1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC ĐỨC - NHỮNG THÔNG TIN CẦN BIẾT (Bài viết sai chủ đề sẽ bị xoá ngay lập tức) - Danh sách các t

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi kuestenkicker, 03/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tunphuong

tunphuong Thành viên rất tích cực

Cái vụ nộp đơn ở Uni-Assist tớ bị một lần, như bị lừa ấy.
    Học mấy năm ở TU rồi (dĩ nhiên trước đấy tớ đã xong DSH), tớ muốn chuyển trường. Nộp đơn lên Uni-Assist... tham khảo mọi thông tin trên trang web chính của Uni-Assiste, trang web chính của các trường định chuyển... Chuyển khoản đủ tiền... nộp đủ hồ sơ, giấy tờ cần thiết... gửi đơn đúng thời hạn... ngoài ra tớ cũng nộp đơn xin trực tiếp ở những trường không thuộc Uni-Assist.
    Sau một thơi gian nhận được thư của Uni-Assist là đơn của tớ không đủ điều kiện vì tớ không đạt đủ số Cre***s cần phải có để có thể trực tiếp học ĐH ở các trường ĐH khác (cái số Cre***s của nợ này chẳng thấy ở đâu nhắc đến, kể cả ở trang web chính của Uni-Assist). Theo Uni-Assist thì tớ phải học lại Studienkolleg thì sau đấy mới được xét tiếp để học trực tiếp ở các trường ĐH. Tớ gọi điện trực tiếp đến hỏi về cái vụ Cre***s thì người ta bảo là thông tin về Cre***s được viết trên trang web chính của Uni-Assist. Xem lại.. không có.. viết thư đòi lại tiền... người ta trả lời lại là lỗi tại mình đã không tìm hiểu hết thông tin, tiền đã nộp, người ta đã xét hồ sơ... tiền không trả lại . Trong thời gian đấy thì tất cả những trường tớ cũng nộp hồ sơ xin học (không thuộc Uni-Assist) đều gửi lại Zusage là tớ có thể tiếp tục học ở đấy... Thế mới lộn ruột chứ. Giờ ai tìm hiểu được ở đâu có nói đến cái vụ Cre***s thì chỉ cho tớ cái.. giờ vẫn hận vụ này
  2. kh_vy

kh_vy Thành viên mới

Chị tunphuong nói đúng đấy, mọi người nếu tránh được bọn assit thì tránh nhé. Bạn tớ ăn chưởng của nó rồi đấy. Ở VN nó học Info, sang bên này học Studienkolleg M-Kurs xong nộp đơn xin học Y. Bọn Assit từ chối với lý do thằng bé ở VN học Info (thế sao trước đó nó lại được nhận vào M nhỉ????), thằng bạn tớ sợ hết hồn. Cuối cùng thì nó được Zulassung ở Y Heidelberg (trường này ko tuyển qua Assit) hẳn hoi. Thế nên tớ thấy bon này tà lưa kiểu gì ý.
  3. nhomuasaigon

nhomuasaigon Thành viên mới

Cái thằng Assist nó rất là bựa , làm ăn nhiều khi nguyên tắc giấy tờ như 1 thằng "idiot" ấy ... bạn mình học hết Vordiplom (2,0 đàng hoàng) của Uni nhé, ngày xưa học Kolleg dành cho FH, khi vào Uni thì phải thi lại DSH, vẫn Oki, DSH 2,5 đàng hoàng. Bây giờ xin chuyển Uni thì thằng Idiot nó kêu là bạn mình không được phép học Uni mà được phép học FH. Thế cái Uni bạn mình học là cái gì nhỉ, mà bạn ấy xong Vor trong 4 kì đúng nữa, chứ đâu có phải là tệ gì đâu. Chúng nó xét giấy tờ đôi khi dốt lắm, cứ nhìn theo nguyên tắc, theo thứ tự hồ sơ thì bạn mình học Kolleg của FH rồi mới đến giấy tờ Uni, chắc nó nhìn đến đó là vất hồ sơ của người ta vào thùng rác rồi. không cần xem tiếp đâu, các bác nào nộp qua nó thì nên cẩn thận, mình thấy bạn mình 5 đứa thì chưa có đứa nào có Zulassung qua cái lủ Idiot ấy. Nghe nói có vài uni dù qua Assist nhưng nếu mang bewerbung trực tiếp thì cũng được đấy. Nộp Assist tốt nhất hồ sơ phải 1.Klasse thôi.
    Được nhomuasaigon sửa chữa / chuyển vào 02:50 ngày 21/02/2006
  4. vua_ech

vua_ech Thành viên mới

Các anh chị cho em hỏi tí : em muốn đi Đức từ năm đầu tiên thì cái bảng điểm học kỳ 1 có quan trọng không ?? Học kỳ này em thi lại 3/5 môn liệu có được đi không ??
  5. Qphuongmy

Qphuongmy Thành viên mới

Uh nói đến bọn Assist tớ lại thấy chim cú. Năm trước tớ gửi Bewerbung qua bọn này phải trả 50,. Sau đó nó cũng trả lời là tớ thiếu Cre***punk. Mà mấy trường tớ muốn học đều phải thông qua bọn này mới schei**e chứ ----> đành ngậm ngùi học trường cũ
  6. nhomuasaigon

nhomuasaigon Thành viên mới

To vua_ech : nếu muốn qua Đức với bảng điểm 1kì ở nhà hình như là hơi khó đó, không biết có dịch vụ nào lo được ko, chứ các Kolleg mà mình biết hình như bây giờ bắt phải có bảng điểm 2 học kì thì mới cho giấy gọi đi thi. Còn chuyện bảng điểm có thi lại hay ko thì hình như là có Kolleg đòi phải đủ tín chỉ ( 25chỉ trong 2 kì ) nhưng có Kolleg thì cứ có điểm 2 kì là oki, ko quan trọng là rớt hay ko.
  7. Qphuongmy

Qphuongmy Thành viên mới

Tớ lại nghe nói là bi h phải học ít nhất 4 học kì ở Vn thì mới đc học ĐH ở Đức cơ.
  8. Thaohuong

Thaohuong Thành viên rất tích cực

Tại thành phố Hồ Chí Minh:
    Ngày tổ chức: 12.03.2006 bắt đầu lúc 11.00
    Địa điểm: DAAD Information Centre HCMC, 99 Nguyen Thi Minh Khai , Q1
    Ai có nhu cầu tìm hiểu thông tin và muốn nộp hồ sơ trực tiếp cho trường thì đến và mang theo bộ hồ sơ làm sẵn trước nhe!

Được thaohuong sửa chữa / chuyển vào 03:48 ngày 08/03/2006
  9. Thaohuong

Thaohuong Thành viên rất tích cực

Thông tin chính thức về Triển lãm du học của trường FH Gelsenkirchen:

http://www.daadvn.org/vn/misc/FH-G01.html
    http://www.daadvn.org/vn/misc/Hoithao06.html
  10. yeens

yeens Thành viên mới

Chet chet,nghe moi ng noi ma em lo wa!!Em vua dam dau nop don vao assisst,co em o Duc lam ho so ho em.Assisst tra loi la em phai du 30 Cre***s,ma hoc het ki 1 em moi hoc duoc 19 hoc trinh,tuong duong voi 19cre***s.The la co em lam 1 cai don cho bon no,bao hien nay em van dang hoc DH va dang hoc tieng Duc o GI,nhung den gio chua thay bon no tra loi la co dc hay k.Cac truong em muon hoc deu thuoc assisst ca.Neu muon nop don truc tiep den truong o Leipzig va Bielefeld thi co dc k?Neu assisst k chap nhan ho so cua minh thi no co thong bao lai voi minh k?Sau bao lau ke tu ngay minh nop ho so thi no thong bao ah?