1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Đức không người thân, không tài chính?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi dileas, 06/08/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dileas

dileas Thành viên mới

Tình hình của em còn thiếu bước xin Visa nữa (Zu đại học kèm khóa học DSH)

Nhưng hiện tại thì nhà em ngoài 8000 E mẹ lo được để chứng minh tài chính ra, em hoàn toàn không còn khoản nào khác. Bên Đức cũng ko có người thân.
    Chắc ban đầu mang được 2k qua bển. Em qua Đức ban đầu học DSH để thi, chắc mất 8 tháng nếu học liên tục.
    Cho em hỏi ngu khả năng 'sống sót' của em là bao nhiêu phần trăm?
    Em được biết là học tiếng thì không được đi làm? Có thể làm chui cho người Việt ko ạ? Mà Zu học đại học kèm Zu tiếng cũng ko được đi làm thêm ạ?
  2. rii21

rii21 Thành viên mới

Mình cũng không tài chính không người thân này. Đặt gạch hónG Topic của bạn nha. Mình sang học STK thôi k học tiếng. Mà lúc mới sang mình chỉ mang đc tầm 1000 thôi. Nhưng theo mình tính (mình ở TP nchug là rẻ) thì học nửa năm hè đi làm là cx ổn mà bạn :)
    dileas thích bài này.
  3. dileas

dileas Thành viên mới

Bạn học STK thì hình được làm thêm hè.
    Nhưng mà mình sang học DSH của trường, thi rồi mới học vào đại học thì chẳng biết có được làm thêm ko, nên đang lo lắm. Bạn qua được bao lâu r? thấy không khí thế nào? ^^
  4. rii21

rii21 Thành viên mới

Không mình vẫn ở Vnam cbi xin Zu thôi bạn. Mình định sang Halle/ Lpz nên nói chung là rẻ. Bạn định đi TP nào thế? Mà vụ làm thêm thì SV học tiếng với STK giống nhau đó bạn (kb mình có nhầm không) . Bạn đọc thử nhé ^^
    Sprachkurse und Studienkolleg
    Für Besucher/innen von vorbereitenden Sprachkursen und Studienkolleg gilt, dass die unselbstständige Erwerbstätigkeit grundsätzlich nur in den Ferien und nur innerhalb von 90 bzw. 180 halben Tagen ausgeübt werden darf (ab 01.08.2012 sind das 120 bzw. 240 halbe Tage).
    lequyen97 thích bài này.
  5. dileas

dileas Thành viên mới

Ồ, vậy là DSH dạng của mình cũng là "vorbereitenden Sprachkursen" nhỉ? hóng anh chị nào vào trả lời giúp @___@ Vì bạn mình nó đăng kí khóa học tiếng ở trung tâm (ko kèm Zu đại học) thì trong giấy gia hạn ghi rõ là "không được làm thêm" nên trường hợp mình ko biết thế nào.

Mình học ở Erfurt bạn ạ, cũng trung bình, ko quá đắt đỏ ^^
  6. rii21

rii21 Thành viên mới

Nhưng mà bạn có Zu và học ở trường ĐH cơ mà, có phải trung tâm đâu nên mình nghĩ bạn vẫn đc tính là SV tiếng của trg :) Erfurt cùng bang với Jena nè... sau này mình cx định xin Zu Jena. Bạn sang trc có j xem bang đóa tnao chỉ mình với nha :D
  7. anhhuy0506

anhhuy0506 Thành viên mới

klq nhưng cho em hỏi bác @rii21 là bác học đc bao nhiêu tiết tiếng Đức rồi v :D em cũng định sang Leipzig học STK nhưng năm sau lận :D
  8. rii21

rii21 Thành viên mới

mình cũng năm sau mà. nhưng cuối tháng này nộp Zu. Mình học 400t ở Hanu r đi học ngoài bạn ạ. cbi 2 tuần nữa thi B1 đây :< xog r nộp Zu luôn. Mà nếu học Halle chỉ cần giấy 400t nha !
  9. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

giấy 400t làm sao xin Visa ở ĐSQ Đức em?
  10. rii21

rii21 Thành viên mới

À không ạ, ý em là Uni Halle chỉ yêu cầu 400t (có khi chưa đến) là có thể có Zu. Nhưng em dù có 400t r cũng k dám nộp mà a, e chờ thi B1 đã r em mới nộp. Dù sao muốn xin Visa có B1 còn k chắc ý chứ sao e dám dùng 400t đc :(