1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC NHẬT BẢN, Giấc mơ khó thành... cả đến khi sang tới Nhật, mới thấy "SỐNG trên đất Nhật" khó hơ

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi takeshikazuo, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hitomebore

hitomebore Thành viên mới

Bài viết của bác hay quá nhưng bài viết của em có gì đó hơi trái ngược tý, thật là thất lễ
  2. nixon08

nixon08 Thành viên mới

các anh chị nào có kinh nghiệm hay hiểu biết về con đường
    -oz学校????--?'??,-?学校??---z??大学??ko ạ ?
    em sắp tot nghiep -oz??cũng đang suy nghĩ về buoc'' tieep^'' theo , mọi người góp ý giúp em với ..
    S~"-まT???,?,?,
  3. mabroshi85

mabroshi85 Thành viên mới

chào bạn nixon...
    Theo mình đc biết thì đa phần những ai sang bên này đi học tự túc đều theo con đường -oz学校fffz,-?fffz大学^就職?
    có lẽ đó là con đường dễ đi nhất và an toàn nhất (theo như những người mình wen biết nói lại)
    Bạn học ở trường tiếng xong thường thì cảm thấy mình ko đủ khả năng để thi thẳng vào đại học,hoặc là ko đủ tự tin để thi vào,mà cũng có nhiều trường hợp vì ko đủ money nữa( hik ),sang nhật là vậy ko như ở Anh hoặc Úc .Một số người bạn của mình học ,-? xong rồi thường học tiếp đại học có 2 trường hợp
    1: là học từ năm đầu tiên ( tức là học 4 năm đại học ) thi đầu vào như bình thường ,nếu chọn trường Đh học có tiếng một chút thì bạn phải đáp ứng đc trình độ và tiêu chuẩn ( .T学?fS>??? cái này thì phụ thuộc vào bạn rồi vì đôi khi có những trường ,-? kể cả bạn học ra rồi cũng ko thể đc trình độ tiếng nhật cần thiết ( đơn cử mình đã từng biết một người đi phỏng vấn thi đại học mà vẫn còn nói là ?,?,?,?私は ABC と?"まT???cái này mà cũng đỗ đc thì bó tay....ấy nhưng mà bạn đừng nản bạn ý vẫn đỗ nhé ,học 2 năm ,-???rồi nên cũng đc ưu ái nhiều hơn mà .Thế nên nếu bạn cảm thấy tự tin với tiếng nhật của mình cứ thử thi một trường ĐH học nào đó mà cảm thấy vừa sức sẽ đỡ lục tốn 2 năm ở ,-???đấy.Ở vùng khác thì mình ko biết nhưng hình như ở Tokyo và lân cận có khá nhiều trường Đh

2:thi 編.??bạn có thể học xong ,-???rồi thi 編. tức là thiw trực tiếp vào nắm 3 đại học tức là bạn rút ngắn đc khoảng cách học 4 năm xuống còn 2 năm ( hình như nhiều trường chỉ cần 面Z??và 小--???thôi hay sao á)hoăc nếu bạn học ở trường ,-? tốt hoặc có quan hệ tốt với thầy cô giáo thì có thể xin đc Z-??nó giúp bạn thi đc vào đơn giản hơn vì có sự giới thiệu ....( nhưng hình như có trường cũng khó lắm vì kể cả có giấy đó mà khi 面Z??hoặc bài 小--???của bạn ko tốt thì cũng out như thường .

Đây là một số hiểu biết của mình về ,-???lên 大学??mình cũng chỉ biết wa một số người bạn thôi nên có thể chưa cụ thể và rõ ràng lắm nhưng bạn cứ tham khảo nhé
    goodluck
  4. nixon08

nixon08 Thành viên mới

thank sempai đã hồi âm cho em , thực chất em vẫn thi đh nhưng ngặt 1 nỗi đâu biết đc khả năng đến đâu , nên mới nghĩ đến đường vòng này ... cái quan trọng là sau 2 năm ,-? thì cơ hội vào 1 trường đh đàng hoàng ( hocj tiep từ năm 3 ) là có nhiều ko ạ , theo em biết thì ko fai trường nào cũng tuyênr kiểu chuyển tiếp từ ,-? ...
    thêm cái nữa ^^ các .^輩 cho em ý kiến về trường đh ở nhật ạ , trường tư và trường công ấy ạ , nếu có thể Z-??cho em 1 vài trường tư lập hệ kĩ thuật có chất lwưọng đc ko ạ ,.. em hieenj ddang o??-東
    cảm ơn mọi ng đã đọc bài viết
  5. truong_chi_buon

truong_chi_buon Thành viên mới

Câu trên có vấn đề gì hả em? Thứ lỗi cho anh ngu dốt
  6. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Dear Nixon08:
    Trình độ tiếng Nhật hiện tại của em thế nào?
    Hôm qua (Chủ nhật, 21/06/2009) em có thi EJU chưa? Nếu có, kết quả thế nào?
    1. Em đã xác định được ngành mà mình muốn học chưa?
    Em cứ tìm hiểu về một số trg Đại học có chuyên ngành mà mình muốn học để thử sức nhé.
    Hãy xem thông tin về các buổi Open Campus (buổi giới thiệu về ttrường) => Bố trí thời gian đến tham gia buổi đó, và cố gắng gặp mặt nói chuyện và hỏi trực tiếp giáo viên của khoa mà em dự định thi./.
    Đây là bước chuẩn bị quan trọng.
    (Vì sau này sẽ còn thi phỏng vấn nữa. Tiếp xúc và tạo ấn tượng tốt với giáo viên từ trc khi phỏng vấn sẽ tốt hơn)
    2. Hãy đăng ký thi lấy 3 trường ĐH. Có tốn kém chút, nhưng nó tạo ra nhiều cơ hội hơn./.
    1 trường top trên, 1 trường top giữa, 1 trường top dưới./.
    Chưa biết khả năng của mình thế nào thì cứ thế.
    Còn nếu biết khả năng mình ở mức nào, thì chọn 2 trg trong khoảng mức đó mà thi.
    3. Thi ĐH, thì tùy khoa, tùy trường, tùy ngành thi mà sẽ có các môn khác nhau:
    - Phỏng vấn
    - tiếng Nhật (có thể cả tiếng Anh) (((Nếu có bằng tiếng cấp độ cao thì có thể đc miễn)
    - Toán (thường bên khối kỹ thuật phải thi hết (và thường là toán B, toán 2, toán 3)
    - Lý - hóa - Sinh... tùy các ngành, khoa./.
    4. Khi không đạt đc bất kỳ trường nào trong 3 trường đã thi, hãy nghĩ đến phương án SENMON./.
    5. Senmon của Nhật cũng giống như ở VN ở chỗ: chất lượng đào tạo hầu hết là vớ vẩn (tùy một số chuyên ngành đặc thù như y tá, hộ lý...) => Bí bách hãy vào Senmon, còn ko thì cố gắng thi thẳng vào ĐH./.
    6. Học xong senmon có thể Hennyu vào Đại học. Nhưng, những trg có thể chấp nhận Hennyu không nhiều.
    Và, những trg đó cũng ko hoàn toàn là ngon./.
    Ở Kantou may ra có Toukoudai là còn ngon khi chấp nhận Hennyu từ Senmon./.
    Nhưng, dĩ nhiên, kết quả Senmon dở thì cũng ko hennyu đc.
    Nhiều trg hợp học xong Senmon, lúc đó mới bắt đầu thi lại ĐH, học lại ĐH.
    Hoặc, học hết Senmon năm 1 thì tiếp tục thử thách kỳ thi ĐH lần 2./.
    KẾT LUẬN:
    ĐỪNG VỘI TỪ BỎ,
    CỐ GẮNG HẾT MỨC
    nhắm LUÔN đến MỤC TIÊU là vào ĐẠI HỌC tháng 4 tới!!!
    Chúc em may mắn, mạnh khỏe & thành công
  7. nixon08

nixon08 Thành viên mới

thank anh takeshi nhiều ạ , vừa rồi em cũng mơi thi Ryu xong ... quả thật dẫu gì thì cũng fai rang vàođh trước , còn senmon chỉ là khi hết cách thôi ạ ,... em ddinhj hocj ve^` XDung a, đh tư anh có thể súsume cho em 1 vài trường top giữa và trên đc ko ạ ..
    Được nixon08 sửa chữa / chuyển vào 23:25 ngày 23/06/2009
  8. takeshikazuo

Susume nhé, vu`ng Kantou:
    Trường công lập (?工):
    東京工業大学
    OYZ大学
    f'?大学
    Trường tư lập:
    (.o義塾大学f-稲"大学?
    ST^Sophia)大学fO-社大学
    東京?'大学
    <'館大学f<.T大学f~Z治大学
    中央大学f."大学
  9. nixon08

nixon08 Thành viên mới

arigato anh ^^!
  10. takeshikazuo

Topic này Takeshi mở ra với mong muốn cho nhiều người trong cuộc, (cả những người đang có ước mơ muốn đi Nhật học, cả những người đã đang "tồn tại" ở Nhật), mong muốn cho mọi người có một cái nhìn thật sát với thực tế ở đây.
    Và, đặc biệt, nó dành cho một thằng cu em, vào thời gian Takeshi viết bài, cũng là lúc nó đang làm hồ sơ chuẩn bị đi. Mong là nó đọc, nó hiểu và nó có thể cố gắng nhiều hơn nữa!
    Ngày hôm nay, Takeshi lôi lại topic này lên, để cho nó đọc lại một lần nữa.
    Những gì mà Takeshi viết từ đầu tới giờ, vẫn không cần phải sửa lại bất kỳ phần nào trong đó.
    Cái trình tự "nagare" viết trong đây, cũng chính là cái Nagare mà thằng cu em đang trải qua./.
    Nó đang ở giai đoạn nào trong đó vậy?
    Ngay trong tiêu đề, thằng anh chú có viết "SỐNG trên đất Nhật" &lt;== tức là sao?
    Ở đây, anh dùng từ "tồn tại"!
    Mỗi cuộc maratong đều rất cam kho và vất vả.
    Suốt cả chặng đường, bạn luôn phải chạy và cố gắng.
    Maratong ở Nhật, dẫu người ta có về bét, thì người ta cũng vẫn cố gắng về cho được đến đích!
    Chặng đường mới chỉ bắt đầu thôi. CỐ GẮNG LÊN EM