1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Đức khi sức học chỉ ở mức bình thường, liệu mình có quá mạo hiểm?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi ShynJIJI, 18/08/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ShynJIJI

ShynJIJI Thành viên mới

Mấy ngày nay mình thật sự rất hoang mang, suy nghĩ rất nhiều nhưng không biết hỏi ai, ở nhà không ai cho mình đc lời khuyên vì gia đình chỉ muốn mình đi mà không biết suy nghĩ và lo lắng của mình

Mình năm nay 20t, đang là sinh viên cao đẳng năm thứ 2, tuần trước cô mình ở Đức có gọi điện thoại về, hỏi mình có muốn đi sang Đức k, muốn sang thì phải đi theo diện du học hoặc lấy chồng, nếu du học thì kiếm cách làm giấy tờ sang du học, sang xong học không nổi muốn ở lại thì phải đi lấy chồng. Đối với nhà mình hay đối với cô mình thì là mình chỉ sang và miễn sao đc ở lại là đc, mình cũng thích sang nước ngoài thật đấy, điều kiện tốt, tư tưởng thoải mái nhưng mình không muốn đi chỉ để ..ở lại đó, mình ở làm gì khi mình không có bằng cấp không có gì cả, lấy chồng để đc ở lại, không có bằng cấp mình chỉ có thể làm thuê ở tiệm của cô, rồi mình sẽ phải sống dựa vào cô mình (thật sự cho dù có thân cách mấy đi nữa thì mỗi người cũng có cuộc sống riêng, sống dựa vào người khác không bao giờ dễ dàng).
    Nếu phải đi, mình thật sự muốn tìm một tương lai chứ không muốn sang để ở một cách vô nghĩa như vậy, và đây mới là vấn đề, mình muốn sang Đức du học một cách nghiêm túc, nhưng ở Việt Nam sức học của mình ở mức lơ lửng giữa trung bình và khá, có nghĩa là nếu học nghiêm túc thì điểm chỉ đc khá ==!, theo mình nghiên cứu cả tuần nay thì việc sang Đức du học cũng k hề dễ, phải tốt nghiệp cao đẳng, lấy bằng tiếng Đức, thi APS xong mới đc sang Đức, sang xong vẫn còn phải thi để học dự bị đại học gồm tiếng Đức và các môn liên quan đến nghành học, ban đầu mình nghĩ chắc thi cái này cũng k khó, nhưng đọc 1 hồi thấy một số bạn nói có người thi dự bị cũng k đậu nên tinh thần bắt đầu hoang mang, tiếp theo là vô trường đại học thì chắc chắn với mớ tiếng Đức mình học cũng k thể hiểu hết những gì giáo sư giảng trên lớp, tức là mình phải về nhà tự xử, tự học, tự hiểu, mình nghĩ là có nhiều môn nếu mình có thể đọc đc thì có thể học đc, nhưng nhiều môn có đọc đc cũng k hiểu đc thì mình biết làm thế nào =((((( vì sức học mình rất ư là bình thường, sợ nhất là vô được rồi không ra được, mình có thể cố gắng nhưng trả nợ môn vài năm thì chắc không thể tránh khỏi, chưa kể học quá lâu có thể bị tống cổ luôn k chừng ==” người ta nuôi mình đi học mà mình k tốt nghiệp đc, mình cũng k biết ăn nói làm sao, và sang đó rồi thì 90% là không thể quay về, lúc đó thì chắc chắn phải đi lấy chồng, đồng nghĩa tự quăng đời mình vào trôi nổi hên xui. cô mình đưa mình sang 70% là chỉ muốn mình ở luôn, 30% là cho mình đi học (tức là muốn học thì cho học, k thì thôi)
    Bây giờ mình cảm giác mình hoàn toàn mù mịt về tương lai, tự hỏi đi như vậy không biết mình có đủ khả năng để hoàn thành tốt nghiệp đại học và tìm đc việc làm bên đó không, mình chỉ muốn sang để học, ban đầu mình rất lạc quan, nghĩ rằng mình chỉ cần cố gắng học tiếng, kiên trì thì sẽ làm được, mình rất muốn thử sức một lần, rất muốn đi, nhưng càng tìm hiểu thì mình càng thấy bất an, hình dung trong đầu mình bây giờ là việc học bên đó cực kì khó, khó từ lúc vào đến lúc ra, bây giờ mình phải làm sao? mình nên đi hay nên ở lại?
    Kris93 thích bài này.
  2. Wuming12

Wuming12 Thành viên tích cực

Trước lúc đi mình cũng lo về cái sự học bên này y như bạn, và quả thật sang đây có bị choáng :D Đấy là mình còn học mảng dễ nhất rồi đấy (học kinh tế bằng tiếng anh), nghe nói học bằng tiếng Đức vô cùng khó nên thiết nghĩ bạn sẽ phải cố gắng rất nhiều.

Còn trong trường hợp bạn không học nữa mà đi lấy chồng thì bạn ko có bằng cấp gì, chỉ dựa vào cô và chồng (cô thì ko biết có tin được không, chồng thì chả biết là ai (?)), mình thấy khá là không ổn, tốt nhất vẫn là cuộc đời mình thì mình làm chủ, không dựa dẫm người ta.

Vấn đề là mình không biết thủ tục du học cho cao đẳng như thế nào nên ko dám nói nhiều, bạn tích cực tìm kiếm thêm thông tin, sẽ có nhiều bạn giống bạn, rồi sau đó tự cân nhắc xem xét. Chúc bạn có quyết định đúng đắn.
  3. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Du học Đức không cần giỏi, chỉ cần siêng và có ý chí phấn đấu :) Lâm trận là phải nói đến sĩ khí :)
  4. Phung Vuong

Phung Vuong Thành viên quen thuộc

Tới luôn bạn ơi, học khá là được rồi, quan trọng là phải SIÊNG mới được kìa. Người giỏi mất 1 buổi để hiểu thì ngu ngu như tụi mình cố gắng gấp 3 người ta, không được thì gấp 5 gấp 10.
    dinhvantruonghd, trangchoe2612lam2004 thích bài này.
  5. ptd139

ptd139 Thành viên tích cực

bạn đã nhận thức đúng về việc du học ở Đức rồi đấy, nó thật sự là khó, có những người việt nam sang học đại học 10 năm vẫn ko lấy nổi bằng và phải bỏ dở để đi làm việc linh tinh hoặc chuyển nghành khác, lúc ấy thì già rồi nên mọi thứ lỡ dở, ở lại ko có bằng cấp mà về vn cũng chả làm được cái gì, nói chung cũng ko hay tí nào. Học tiếng anh thì đỡ hơn chứ học tiếng đức thì khó đấy. Tuy cuộc sống ở Đức chắc chắn dễ thở hơn ở VN, không phải lo lắng nhiều, môi trường, chế độ phúc lợi miễn chê, miếng ăn miếng uống ko bao giờ phải nghĩ... nhưng nếu bạn nghĩ và mong muốn sang để tìm một tương lai thì phải suy nghĩ thật kỹ đấy. Dù có là anh em nhưng sang đến nơi rồi thì phải tự thân bươn chải, ko ai dựa vào ai được mãi.

Tuy vậy nếu bạn thật sự tin vào bản thân mình thì vẫn đi, ko ai cấm cả, nhưng phải xác định là người ta cố gắng 1 thì mình phải cố gắng gấp mấy lần như vậy thì mới được. Ở Đức khi bạn ham học, muốn tìm hiểu thì ko thiếu người để bạn có thể hỏi, rất nhiều người sẵn sàng giải đáp kiến thức cho bạn, vậy nên chỉ cần siêng năng cần cù thật sự, được như vậy thì con đường đi đã ngắn lại tới mấy phần rồi.

Chúc bạn sáng suốt !
    Kris93 thích bài này.
  6. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nói chung thường thì:

Ra đi ý chí cao vời vợi
    Tuyết rơi ba mùa ....lại về mo
    Chai sạn, thói quen ...đổi thay dần chả biết
    Nằm vào quan tài ....ước ngày xưa...
    trangchoe2612, Kris93nhocken2109 thích bài này.
  7. mai1

mai1 Thành viên mới

=> rất mạo hiểm thậm chí là nguy hiểm khi ko có chuẩn bị kỹ lưỡng và định hướng rõ ràng trước khi đi.
    => cũng vì chính sự nông nổi, thiếu hiêu biết mà nhiều người Việt Nam đi xuất khẩu lao động hoặc đi lấy chồng nước ngoài để đổi đời... gặp bao bất hạnh và bi kịch, bạn dễ dàng google đc những thông tin này.

=> bạn có xác định rất độc lập, tự chủ, like bạn :-)

=> rất like bạn luôn.

=> bạn tìm kiếm thông tin khá tôt, like bạn tiếp :-) Bản thân mình học bằng chương trình tiếng Đức tại Uni và mình cũng thấy rất ....nặng. Tuy nhiên bạn có thể hoàn thành chương trình học nếu biệt lựa chọn loại trường (uni hay fh) và ngành học phù hợp với năng lực bản thân. Bạn có nỗ lực, quyết tâm và đinh hướng cho bản thân, bạn muốn học hỏi, chắc chắn bạn sẽ làm đc rất nhiều việc mà trước đó bạn nghĩ bạn ko thể làm đc.

=> mình ko đồng tình với ý "ko thể quay về", về hay ở hoàn toàn do bạn, do kế hoach, dự định và phụ thuộc vào khả năng thích nghi của bạn. Mình biết suy nghĩ và tâm tư này của nhiều người nước ngoài ở Đức nhưng bạn có bao giờ thử nhìn lại ngay tại VN tại sao lại có những người nước ngoài thích và muốn sống và làm việc tại VN? VN thì có gì hay chứ? Ý mình ko phải là VN tốt hơn hay Đức tốt hơn mà điều quan trọng nhất là ở đâu bạn cảm thấy hạnh phúc và phát triển đc thôi, bạn ko nên tự ràng buộc suy nghĩ của bạn là ko thể quay về đc.
    => bạn cần phải là người quyết định và chịu trách nhiệm cho cuộc sống và hạnh phúc của chính bạn.

=> cũng ko đến nỗi tệ như vậy đâu bạn ạ. Như trên mình đã nói, bạn chuẩn bị kỹ, lựa chọn trường và ngành học phù hợp. Trong thời gian học, bạn cần chú ý học hỏi phương pháp, cách học, cách làm việc của bọn Đức và tự điều chỉnh bản thân cho phù hợp. Nếu bạn đã thử các cách mà vẫn ko có hiệu quả gì bạn nên tìm hỏi tư vấn tại trường và có thể tìm một hướng khác cho mình: có thể là ngành học khác, trường khác hoặc đơn giản hơn là học các khóa bổ trợ tại Volkhochschule, Privatschule, khóa học từ xa...Với các khóa học này, nếu ko tìm đc việc tại Đức thì bạn vẫn hoàn toàn có thể làm việc tốt tại VN. Mình nghĩ nếu bản thân mình chịu động não và suy nghĩ tích cực thì mình sẽ luôn tìm đc hướng đi cho riêng mình mà ko phải theo cách những người khác (học giỏi hơn) vẫn đang đi. Điều quan trọng đối với riêng mình là mình đã làm hết sức và ko cảm thấy hối tiếc nếu kế hoạch học tập ban đầu ko thành, mình sẽ đi hướng khác phù hợp hơn và cảm thấy hanh phúc và có ý nghĩa hơn.

=> cứ thử sức đi bạn ạ, bạn còn trẻ và người trẻ nên "xông pha" một chút, dám nghĩ, dám làm, bạn sẽ học hỏi đc rất rất...nhiều điều (hay lẫn dở) ở những đất nước khác, con người khác với VN, bạn sẽ khám phá ra những khả năng tiềm ẩn của bản thân, bạn sẽ tự tin hơn và vừng vàng trong cuộc sống. "Không thành công cũng thành nhân" (trong tình hình ở VN hiện nay thì mình càng thấy thấm thía câu châm ngôn này khi mà nhiều giá trị đạo đức bị đảo lộn, gian xảo quá nhiều và chính nhiều người có trình độ, có bằng cấp lại chính là những người "ko thành nhân", gây tổn hại cho cả xã hội, cả 1 hoặc nhiều thế hệ, rất nhiều vụ scandal của bộ giáo dục và bộ y tế như các bạn đã biết).
    Bạn cũng nên chuẩn bị tinh thần cho những trường hợp xấu nhất có thể xảy ra để bạn ko cảm thấy sốc hoặc bế tắc, như mình đã nói có rất nhiều đường để đi, cái chính là có chịu hay có dám đi hay ko thôi.

=>đúng là khó nhưng bạn nên nghĩ việc khó đấy nó nhắc nhở bạn cẩn có chuẩn bị kỹ lưỡng và nghiêm túc thực sự.
    Lần cập nhật cuối: 23/08/2014
  8. klosethanh1992

klosethanh1992 Thành viên quen thuộc

bạn nên suy nghĩ cẩn thận vì nhiều cái có cố cũng chẳng được, năng lực giới hạn, cố kiểu gì đây bạn ơi. Như mình ở Viêtnam học cũng tốt, thi đỗ BK điểm cũng cao, sang đây được hơn 2 năm rồi, mà vẫn choáng này bạn, còn số người VN ở đây học ko nổi phải nghỉ giữa chừng thì nhiều ko đếm hết bạn à. Bạn nghĩ họ có cố gắng ko? Cố quá ấy chứ, cơ mà lực bất tòng tâm
  9. ShynJIJI

ShynJIJI Thành viên mới

Cảm ơn bạn đã dành thời gian đọc và phân tích cho mình hẳn nguyên bài dài như thế này :-* Vì mình bất an rất nhiều điều, cũng lẩn quẩn không biết lối ra như thế nào, lúc viết bài này mình bị khủng hoảng tâm lý vì lúc đó cô mình gọi về hỏi xong, bảo phải quyết định ngay, rồi tuần sau lại gọi về hỏi mình tính thế nào, một việc quan trọng như thế này bảo mình phải quyết định trong một tuần @@ càng nghĩ càng tẩu hỏa nhập ma. Cô mình do hồi đó cũng đi theo diện du học, nhưng ngày xưa bà ý học xong đại học rồi,lại k có APS để mà thi, hình như cũng chẳng thi B1 (do bà ấy tốt nghiệp khoa Anh đi du học tiếng Anh hay lúc đấy k có thi B1 thì mình k rõ) nên là đi luôn ~~ cô mình tưởng muốn đi là đi đc ngay, chỉ cần tự túc k theo trường là đc ~~ nên mới bảo mình phải quyết định ngay và luôn. Sau mấy tuần suy nghĩ, đến giờ mình vẫn không quyết định đc là đi hay ở, nhưng nhờ có vụ phải tốt nghiệp cao đẳng xong mới đi được nên cô mình cũng k ép mình phải quyết định ngay nữa, mình lại có thêm 2 năm để mà từ từ suy nghĩ cho kĩ, nghiệm xem bản thân có đủ quyết tâm và cổ gắng đến cuối cùng hay không. Dù sao vấn đề cấp thiết tạm thời đc giải quyết, mình k bị ép nữa, cảm thấy nhẹ nhõm và đầu óc cũng tỉnh táo để suy nghĩ hơn.
    -----
    Cảm ơn các bạn ở trên đã đọc, nghe mình lảm nhảm và cho mình lời khuyên :-*
  10. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Hồi xư đi du học Đức còn dễ dàng, không có APS, không đòi B1, không có Uni Assist :)