1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC NHẬT BẢN, Giấc mơ khó thành... cả đến khi sang tới Nhật, mới thấy "SỐNG trên đất Nhật" khó hơ

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi takeshikazuo, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mabroshi85

mabroshi85 Thành viên mới

to aisu: Mình thì cũng ko hiểu lắm vì cách xin học bổng chính phủ khi học ở trong nước ....những hồi trước khi học Ngoại thương ở lớp cũng có đứa đi thì 8.0 là ok rồi nhưng mà chọi thì thôi rồi đánh nhau sứt đầu luôn ấy chứ nên cũng phải chờ vào 30% may mắn bạn à....Nhưng cứ thử sức xem sao....Như anh Takeshi đã nói nếu hồ sơ của bạn đẹp thì bạn đã có thêm chút cơ hội rồi ,vì thực ra xin HB ở đâu cũng vậy có thêm chút hoa lá cành và rõ ràng bao giờ cũng đc lòng hơn là wá đơn giản hihi....chúc bạn thành công
    to Yo:Kưng àh chị có đi theo Hb chính phủ đâu kưng ... nên chị cũng ko rõ lắm mí cái xét ở Đh vn .....bạn ý sang bên này mà mún kiếm thì chị còn giúp đc hêh..... chị đi theo ctr của Unicess thi hoàn toàn bằng tiếng Anh mà ....nên lúc đi căn bản tiếng nhật là gần bằng 0
    có công mài sắt có ngày nên kim.....nếu các bạn mún sang Nhật để ngắm hoa anh đào ....để leo núi Phú sĩ.....để đọc manga .....để tiếp cận một đất nước mặt trời mọc phát triển và đầy sinh khí .....thì hãy ra đi ....còn sau đó thì mình ko dám nói......hehe.......
  2. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

@mabroshi85: Sao lại nói mập mờ thế??
    Nói thế bố ai dám đi, hehe...
    Ah, mà trường tiếng em đã học nếu không dạy mấy môn đó, thì cũng chỉ mới đạt đc một phần mục đích nho nhỏ thôi, xếp loại TB thôi nhé
    ----------------------------------------------------------
    Trích mail hỏi đáp với một bạn, về việc đã đi TNS thì có thể tiếp tục đi Nhật học hay không?
    Phần hỏi:
    Năm nay mình 29 tuổi, đi tu nghiệp sinh 3 năm bên Nhật, về nước tháng 3/2008.
    Mình muốn sang Nhật học tiếng khoảng 1 năm.
    Không biết có trường nào nhận và nyukan có cấp visa ko.
    Mình viết mail hỏi 2 trường thì họ đều từ chối, nói là quá tuổi, và đã đi theo chương trình TNS rồi thì nên ở nhà, khó xin Visa vào nhật học.
    Có thể vì ko có người giới thiệu nên họ trả lời thế, chứ mình biết vài bạn TNS vẫn quay lại học tiếng được, thậm chí có anh còn 34 tuổi vẫn đi được.
    Bạn biết trường nào có khả năng đỗ cao thì apply giúp mình với.

Phần đáp:
    Theo luật của Cục nhập cảnh Nhật, họ không cấm, không hạn chế việc quay lại để học.
    Nhưng, đó là luật trên giấy tờ, nó ghi vậy./.
    Còn trên thực tế:
    1. Nếu bạn hỏi 100 trường tiếng thì đến 99.5 trường sẽ từ chối. Vì họ biết đến 99.5% là không đạt.
    2. Tuổi tác không phải là vấn đề, mà vấn đề là ở cái lý lịch, nó đánh vào Mục đích đi học./.
    Tại sao vậy?
    Câu hỏi chung mà những nhân viên cục nhập cảnh đặt ra là:
    - Tại sao không đi học ngay từ đầu?
    - Lý lịch học tập không liền mạch
    - thông thường, cái nagare nó là "đi học" => "đi làm". Đằng này ngược lại, cho nên họ sẽ luôn có trong đầu 1 chữ "nghi ngờ"
    - 3 năm tu nghiệp sinh, theo lý thuyết mà nói, đó là thời gian đủ để học tiếng rồi => Còn muốn đi học tiếng 1 năm nữa là sao? <= Khó tin
    ==> Lý do đánh trượt visa chỉ đơn giản là: "mục đích học tập"
    Chuyển câu hỏi khác:
    Nếu đã đi làm, đã đi Tu nghiệp sinh, vậy có cách nào khác để tiếp tục sang Nhật không?

=> Có
    Đó là cách nào? Mình có thể chỉ ra một số cách sau đây:
    1. TNS
    Cái này thì hoàn toàn hợp lý, đặc biệt về động cơ, lý do
    Như vậy, bạn cần có hợp đồng với một bên tuyển TNS nào đó để đi
    2. Đi làm
    Tức là vượt trên mức TNS, trở thành nhân viên chính thức của một cty Nhật nào đó.
    3. Đi học lên cao.
    Hầu hết TNS sang Nhật đều mới tốt nghiệp PTTH, hoặc cũng chỉ đến Trung cấp, Cao đẳng (hầu như ko có trường hợp tốt nghiệp ĐH mà lại đi TNS cả)
    => Nếu có đi học, thì phải là "học tiếp lên bậc cao hơn"
    Tức là:
    + Nếu bạn tốt nghiệp PTTH thì bạn phải xin đi học "Senmon gakkou", hoặc Cao đẳng, hoặc Đại học.
    + Nếu bạn tốt nghiệp Trung cấp thì bạn phải xin đi học Cao đẳng, hoặc Đại học.
    + Nếu bạn tốt nghiệp C.Đẳng thì bạn phải xin đi học Đại học hoặc Nghiên cứu sinh, hoặc Cao học.
    Điều kiện:
    1. Thi trực tiếp vào các trường đó
    2. "không thông qua trường tiếng". Vì 3 năm TNS có thể nói là đủ thời gian để bạn học tiếng rồi (thực tế có thể không đủ, nhưng người của Nyuukan họ sẽ PHÁN như thế"
    4. Đi học chuyên sâu về ngành nghề mà mình đã làm TNS./.
    Quan trọng là 3 năm TNS của bạn là về ngành nghề gì? => Tìm trường Senmon hoặc CĐ, ĐH dạy về chuyên ngành đó để nộp hồ sơ.
    Nói chung, cái quan trọng nhất là bạn phải làm sáng tỏ được "Mục đích, động cơ đi Nhật của mình"
    Tóm lược: Đi học tiếng 1 năm với trường hợp của bạn có thể nói là MURI./.
    Nếu muốn đi tiếp, bạn nên tìm hướng khác để đi./.
    Best regards
  3. aisukurimu

aisukurimu Thành viên mới

T___T e xin lỗi đã ko thực hiện đc như lời khuyên của các anh chị
    Em ko nộp hồ sơ rồi vì khi lên Văn phòng trường, cô giáo ở đấy nói trên 9.0 hãy nộp em ạ làm em nhụt chí :((. Cô bảo năm nay toàn 9.0 nộp hồ sơ thôi....
    Hic em vừa biết 1 nguồn du học Nhật 100% nữa là thủ khoa khối D6 ( toán, văn, nhật). Em cũng là 1 nhân thi khối D6 đầu vào ĐH đây. Bọn em cùng học ở Chuyên ngữ hồi cấp 3, học tiếng Nhật chính khóa. Thế mà em cũng ko để ý chuyện học bổng lắm, nên học hành ko cẩn thận, chú tâm. Bây h thì 5 đứa thủ khoa D6 hồi đó giờ đều được cấp HB 100% sang Nhật, giờ chúng nó đang làm hồ sơ... Còn cái HB chính phủ Nhật nữa, chắc cũng mấy đứa sắp đi đợt tới vì phẩy Hk 1 của chúng nó cao lắm...
    Còn e giờ vẫn ở nhà, cùng với 2/3 lớp còn lại :| . Tâm trạng bây h là cực kì quyết tâm giành HB 100% hay chí ít cũng 80% để sang Nhật như chúng nó. Bọn em cùng 1 môi trường học tập, cớ sao chúng nó làm đc mà e ko làm đc, e nhất định sẽ ko bỏ qua 1 cơ hội nào nữa !
    ^^ e đã ngồi đọc hết cái topic này rồi, mà thấy HB 100% cũng ko có nhiều. Em dự định tìm kiếm theo mấy hướng, các anh chị thử xem rùi cho e lời khuyên nhé:
    1. HB ...chính phủ Nhật năm sau:
    Em đang là SV năm 1. Mà theo như quy định của năm nay thì SV năm 2 cũng nộp hồ sơ đc, nên e cũng quyết tâm sang năm 2 cải thiện điểm phẩy để nộp hồ sơ xem sao. ( Em thấy mọi năm ng ta lấy giới hạn là 8.0, năm nay lấy 7.0 thôi, vậy mà e ko chịu nộp hồ sơ, phí quá :(( )
    2. HB giao lưu văn hóa
    Cái này còn khó hơn. Hình như dành cho 8 SV năm thứ 2 có điểm phẩy trung bình của 4 HK đã qua cao nhất khoa tiếng Nhật. Hic, năm 1 điểm phẩy cao thì dễ, chứ sang các năm 2,3 thì còn khó hơn. Mà năm nay e còn đang ôn 2kyu nữa, ko bít có tập trung học đc ko nữa.
    HB này hình như là đi 1,2 năm thôi thì phải, nhưng mà e cũng thik :">
    3. Chương trình liên kết
    Đầu năm học e có nghe nói trường Nthương e học có liên kết với trường nào đó của Nhật. Học 2 năm ở NT, chuyển sang học 2 năm ở Nhật, sau đó trở về học nốt 2 năm cuối ở NT, ra trường với 2 bằng NT và bằng của bên trường Nhật. Cái này e cũng chưa hiểu kĩ, để e đi tìm hiểu thêm. Mà hình như cái này cũng dành cho bọn tiếng Anh => tỉ lệ càng thấp +_+
    4. Học hết 4 năm ĐH rồi học cao học ở Nhật qua HB chính phủ
    Cái này chỉ có 30 chỉ tiêu thôi :(
    5. Săn học bổng 80% của APU, rồi thi thêm cái HB Lawson ( cấp 25.000 yên/tháng trong 1 hay 2 năm gì đó cho SV có ý định du học Nhật tự túc)
    6. Học bổng chính phủ Nhật nhưng theo con đường nhờ giáo sư của trường bên Nhật giới thiệu.
    Em thấy cách này là khả quan nhất nhưng chưa hiểu rõ e phải làm gì, phấn đấu những gì, từ bao h. Anh chị nào có kinh nghiệm rồi chỉ cho e đc ko ạ !
    7. Ngoài ra e ko thấy có nguồn HB nào thích hợp nữa. Vì nhà e ko có điều kiện lắm nên ...ko thể du học tự túc đc. Em muốn tự mình tìm đc 1 HB 100% để sang Nhât, học ngành Ktế hay Văn hóa e đều thích.
    Ước mơ của em là sang Nhật du học, chưa bao h nó cháy bỏng như lúc này ạ. Em biết là khó, nhưng cái gì càng khó em càng muốn làm . Vì thế e rất mong các anh chị chỉ giáo cho e !
    ,^,-く S~""Y-まT !
  4. aisukurimu

P/S là em là SV năm 1 ĐH Ngoại Thương. Cuối năm nay sẽ thi lấy 2kyu ( e học tiếng Nhật hơn 3 năm rùi). Thế mạnh của e ko phải là Tiếng Anh mà e thấy có nhiều HB đi Nhật bằng tiếng Anh cơ. Tiếng Anh của e ( sau hơn 3 năm toàn học tiếng Nhật) thì đã thui chột đi nhiều rồi, giờ học lại cũng đc, nhưng chắc ko giỏi đc đến mức thi đc HB :((
  5. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Đọc 2 bài của em , thấy em có quyết tâm là được rồi. Cứ quyết tâm + kiên trì thì kiểu gì cũng sẽ thành công. Em còn trẻ, con đường phía trước còn dài lắm. Cứ cố gắng và kiên trì đi
  6. sakuramoo

sakuramoo Thành viên mới

em Kem thân mến,đọc bài viết của em,chị thấy giốg mìh lém nhưg cho chị 2 fút để nói về nhưg diều cả 2 chúg ta cùg qtâm nhé.
    No 01.Ước mơ du học cháy bỏg-->1 năm trc đây chi chac là chị cũg như thế.Nhưg khác với chị,e hãy dành time để học chăm chỉ và thoải mái tâm lí nhé.đưg đót time vào net,web để tìm học bổg mà xao nhãng vc học nhé em.cố lên em.
    No 02 Apply Mext vào năm 2-->chị nói bjo có thể e ko thèm nghe đâu,nhưg năm nay e đã nhụt chí thì năm sau còn nhìu yếu tố tác đông vào em hơn đấy.năm t2 apply có nghĩa là mất nhìu hơn 4 năm để lấy đc băg ĐH(vì khi e lên máy bay sag đây thì đag là thag 4,gần hết học kì 2 của năm t3 rồi) í nhỉ.mọi thứ sẽ khiến mình cân nhắc nhìu hơn.
    bọn chị năm t1 còn ko thèm qtam đến cái thog báo MEXT vì cho là vừa vào FTU rồi,điểm cao ngất ngưởng rồi,ko cần đi đâu nữa(đug là ấu trĩ fai ko em)
    đến năm nay,khi apply thì mọi người bỏ cuộc dần dần,
    thứ nhất là giấy tờ,cac phong ban ở trg quá lằng nhằng mà bọn chị còn có nhìu chứng nhận,giấy khen??cần dịch+công chứng nữa,
    thứ 2 là time vì để hoàn thành nhanh hồ sơ thì fair chấp nhận chốn tiết,bỏ học,mất nhìu tiền,mệt mỏi lắm.cuối cug lớp chị chỉ còn chị Phương Anh cố gắng đến fut cuối dù mấy lần cug muốn bỏ nhưg cả lớp cổ vũ nên...
    học chuyển tiếp: Kem ơi,e học FTU fai ko? học bổng đấy chị cug đã nhận dc nhưg,...ùh nói thế nào cho e hỉu nhỉ?nó ko giống những j e tưởng tượng đâu.
    A.Takeshi,A.Mapgis các gv ở trg là nhug người thực sự tốt bụng,đã cug chị đi đến tờ đơn xin rút khỏi học bổng.
    đến bjo là lần t2 chị dc học bổng,so với cái liên kết kia thì chị chọn cái này,nhug Kem àh,nói thật chị cug fai Mũ ni che tai,bỏ qua ý kiến của những người Nhật thực sự từng trải và qtam tới tươg lai of mình để đặt bút kí vào mấy tờ giấy đó.
    khi nào e trải qua,e sẽ hỉu.
    sau sắc anh đào của 2 tiếng mĩ miều DU HỌC còn nhìu điều lắm Kem àh,e tự trải qua và tự học cách lớn lên em nhé.
    結?s?"Y?'に<?強-てくだ."ね?,
    Được sakuramoo sửa chữa / chuyển vào 15:50 ngày 31/05/2009
  7. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Đọc bài thì thấy sắp 30 roài :D
    Mà lúc nào cũng kêu cháu còn chưa đến 20 :D
  8. aisukurimu

Bây h lớp em có 2 tâm trạng rõ rệt. Những đứa đc đi thì khỏi phải nói, chúng nó vui sướng thế nào. Những đứa ở lại ngoài mặt thì "chúc mừng mày", bên trong thì thực sự là buồn với ghen tị, nuối tiếc mình đã ko biết sớm đến cái HB này để có hướng phấn đấu. Cơ hội HB dễ có nhất là MEXT đã bỏ lỡ rồi, giờ những đứa ở lại chẳng bít phải nghĩ thế nào, ko bít phương hướng thế nào đây :|
    Như chị sakura nói, vậy thì phải học hành chăm chỉ là đúng rồi. Nhưng học hành với cái mục đích là sẽ có HB thì chắc là thôi thúc mình hơn...
  9. aisukurimu

Em cũng tham khảo nhiều các anh chị và bạn bè rùi. Em quyết tâm là apply MEXT năm 2 vậy. Về lằng nhằng thủ tục như chị nói thì theo e là thế này, nếu hết HK 1 năm 2 mà e thấy điểm phẩy của mình ổn thì sẽ chủ động đi học tiếng Anh, ôn toán và lo dần các thủ tục cơ bản, ko bị vội quá thì cũng ko ảnh hưởng đến việc đi học trên lớp lắm phải ko ạ. Em đang cố gắng lắm đây. Mà năm sau ng ta lại cho cái thông báo ko lấy MEXT SV năm 2 thì....
  10. yoshiha

yoshiha Thành viên mới

Nghe nick của Em là Chị đã thấy thích rồi đêý Cũng thích cả lòng quyết tâm của Em nữa Ai học Tiếng Nhật cũng thích du học Nhật, điều đó là lẽ đương nhiên. C cũng amatơ về vấn đề này lắm nhưng vẫn muốn chia sẻ 1 chút với em
    1. HB Chính phủ Nhật năm sau: Chị tưởng HB này chỉ dành cho SV năm Nhất thôi mà Em, vừa rồi Chị cũng đi down cái thông báo năm nay về, năm nay vẫn dành cho SV năm I mà. Em thử check lại thông tin cho chắc nhé.
    2. HB giao lưu Văn hóa: HB này đi 1 năm, dành cho Sinh viên năm 3, lấy điểm tổng kết của 5 học kỳ, năm nay Ngoại Thương đc jao chỉ tiêu 8 ng thì fải Tùy từng năm cũng đc thêm 1,2 ng dự bị nữa. Cái này thì khoai rồi. Em sẽ fải nỗ lực trong suốt 3 năm học, ko chỉ môn chuyên của E mà còn các môn chung nữa.
    C ko học NT nên không rõ nhưng C thấy bên Em nhiều Khoa, với nhiều môn học khác nhau, điểm có lẽ cũng vì thế mà khó so sánh được đúng ko nào... Kỳ 1 toàn các môn chung đã đành... Thế nên xét điểm cả 5 kỳ cũng hơi khó nói... Với cả đc chọn là 1 trong 8 ng mới là qua vòng gửi xe thôi. Còn 2 vòng nữa kìa: ĐSQ chọn hồ sơ và cũng fải xem trường Em đăng ký có chọn Em ko rồi gửi lên Mext duyệt nữa. Với cả, ô anh Chị năm I NT nói là: các ô ý học TA, kỳ 1, những ai có Toefl hay Ielts rùi đc miễn thi mà, 10 phẩy TA luôn ý, cứ nhân lên theo tín chỉ, cũng kéo điểm lắm đấy. Tiếng Nhật mà đc 10 chắc khó hơn nhỉ!
    3. Chương trình liên kết: Cái này C ko rõ rồi, chỉ nhớ có lần qua 4rum FTU cũng có đọc qua. Chị chắc chắn là chương trình này sẽ tốn xiền của chính mình đấy Vì C thấy nhiều trường cũng có CT liên kết với các trg ĐH nước ngoài khác mà.
    4. Học hết năm 4 rồi apply HB Mext: Cái này cực khoai này, có lẽ anh Mapgis sẽ giúp em tốt nhất về HB này. E cũng có thể search qua trc để nắm đc những điểm chính.
    Tham khảo thêm tại đây
    5. Săn HB 80% của APU rồi săn thêm HB Lawson: C cũng có mấy đứa bạn đc HB 80-100% của APU nhưng đều apply bằng Tiếng Anh hết, Ielts 8.0 và những kái gỉ cái gì ấy, bài luận kể khổ.... Không rõ chương trình bằng Tiếng Nhật thì thế nào...
    6. HB chính phủ Nhật nhưng theo con đường nhờ giáo sư của trường bên Nhật giới thiệu: Cái này là papa, mama của KHÓ. Phải làm sao để biết, tạo mối quan hệ, gửi đề tài... thuyết fục ngta "chấp nhận" mình. Mà cái này cũng là ở thì tương lai, sau khi E học xong ĐH mà ^^ H gắng dồn sức tổng tấn công 4 năm ĐH này trc đã.
    Ngoài ra Chị bổ sung 1 số phương án nữa:
    7. HB trao đổi sinh viên giữa các trường ĐH Nhật & Việt Nam đi trong vòng 1 năm, ko tính vào kết quả học tập ở VN, free tiền học, ngoài ra 1 tháng được 8 man & có thể được vé máy bay 1 chiều. Cái này cũng tùy vào việc ký kết của từng trường. Có lẽ, E hỏi các anh chị Khóa trên hoặc các Thầy cô giáo là tốt nhất. Cái này thì do mình đăng ký, xét điểm từ cao xuống dưới. Thường thường những ng ngay dưới những ng đi thi ĐSQ thường đi cái này.
    8. Thi vào ĐH của Nhật rồi apply học bổng của trường, đoàn thể, chính quyền địa phương, các công ty... sau khi sang Nhật. Chị đọc đâu đó trên các 4rum, có ng xin đc tận vài HB cơ, có khi còn nhiều hơn HB Mext. Nhưng thực sự là C ko rõ lắm, E tham khảo thêm tại đây nhé Nhưng cái này là cả 1 cuộc chinh chiến lâu dài & jan khổ, cần 1 sự đầu tư về kiến thức, tiền bạc, thời jan & công sức.
    (còn tiếp)
    Được yoshiha sửa chữa / chuyển vào 19:02 ngày 31/05/2009