1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC NHẬT BẢN, Giấc mơ khó thành... cả đến khi sang tới Nhật, mới thấy "SỐNG trên đất Nhật" khó hơ

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi takeshikazuo, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Virgo1102

Virgo1102 Thành viên mới

Thân chào các bạn du học JP
    Sắp đến tết rồi,chắc hẳn ai cũng mong đc về xum họp cùng gia đình,người thân yêu
    Được ăn bánh trưng,dưa hành...
    Tớ có mong muốn là bác nào tết này về thì có thể xách hộ tớ cái IP thằng bạn mua hộ đc ko
  2. midori_architecture

midori_architecture Thành viên mới

Hehe, chào các anh chị!. Có lẽ em cũng có chung ước mơ với mấy người ở đây nhưng hơi bị lạc loài một tí, em là sinh viên trường kiến trúc tphcm ngành kiến trúc công trình, năm 2 rùi, và em bắt đầu học tiếng nhật từ lúc học đại học. Em từ nhỏ đã tò mò về kiến trúc nhật bản, nó hòa hợp với thiên nhiên, nó có cái gì đó rất hút hồn em và rất hâm mộ TADAO ANDO (KTS nổi tiếng ở nhật).Cho em hỏi là cái ngành này thì có thể chứ? Nó có gì khác với những trường khác? Nó có khó hơn không? ( bày em càng nhiều càng tốt vì em còn rất ngu!!!, nhưng mà em muốn làm.). Mail của em là: midori_architecture@gmail.com
    Thân cảm ơn mọi người.
  3. puhmanowar

puhmanowar Thành viên mới

em đã đọc hết được topic, rất thích bài viết của anh Takeshi với anh Mag :x
    em hiện giờ đang làm tốt nghiệp và cày IE, dự định ra trường + thi IE giữa năm nay
    em muốn hỏi 1 chút về dự án Global 30, theo như em biết thì đó là chương trình của CP Nhật đầu tư xiền cho 1 số trường ĐH của NHật (các trường chất lượng tốt) http://www.mext.go.jp/english/news/1283454.htm
    em có nói chuyện vs 1 GS bên trường Tohoku cách đây vài tháng, thì bít là HB của chương trình này cũng nhìu hông kém Mext, bà GS rất encourage em apply vào ngành học mới của trường, hình như là kỹ thuật hàng không với công nghệ chất dẻo :( nghe đã thấy sợ, bù lại thì HB cao, thi đầu vào 3 môn TA, Lý, Hóa và độ cạnh tranh ko lớn (các bạn nào mà học về kỹ thuật bên BK rất nên tham khảo, theo tớ là thế :D)

em có định apply khóa học về quy hoạch đô thị (cùng chuyên ngành với ĐH), nằm trong 12 new courses dành cho SV QUốc tế của trường Kyoto (khó quá!), dù trường này cũng nằm trong cái dự án Global 30 đấy nhưng theo thông tin của khóa học thì mình fai pass được cái entrance exam rùi mới nói đến chuyện học bổng này nọ, mà cũng ko có thông tin cụ thể gì của HB >.< http://www.um.t.kyoto-u.ac.jp/urd/en

Hơn nữa cho em hỏi là khi mà mình được GS của trường bên NHật đồng ý nhận thì mình vẫn phải làm entrance exam như bình thường, nếu pass thì mới tiếp tục được đúng ko ạ?
  4. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Câu cuối quan trọng nhất:
    " Hơn nữa cho em hỏi là khi mà mình được GS của trường bên NHật đồng ý nhận thì mình vẫn phải làm entrance exam như bình thường, nếu pass thì mới tiếp tục được đúng ko ạ? "

=> GS của Nhật có quyền hạn rất lớn. Về cơ bản cứ GS đã nhận rồi thì Ok.
    Nhưng bạn chú ý, kết quả thi của bạn mà làm muối mặt GS thì dĩ nhiên họ cũng ko nhận đâu ^^
    Chúc bạn may mắn ^^
  5. dangquybk

dangquybk Thành viên mới

Em spam tẹo. Đang đọc lại mấy bài. Facebook làm anh em ta xa rời JC nhiều quá :)
    Chúc anh em học hành tốt :)
    Tớ thì vừa làm vừa tiếp tục hái các shikaku :)
  6. puhmanowar

puhmanowar Thành viên mới

bạn em ở VN (những bạn cũng đang cbi đi du học) thì đều bảo tìm hb làm ji`, mất time lắm, thà cứ xin xiền bố mẹ đi học rồi về mình đi làm sau [r24)] đầu tư vào giáo dục hông bao giờ sợ lỗ :)>-

các bạn du học sinh bên Nhật (cũng sang Nhật học theo kiu 2 năm học tiếng rùi học lên Đh..) thì khuyên là cứ sang Nhật đi, rùi xin hb các tổ chức nhỏ nhỏ, của trường..v..v.. rùi đi làm thêm, sống cũng ko đến nỗi khó khăn lắm đâuu@-) mình cũng thấy phục các bạn ấy, vì nếu đi học đã khó đã mệt rùi mà cứ lo lắng quanh quẩn chuyện tiền nong thì @-)

còn các bạn người Nhật cũng học Master ở tokyo thì trừ các bạn nhà ở sẵn Tokyo, thì các bạn ở những thành phố khác của Nhật, cũng than rằng chi phí quá đắt đỏ, kiểu stupid expensive í
    còn thì học bổng Monbusho khó nhăn, chắc chắn mình ko thể có được, còn lại thì nếu muốn học típ Master thì vẫn tiếp tục fai xin xiền bố mẹ, mà bên trường em định apply thì ngta bảo là fai được nhận vào trường đã rồi tìm hb sau => vẫn fai có finance cái đã. CÒn em ko bít trường hợp như anh Mag nói là 1 số bạn sang học sau đấy tìm đc các hb khác thì ko biết là cơ hội tìm đc những hb như thế có nhiều hông?

khổ, cuối cùng thì vẫn băn khoăn mãi chuyện xiền nong:( dù chi phí học tập sinh sống bên Nhật thì có vẻ rẻ hơn Anh Mĩ hay Châu Âu :(
  7. hihaha

hihaha Thành viên mới

Chep, nếu nhà giàu, chu cấp được thì như thế cũng được, tiết kiệm thời gian (Nhưng vẫn phải đảm bảo là học tốt nhé, chứ học phọt phẹt, về có đi làm mọt gông cũng chẳng bù nổi đâu :D, giờ ở VN đầy người giỏi TNhat + chuyên môn mà chẳng cần phải học ở Nhật or du học ở đâu)

Đi học or đi làm ở Nhật về, mà không khẳng định được bản thân, chẳng có công ty nào nó bỏ ra trên 10 triệu để trả cho các mác du học ở Nhật không thôi đâu ( chưa nói là còn muốn 1000$ trở lên nhé).

Với lại, có rất nhiều gia đình của các bạn không có điều kiện kinh tế, nuôi con ăn học ĐH cũng đã mệt mỏi lắm rồi, vậy muốn đi học thì chỉ còn cách tìm học bổng thôi, không thì học ở VN cũng tốt.[r2)]
  8. thaisonjapan

thaisonjapan Thành viên mới

em đi du học nhật bản theo ĐÔNG DU KHÓA 2006 .AI CẦN THAM KHẢO dongdu.org
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    mình phát báo ashi nè tkyo

9. Kanaiu

Kanaiu Thành viên mới

Cũng từng muốn qua Nhật cách đây vài năm, nhưng bi giờ thì sợ rồi. Ở bên ấy chả biết sống chết như nào nhỉ? Tự dưng 1 buổi sáng thức dậy thấy nhà cửa đổ nát, người thân tứ tán... :(
  10. Zeta

Zeta Thành viên mới Đang bị khóa

Hajimema****e
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Xin chào cả nhà. Mình cũng đã từng sống và học ở Nhật. Xin được làm quen và giao lưu với cả nhà