1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học - Đôi điều tản mạn

Chủ đề trong 'Du học' bởi CXR, 09/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. baovyhoang

baovyhoang Thành viên mới

Đọc tản mạn xong tự nhiên thấy cam go hẳn :)

Em đang lo lắng nhất về cuộc sống bên nước ngoài sẽ ra sao, cần kiêng kị cái gì, làm thế nào để kiếm được nhà host tốt hay là nên ở dorm...

Dù nghe nhiều người chia sẻ cuộc sống ở Châu Âu thì tương đối yên bình, nhưng cũng sợ vụ án con gái giữa chốn đất khách quê người...

Cám ơn chủ thớt về bài viết bổ ích này ạ! :)
  2. thuybui4082

thuybui4082 Thành viên mới

Có bạn nào có thể suggest cho mình 1 khung timeline quy trình chuẩn bị hồ sơ xin học bổng du học Thạc sỹ Châu Âu không? Ví dụ khi nào thì nên chuẩn bị viết LOR, SOP, thi IELTS/TOEFL, GMAT,.... Hiện tại mình đều chưa thi và chưa ôn IELTS hay GMAT gì cả. Mình được biết là học bổng du học Châu Âu đều có vào học kỳ mùa thu và học kỳ mùa xuân nhưng không biết timeline nào phù hợp để chuẩn bị hồ sơ du học kịp cho học kỳ mùa xuân 2016.
  3. baovyhoang

thuybui4082 thích bài này.
  4. thuybui4082

Oai đúng cái mình cần rồi. Bữa giờ tìm hoài mà không thấy. Có đọc mấy post trên forum nhưng thông tin khá rời rạc chứ không có được tổng hợp như thế này. Cảm ơn bạn @baovyhoang nha. Trong timeline này mình có thấy ghi tháng 4 là mốc thời gian nên chuẩn bị viết LOR. Mà sẵn tiện cho mình hỏi ý kiến các bạn về kinh nghiệm viết LOR với ạ. Các bài LOR trên mạng viết chung chung và cũng không làm nổi bật được cá nhân ứng viên xin học bổng, 1 số khác thì lại là LOR cho xin việc chứ không phải học bổng du học nên mình đang bị "bế tắc" cái khoản LOR này quá. Không biết có tài liệu nào hay hội thảo/khóa học nào hướng dẫn cách viết LOR không nhỉ? Nhà mình có ai biết thông tin gì ko share cho mình với. Cảm ơn mọi người nhiều
  5. baovyhoang

LOR hả @thuybui4082 ?

Cá nhân thoy hen. Mình thấy có thể nhờ 2-3 người viết giúp bạn là được rồi. Tuy nhiên cần chăm chút vào chất hơn vào lượng nhe. Với lại người viết LOR cho bạn phải hiểu bạn và cụ thể hóa hành động của bạn chứ ko nên viết chung chung. Ví dụ thay vì viết "She is very active and kind" thì có thể viết "I saw her taking part in a lot of charity activities in order to help homeless people". Kiểu vậy á!

Còn về thông tin tham khảo, thì dạo này mình hay đọc trang này, ko hẳn là 1 chuyên trang về du học như mà có nhiều cái tips hay cho dân du học, cái link này mình share nó hơi tổng hợp tí nhưng bạn cứ coi nhe, quite helpful :D

http://www.alt.edu.vn/vi/content/nhung-tu-khoa-khong-khong-biet-khi-san-hoc-bong
    thuybui4082 thích bài này.
  6. Nhiennguyen

Nhiennguyen Thành viên mới

May quá, mấy anh chị đang nói đến viết mấy cái LOR SOP... em đang hoang mang không biết nên viết sao cho ấn tượng và hay đây ạ. Có ai có kinh nghiệm j về viết mấy cái này không chia sẻ giúp em với ah. Cám ơn nhiều luôn ah ^^~
  7. thuybui4082

Thanks bạn @baovyhoang nhé. Mình cũng đang bấn về mấy cái thể loại SOP, LOR này. Vì cái này nó customize cho mỗi người nên khó có thể nào viết chung chung như các gợi ý hay bài mẫu trên mạng được. Mà các bài mẫu trên mạng cũng mông lung lắm. Không biết có khóa học hay hội thảo chuyên sâu nào hướng dẫn cách viết các thể loại LOR, SOP,..này không các bạn. Help me :(((
  8. Nhiennguyen

Để ý thấy trong cái link bạn Baovyhoang share có phần thông báo các hội thảo, mình thấy nó có một số hội thảo về cách viết SoP hiệu quả. Không biết còn có các hội thảo như vậy nữa không để đi thử xem :D
  9. baovyhoang

Mấy cái hội thảo đó tại mình liked fanpage FB của trung tâm đó nên thỉnh thoảng vẫn thấy trên new feeds thông tin về hội thảo, bạn lên FB search "Trung tâm xúc tiến học bổng ALT" thử đi. Đợt rồi mình ko đi hội thảo về SOP, mà đi bữa nói về Tiêu chí ứng tuyển học bổng á
  10. Nhiennguyen

bạn thấy hội thảo bên đó tổ chức có bổ ích không bạn @baovyhoang ? :)
    Mình đang muốn tìm những nơi mentor để viết mấy thể loại này. Chuẩn bị hồ sơ xin học mà nhiều thứ quá, một mình mình tự tìm hiểu không nổi @@
    Cám ơn bạn nha