1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC NHẬT BẢN, Giấc mơ khó thành... cả đến khi sang tới Nhật, mới thấy "SỐNG trên đất Nhật" khó hơ

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi takeshikazuo, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. queennie

queennie Thành viên mới

Chào các bạn Mình đang ở Tokyo, học tiếng được gần 1 năm rồi. Vào box thấy một vài bạn hỏi về việc học tiếng tại Nhật, nên mình có một số kinh nghiệm muốn chia sẻ.
    Mình là dân đăng kí trực tiếp với trường đây Mình gặp và nói chuyện trực tiếp với trường vào buổi hội thảo du học (tháng 11 tại Melia, chắc ai ở Hà Nội quan tâm đến việc du học Nhật đều biết). Đúng là có một thực tế là các trường ở Nhật hiện nay đều rất dè dặt trong việc nhận học sinh Việt Nam. Hôm đó tại buổi hội thảo có 3 trường tiếng thì 2 trường nói thẳng với mình là hs VN rất khó được cục quản lí xuất nhập cảnh của Nhật cấp visa, và không giải thích thêm nhiều nữa (như thế gần như là từ chối thẳng rồi). Cũng may trường thứ 3, cũng là trường mình cảm thấy ưng nhất, thì đại diện của họ hướng dẫn rất nhiệt tình, mặc dù họ cũng vẫn nói là không đảm bảo visa có được chấp nhận hay không. Sau đó họ cho mình khoảng 2 ngày để chuẩn bị tạm hồ sơ (đưa được cho họ cái gì thì đưa, càng nhiều càng tốt, những cái gì chưa kịp đưa ngay thì gửi dần bằng bưu điện sau). Sau 2 ngày thì họ gặp mình, nhận hồ sơ và phỏng vấn sơ bộ. Đến cuối tháng 2 có kết quả visa, đầu tháng 4 mình nhập học.
    Mình là học sinh VN đầu tiên của trường, sau mình thì đến tháng 10 có 2 em tốt nghiệp ĐH Ngoại ngữ cũng sang. 2 em ý thì được cô giáo giới thiệu (chắc cũng giống trường hợp của một vài bạn trong này). Nhưng mình cũng đồng quan điểm với bạn nào đã post ở trên, đó là những hướng dẫn của thầy cô chỉ là rất sơ lược, có nhiều cái không sát thực tế, nên nếu bạn nào chỉ dựa vào những hướng dẫn này mà không tự tìm hiều trước thì sang đây sẽ rất komaru.
    Vài dòng tạm thế đã. Kinh nghiệm thì cũng có nhiều, nhưng ngại type quá Sắp tới cuối tháng 3 mình về VN, bạn nào muốn hỏi kĩ hơn thì có thể điện thoại trực tiếp cho mình. Chúc các bạn may mắn
  2. hitomebore

hitomebore Thành viên mới

hôm nào tớ xẽ call nhờ bạn chia xẻ chút ít kin nghiện
    .
    -----------------hara hetta naaa--------------- bánh trưng ga nee no saa...........
  3. Thesouth

Thesouth Thành viên mới

Xin chào đất nước Japan xinh đẹp , xin chào các bạn Việt Nam đang sinh sống, học tập và làm việc tại Japan yêu quuuuuuyyyyyyyýy .
    Các bạn lào có biết thông tin gì về học bổng "Phờ ét đi " chuyên ngành Environment cho mình ti'' thông tin với . Scholarship khoảng 0.5MAN/1 month cũng được. . Học là chính, ăn ở là mấy. kaka
    Cám ơn các bạn rất nhiu` nhiu` !!
  4. 1311176

1311176 Thành viên mới

Thấy cái chữ kí của anh nên comment vì thấy sao giống mình thế
  5. dttdtt

dttdtt Thành viên mới

Bác Takeshi cho em hỏi cái.
    1. Nếu mình vừa đi làm vừa được gia đình gửi tiền sang, số tiền trong sổ sẽ lớn hơn 12 Man/tháng. Thế làm sao Cục nhập cảnh biết là mình ko vi phạm pháp luật?
    2. Hàng tháng mình gửi vào tài khoản thứ nhất một số tiền khoảng 10 Man, nhưng lại chi tiêu bằng tài khoản thứ 2. Làm như thế Cục nhập cảnh có nghi ngờ không (vì trong suốt cả năm trời mình không tiêu gì cả)?
  6. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Ở trên là mình nói rút ngọn cho dễ hiểu (vì vđề pháp luật dài dòng văn tự, logic khó hiểu mà).
    Cụ thể một chút thì thế này nhé!
    Khi xin mới, thay đổi, gia hạn visa, bạn đều cần CHỨNG MINH TÀI CHÍNH.
    1. Nếu trường hợp bạn đổi sang visa đi làm hoặc hoạt động có thu, thì giấy tờ yêu cầu cần nộp phải chứng minh được hoạt động có thu đó. VD: Hợp đồng lao động, có ghi rõ bạn làm cho cty, đơn vị nào, lương lậu ra sao... => Nó chứng minh là bạn có đủ tài chính để sinh sống, sinh hoạt trên đất Nhật.
    (Trường hợp này, cục nhập cảnh ko yêu cầu nộp copy sổ tài khoản gì cả)
    2. Nếu bạn đổi, gia hạn visa vẫn là Ryugaku - đi học => Bạn phải chứng minh là bạn đóng đủ tiền học cho năm tiếp theo.
    2.1 Nếu bạn nhận được học bổng, đó sẽ là giấy tờ liên quan đến học bổng
    2.2 Còn nếu không, bạn phải chứng minh (cũng bằng giấy tờ) rằng bạn lấy đâu ra số tiền để đóng học?
    + Nếu bạn ghi là (Check vào ô)"Tự lo một phần + Nhận từ gia đình một phần", thì:
    - Tự lo bao nhiêu => Căn cứ theo Sổ tài khoản của bạn
    - Gia đình cho => Căn cứ theo tài khoản, nếu gia đình chuyển khoản cho bạn. Hoặc nếu bạn ghi là Ai mang từ gia đình sang cho => Phải có lịch trình bay phù hợp của người đó.
    Trường hợp này, sổ tiết kiệm của bạn có ít cũng ko thành vấn đề.
    + Nếu bạn ghi là "Tự lo toàn bộ", thì số dư trong sổ tiết kiệm phải tương ứng với số tiền học bạn phải đóng cho đợt tiếp theo.
    Dĩ nhiên, nếu số dư tài khoản của bạn quá nhiều thì họ sẽ nghi ngờ bạn làm vượt quá thời gian quy định.
    Tại vì, lương làm thêm cơ bản dao động khoảng 900 - 1000 JPY. Mỗi tuần bạn đc làm tối đa 28 tiếng => Tối đa 1 tháng là khoảng 100 tiếng => Thu nhập tối đa một tháng là khoảng 10 Man
    => Đó là lý do có con số 10 Man.
    3, 4, 5... Còn nhiều cái nếu lắm. Nhưng ngoài lề, nên mình ko nói ở đây ^o^
    ------------------------------------------------------------------
    Trả lời cụ thể câu hỏi của bạn:
    1. Gia đình sẽ không gửi cho bạn mỗi tháng bao nhiêu, bao nhiêu. Mà đến khi bạn cần, gia đình mới gửi cho bạn 1 cục. Đúng không?
    Khi đó, nếu chuyển khoản qua ngân hàng, trong Sổ tài khoản của bạn sẽ ghi lại việc chuyển khoản đó.
    2. Về cơ bản, mức đó là mức an toàn, người ta sẽ không hỏi đến đâu. Vì nó vừa đủ để chứng minh năng lực chi trả sắp tới của bạn.
    Nó không an toàn khi bạn để thu nhập hàng tháng quá cao thôi. Khi đó người ta sẽ biết là bạn làm quá giờ quy định.
    -------------------
    Có điều, thông tin ngoài lề là:
    - Cục nhập cảnh NB đã bắt đầu siết chặt việc kiểm tra bất chợt các quán nhậu, để rà soát đối tượng cư trú trái phép, làm quá giờ...
    => Kể cả việc kiểm tra thẻ nhân viên, check giờ làm, tổng số giờ làm của nhân viên =>> Ngoài việc chú ý đến cái sổ tài khoản, cũng nên cẩn thận đến nhiều cái khác thì hơn ^o^
  7. dragonvnit

dragonvnit Thành viên mới

các bác ui! Tuân cũng muốn đi du học Nhật Bản lém, giờ đang kiếm thông tin về du học free nè!bác nào có kinh nghiệm về săn học bổng cho Tuân biết với, ah cho Tuân biết thủ cần thít khi du học Nhật Bản nữa nha!cảm ơn các bác nhiều
    địa chỉ của Tuân là: tuannguyenpham1308@gmail.com
    rất vui khi đuợc làm bạn với các bạn
  8. chihehe

chihehe Thành viên mới

Về chuyện săn học bổng: bạn có đọc hết các trang trc chưa vậy? Đọc đi rồi thắc mắc j hẵng hỏi típ nhé.
    Thủ tục cần thiết thì bạn cứ đến trung tâm tư vấn du học, bảo em mún đi nhật, họ sẽ nói cho bạn chi tiết phải làm như thế nào mà ko lấy của bạn 1 xu phí tư vấn đâu, còn đưa cho bạn danh mục những thứ cần chuẩn bị cho hồ sơ nữa ;)). Ráng đi 1 chuyến thử coi ^^
  9. ngb

ngb Thành viên mới

Viết thư cho giáo sư ở Nhật, bảo là giáo ơi tao học rất giỏi, tao muốn nghiên cứu với mày lắm. Ngặt nỗi nhà tao ở Mù Căng Chải nên nghèo lắm. Mày kiếm cho tao cái học bổng để tao qua học nhé! Thế là đi học bằng tiền bọn tư bản. chẳng mất một xu nào cả!
  10. Anhshop9hht

Anhshop9hht Thành viên mới

Chào anh Takeshi,
    Em trong tương lai gần cũng sẽ là một du học sinh tự túc sang Nhật với khoản tài chính eo hẹp - chỉ vư?a đủ trang trải cho một năm đầu tiên. Vốn tiếng Nhật cu?a e không nhiê?u, chi? tương đương với 2 kyu. Sau khi đọc topic cu?a anh, em cufng có một cái nhi?n khác vê? cuộc sống ơ? Nhật mặc du? đaf chuâ?n bị săfn tâm lý va? tinh thâ?n tư? trước. Có rất nhiê?u điê?u muốn nhơ? a chi? giáo, nhưng điê?u đâ?u tiên, anh có thê? gia?i thích một cách khách quan vê? nhưfng lý do, nguyên nhân dâfn đến các "ma?nh đơ?i" ơ? trên không?
    Được anhshop9hht sửa chữa / chuyển vào 18:28 ngày 01/04/2010