, sức ì cố hữu bao năm qua, là lúc ta học cách sống chăm chỉ và nỗ lực.
    Có thể ta sẽ chỉ là vai phụ trong cuộc sống, nhưng dù là vai gì một khi đã nhập cuộc thì hãy làm cho thật tốt.
    Được 400usd sửa chữa / chuyển vào 17:47 ngày 09/05/2008
  3. hatrang1988

hatrang1988 Thành viên mới

Thi trượt đại học, băn khoăn không biết làm gì rồi 1 hôm bố mẹ bảo con đi TQ nhé. uh thì tặc lưỡi đi vậy chứ ở nhà thì làm gì bầy giờ. Ôn lại năm nữa ư? Chắc gì đã đỗ.
    Sang đến trường, thấy may mắn vì mình không cách VN xa lắm, thấy may mắn vì trường mình có nhìu VN. Nhưng sau 1 thời gian học lại ước rằng không có những cái may mắn đấy. VN ở trường mình hầu hết là theo diện bố mẹ cấp học bổng như mình, nhà có điều kiện lại được tự do, tội gì không chơi. Các giáo viên trong trường thời gian đầu rất quý VN, rất nhiệt tình, nhưng sau 1 thời gian dạy học, chứng kiến cảnhbỏ học liên miên của học sinh, đến lớp thì cũng nằm vạ vật cho hết giờ, đến kì thi thì nháo nhào quay cóp...đã chán, đã không còn cái nhiệt tình thuở ban đầu nữa. Liệu có quá đáng không khi nhiều lúc ước mình không quen biết họ. Phát tức lên được cái cảm giác khi nghe các bạn TQ nói lúc biết mình là người VN: sao VN các bạn hay quay bài thế, sao lười học thế?...chỉ chơi là giỏi thôi. Không muốn mình giống họ, không muốn để các bạn TQ nhìn nhận sai về VN, mình cố gắng học, dù điểm không tốt nhưng cũng mừng vì là thực lực của bản thân. Việt Nam nhiều người giỏi lắm, chẳng qua những thành phần ở trường tôi chỉ là 1 số nhỏ thôi. Nhưng số nhỏ đấy cũng khiến các thầy cô giáo và học sinh trong trường nhìn nhận rất khác về VN.
    Đi học xa mới thấy mình còn thiếu sót nhiều thứ quá. Ngày trước mỗi khi học về địa lí hay lịch sử thì cứ kêu giời lên không chịu học để giờ đây mỗi khi có ai hỏi về VN mình lại gãi đầu gãi tai không biết trả lời ra sao.
    Rồi vào đọc topic này, đọc những cảm nghĩ của mọi người lại thấy tiếc vì mình học văn dốt quá, không viết được nhiều cảm xúc như mọi người.
    Thôi thì từ bầy giờ chăm chỉ vào đây học tập các sư phụ đi trước. Bít đâu sau này mình lại làm được cả thơ ý chứ.

Được hatrang1988 sửa chữa / chuyển vào 17:12 ngày 09/05/2008
  4. michiyo_yoojin

michiyo_yoojin Thành viên mới

Washington, 11/5/2008
    Hôm nay mãi hơn 10 giờ mình mới dậy. Mở mắt ra ánh nắng chói chang chiếu rọi khắp căn phòng. Gối đầu tay,ngắm nhìn mọi thứ, cố năm ì người chờ cho kim đồng hồ quay đúng số 11. Việc đầu tiên là đi tắm cái đã.
    Sau đó thì rút internet cable ra khỏi laptop, ngưng kết nói với thế giới trong vài giờ để học bài. Mình có cái tật, ngồi học bên cạnh cái laptop kết nối mạng là y như rằng ko vào đầu đc chữ nào, hết nick này rồi nick khác, blog này qua blog khác, web này qua web khác. Chẳng làm được gì ra hồn. Xem nào, mình sẽ giải quyết hết bài tập, tiếp tục giải quyết một số chuyện lặt vặt. Thứ 2 có 2 buổi hẹn với Advisor và bà chủ tịch CLB, thứ 5 thì the TPB hẹn phỏng vấn .Phải chuẩn bị cho thật tốt. Cố lên!! Mặc dù đã có một đám bạn kha khá, nhưng mình nhận ra rằng càng có nhiều bạn bè, thì càng có nhiều cơ hội. Đã đến lúc phải đi tìm kiếm thôi :)
  5. abc121

abc121 Thành viên mới

Không biết mọi người du hoc có quen với cảnh sống chung bếp chung với người nước ngoài không ? Tớ dung chung 1 bếp chung với 4 người thuỵ điển, 2 người norway, 2 người Iran, 2 người Trung Quốc và 1 anh chàng người Zimbabuê.
    Vẫn biết việc dùng chung bếp chung thì việc bồn rửa đầy bát đĩa dơ bẩn là chuyện thường tình, rác thì không ai đổ (mặc dù bọn tớ có 1 cái trash can note di chuyển 2 ngày 1 lần từ tủ bếp của đứa này sang đứa khác), rồi bếp không ai dọn (cũng mặc dù bọn tớ có cái cleaning kitchen di chuyển từ tủ bếp này sang tủ bếp khác).
    Nhưng còn buồn hơn là tớ còn bị mất đồ ăn trong tủ lạnh, tủ bếp của tớ. Thật là chán ngán quá. Các bạn có kinh nghiệm gì không bày cho tớ với. Tớ rất muốn kêu ca phàn nàn về cái bếp lắm, nhưng tớ không biết là nên làm thế nào bây giờ ?
    Mọi người có kinh nghiệm gì ko chia sẻ cho tớ với.
  6. haichit

haichit Thành viên mới

Anh cũng chung bếp với 3 người nữa. Nói chung là cần phải họp mặt dằn nhau một cái, đưa ra cái luật chung qui định về giữ gìn vệ sinh, tôn trọng lẫn nhau...
    Nói chung là số em....đen, chứ anh thấy bọn sống chung với bọn anh nice và sạch sẽ lắm. Thỉnh thoảng nó cũng lấy mình vài thú nhưng khi mình về thì nó nói ngay...
    Cách tốt nhất ấy, chuyển nhà...Chứ anh mà khó chịu những cái này thì bứt rứt lắm...
    Anh không phải nói xâu chứ các bạn Tàu sống hơi bẩn và không có tinh thần tập thể mấy. Còn mấy người kia thì anh không biết.
    Được haichit sửa chữa / chuyển vào 18:14 ngày 20/05/2008
  7. abc121

abc121 Thành viên mới

Mình cám ơn mọi người đã quan tâm và chia sẻ khó khăn này với mình, mình mới mua tủ lạnh con con để đồ ăn trong phòng canh cho nó la`nh,hihi. Híc, tớ mới dán 1 cái note kêu ca bếp bẩn, hò nhau cuối tuần này cùng dọn dẹp nhưng chẳng thấy ai ý kiến gì cả. Chắc đang mải thi nên ko còn tâm trí nữa.
    Có lẽ tớ cũng sẽ chuyển nhà, chứ chung bếp chung với nhiều người quá cũng bấp cập, ngồi húp bát nước canh cũng ngay ngáy có đứa nào đi qua bonus cho 1 thứ gì đó trời ơi đất hỡi thì nguy.
    Tien the keu ca bọn con gái tây cùng khu nhà với tớ lười lam. Bọn nó mà ăn bánh mì thì đầy vụn bánh mì trên bàn, dưới đất, trên bàn bếp. Còn bọn nó mà nấu cái gì thì thôi rồi từ bếp, bồn rửa, bàn ăn, thậm chí bậu cửa sổ la liệt các thứ.
    To trang: mình sống ở nước ngoài, mọi sai trái của mình đều bị quy chụp cho cả dân tộc, cái này tớ thấy người nước ngoài cũng hơi kì lạ, vì nhiều khi họ có nếp nghĩ 1 là 1, chứ 1 không thể là n, nhưng đối với người nước ngoài đến thì sai gì là họ chụp luôn cho cả "người VN". Biết làm sao được, thôi cứ biết tuân thủ nếp sống của họ 1 cách đàng hoàng sẽ dễ hội nhập hơn. Cố lên
    Được abc121 sửa chữa / chuyển vào 16:23 ngày 22/05/2008
  8. haichit

haichit Thành viên mới

Anh thấy sinh viên VN đi du học vẫn còn ngăn nắp, gọn gàng hơn ối đứa bên này vì phần nhớn đều là người "có học" cả...^_^...Chuyển nhà là tốt rồi em ạ, mà số em cũng....đen nhỉ? G-luck
  9. chichick

chichick Thành viên mới

chia sè? bức xùc với abc121, tớ trước ơ? kỳ tùc bĂn BĂ? Đà?o Nha cùfng rẮt lẶn ruẶt với bòn trẶm 'Ă? fn. CĂ bàn ìt tuĂ?i cù?ng phò?ng khi bì mẮt 'Ă? lài cò?n thf́c mf́c là? sao bòn nò ko 'Ă? lài mẶt ìt cho cĂ bè vì? nò rẮt thìch mòn 'ò. Bòn tớ 'à?nh dù?ng biẶn phàp rẮt chuẮi là? ban ngà?y 'Ă? 'Ă? trong tù? lành, ban 'Ăm treo ngoà?i cư?a sĂ? phò?ng ơ?, vì? bòn tớ thẮy là? càc vù trẶm thươ?ng diĂfn ra và?o ban 'Ăm. Nhưng 'ùng là? bực mì?nh thẶt, may chì? ơ? cò và?i thàng. Giơ? tớ sang nước khàc, bẮp chung nhưng cò tù? 'Ă? 'Ă? riĂng, cò khòa tù? thì? lài ko cĂ?n phà?i khòa nưfa vì? ko ai chĂm 'Ă? cà?. Bàn ơ? apartment phà?i ko, hòp cà? bòn lài nòi chuyẶn mẶt lĂ?n, dàn cài giẮy nhf́c nhơ? vẶ sinh lĂn tươ?ng. cù?ng lf́m mới chuyĂ?n chĂf ơ? (tớ thì? kỳ hợp 'Ă?ng cà? hòc kỳ? rĂ?i, ko chuyĂ?n dc nẮu cò ko thìch), chắc chĂf cù?a bàn cùfng tiẶn cho vi?c 'i lài. chùc vui
  10. munmunxinh

munmunxinh Thành viên mới

Vài ngày trước giờ Auckland hiện ra trước mắt . Tôi đã từng thấy Auckland vào năm 2002 qua Mrs Linda , tôi từng chạm tay vào con kiwi bông và mơ về một thế giới về Auckland , bãi biển xanh ngắt , những con chim kiwi đen hiền lành , nhỏ nhắn ...
    Tôi lại chọn con đường đi xa tiếp , không dám trở lại ...
    Được munmunxinh sửa chữa / chuyển vào 18:08 ngày 21/06/2008