1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC NHẬT BẢN, Giấc mơ khó thành... cả đến khi sang tới Nhật, mới thấy "SỐNG trên đất Nhật" khó hơ

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi takeshikazuo, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tuantv830627

tuantv830627 Thành viên mới

Hơ hơ, e cũng ở Tokyo mà chưa nghe thấy nói đến có việc baito như thế, nếu quảng cáo như bác thì e có quảng cáo ấn tượng hơn nhiều. Hiiii
  2. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Hơi đâu mà đi quảng cáo làm gì? NHưng cái gì cũng phải bỏ chút công sức tìm hiểu thì mới có thành quả được. Đằng này lại là baito VIP, lương cao. Chỉ cho bạn thêm 1 tý nữa nhé, vào các trang web của các công ty CNTT nhỏ ( cty nhỏ nhé, to nó không tuyển baito) tìm hiểu.
  3. kietota

kietota Thành viên mới

Bạn gì gì ơi, a bạn Xuantruyen oi...mình cũng hỏi thiệt tình mà, không biết chỗ bạn làm có nhu cầu tuyển thêm người không, hay chỗ nào tương tự cũng được, chỉ cho mình với, mình muốn làm cỡ 2000 thôi cũng được. Hoặc ..bạn mách nước nhỏ nhỏ thôi, chỗ nào, việc gì....gợi ý cho người ta tìm việc với. Mình cũng suy nghĩ.. mà chắc theo hướng đơn giản quá, nên không ra...
  4. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Vấn đề các bác đang nói đến, nó đi tận đẩu tận đâu roài ấy!!!
    Cái giả định lương 2000JPY, chú Xuantruyen lấy ở đâu ra đấy.
    (mở ngoặc cái đã: hình như không giống giọng điệu của Xuantruyen mấy thì phải )
    Nếu như công việc làm thêm mà là làm baito phiên dịch, hay làm baito các công việc thuộc dạng nhân viên văn phòng, lập trình viên... thì cái mức lương như phòng QHQT chỗ Mapgis đưa ra là 1800 - 1900 yên /1h hoặc HƠN CŨNG CÓ.
    Những việc mà Xuantruyen cũng như các bạn đồng lứa của Xuantruyen làm từ trước đến nay, có phải các công việc liên quan đến văn phòng, sale... như thế hay không?
    Mức lương các bạn đã làm như thế nào?
    Nếu chỉ đơn giản là vào để ném đá, Takeshi không chấp nhận đâu nhé!!!
    ------------------------------------------------
    Baito có nhiều loại Baito, mức lương theo giờ mà Takeshi đưa ra là Baito phổ thông, PHÙ HỢP với năng lực của học sinh mới sang.
    Đó là gì? => Làm bồi bàn, phụ bếp, lễ tân... tại các nhà hàng.
    Sao nói phù hợp? Vì bạn mới sang, ngoài tiếng ra, bạn biết được những cái gì?
    Liệu bạn làm đc những việc gì khác?
    Đừng có lấy những baito cần trình độ, cả về tiếng giỏi, cả về chuyên môn ra để so sánh./.
    ------------------------------------------------
    Bài tiếp tớ sẽ viết sau, tạm thời trả lời mấy bài trên như thế, không có lê thê mãi không kết thúc được, cứ như SPAM ấy
  5. xuantruyen

xuantruyen Thành viên mới

Đơn giản chỉ là em hơi giận vì vài cách dùng từ của mấy bạn thôi . Em thì chưa làm việc chi có lương trên 1000 cả . Nhưng em thấy lương chỉ có 2000 cho 1 h dịch thì không xứng đáng với công sức mình bỏ ra . Chỉ thế thôi ạ .
    sakuamoo bị em mắng chắc cũng ngại . Hì , cho anh sorry nhé . Chúng ta sống ở 2 nơi khác nhau và giá tiền lao động cũng quá khác nhau . Em ngạc nhiên cũng đúng thôi .
    Những lời anh Takeshi nhắc , em xin rút kinh nghiệm.
    Xin lỗi vì làm loãng topic .
  6. sakuramoo

sakuramoo Thành viên mới

hờ hờ,sempai hỉu sai ý iem rùi,có sao đâu,dạo này ko bị sempai mắng nên e spam rùi bị ăn mắng mà,nhưg chẳg jốg mắng mấy,vẫn vui ạ!
    em xin lỗi vì để bị coi là vào spam nhưg w mục đích cổ vũ topik thui ạ nên mog Sếp Takeshi thông cảm,mấy vấn đề anh đưa ra,e rất quan tâm vì e cũg chẳg bình yên dc mãi nữa rùi.
    Chờ bài vít of mọi người.
  7. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

2000 /1h là ok lắm rồi đấy :)
    Vì đi dịch thường đi cả ngày or vài ngày. Nếu tính ra cũng nhiều lắm :)
    ( Cái này chú Truyen hỏi Lotus ấy, hắn đi dịch cũng vài lần rồi, tính chi li ra còn dưới cái giá 2000 /1h cơ, có điều đặc điểm của cái việc này không giống các việc khác, nói là 1h nhưng có phải trong 1h đó lúc nào cũng phải dịch đâu :) )
    Còn việc IT, 1700 - 1800 /1 h là giá 1 cty đưa ra trên website tuyển baito của họ ( tớ không bịa ra), đồng thời anh bạn ở Tokyo cho biết, có tháng hắn bảo vệ xong, rỗi, đi làm cả ngày ( gần như nhân viên chính thức, nhưng lương tính theo baito) được trên 30 man cho tháng đó :)
    Baito mà sướng quá, không phải đóng thuế :D
  8. mabroshi85

mabroshi85 Thành viên mới

Hic ...đọc cái bài này làm mình nhớ lại cái hồi xa xưa ấy của mình....lóc cóc sang nhật để mơ mang đầu óc...để đọc manga cho thoả thích ....thế là với chỉ nửa cái học bổng cũng hăng hái lắm ra đi tìm kiếm ...đúng là đến giờ nhìn lại thấy là một chặng đường dài thật là dài mà nhanh cũng thật là nhanh
    hì hì Anh takeshi ah....mới wen gọi vậy cho thân thiện hehe...em cũng là -oz学校ffff>大学fff>S大学T anh ah.em nghĩ con đường nào cũng có cái khó của nó,mà cái khó nó ló cái khôn nên mình cứ đi con đường mình đi thôi...mà hiện nay tại các trường Đh có rất nhiều loại học bổng khác nhau...nên nếu có y định tìm kiếm cũng ko khó lắm đâu.Em thì chưa nhận đc cái Mext nào .vì em cứ vừa định lao vào thì bị đẩy ra ko thương tiếc ( mí anh chị todai....ác thật)nên em nghĩ mình kiếm thêm cái nữa ở trường cũng đc.Nên đối với những ai có ý định du học mà là tự túc thì cũng đừng vì thế mà nản lòng...ta kiếm nó bằng cách khác miễn ta mún nó hihi
    đây chỉ là những ji mình biết và mún chia sẻ cùng mọi người,ko có con đường nào trải hoa hồng hết mà..
    Còn nữa em đồng ý với anh MAPGIPs là dù đc học bổng thì ta vấn đc đi làm như bt mà...vẫn đc cấp giấy tử tế( ko hiểu bên toàn phần có thế ko nhỉ)
  9. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mabroshi85,
    Thế là em đi cũng trơn tru đấy nhỉ?
    Đi được thẳng theo con đường đó, phải cố gắng nhiều mới đạt được. Nếu không, cũng phải xuống ngựa giữa chừng, hoặc chuyển hướng khác trắc trở hơn thôi./.
    Chúc mừng... ít nhiều thì em đã có những bước đi tốt đẹp./.
    ----------------------------------------------------------------------------------
    Chuyện đi làm thêm tiếp./.
    Nếu là học bổng toàn phần thì, hầu hết tất cả các loại học bổng này đều cấm đi làm thêm.
    Công việc làm thêm có thể chấp nhận cho đối tượng này thuộc 1 trong 2 loại:
    1. Dịch thuật, với mục đích nâng cao tiếng Nhật
    2. Việc gắn với chuyên ngành đang học, nghiên cứu.
    Học bổng bán phần thì được phép làm thêm, không hạn chế loại hình công việc. VIệc xin giấy chấp nhận hoạt động ngoài tư cách (Giấy phép làm thêm) giống như các visa du học khác. Thời gian làm thêm cũng tương tự như các visa du học khác. (tối đa 28h / tuần)
    Với tính toán cơ bản như Takeshi viết ở bài trước đây (trang 6),
    để bạn có thể tự làm thêm trang trải cho chi phí sinh hoạt của mình + tiết kiệm để có thể tự đóng tiền học cho năm tiếp theo gần như là Muri (nếu bạn làm theo đúng khuôn khổ cho phép của Cục nhập cảnh - 4h / ngày + 7 ngày / tuần)
    => Để có thể tiết kiệm được cả cho phần đóng học tiếp theo, bạn phải làm nhiều hơn con số này & phải làm nhiều chỗ.
    Thông thường, một địa chỉ làm thêm chỉ cho bạn làm 4 or 5 buổi / tuần là cùng.
    Thông thường, một địa chỉ làm thêm sẽ yêu cầu bạn làm nhiều hơn 4h / ngày (kể cả visa của bạn là visa học tiếng (Shyugaku) <= trái luật)
    Thông thường, bạn phải làm ở 2 hoặc 3 chỗ khác nhau
    Cục nhập cảnh quản lý việc đi làm thêm của bạn xem có vượt quá mức cho phép hay không theo cách nào?
    => Thông qua sổ tiết kiệm ngân hàng của bạn.
    Với hạn mức Cục nhập cảnh đưa ra, và theo mức lương trung bình của nơi bạn làm, họ có thể tính sơ sơ ra, một tháng bạn làm đc khoảng bao nhiêu
    Trung bình là 10~12Man / tháng
    Nếu như tất cả tiền làm thêm (của cả 2 nơi, 3 nơi) bạn đều gửi hết vào một Sổ ngân hàng => một tháng nếu bạn nhét vào sổ chừng 15Man trở lên => Họ sẽ biết ngay là bạn đã làm quá mức cho phép
    Cục nhập cảnh kiểm tra việc này khi nào?
    => Khi bạn xin gia hạn visa, chuyển đổi visa.
    Khi đó, bạn sẽ phải nộp kèm bản photo sổ tài khoản của mình./.
    Cách hợp thức hoá:
    - Bạn cần mở 2 tài khoản tại 2 ngân hàng khác nhau.
    - Ngân hàng thường được lựa chọn là: Mitsubishi UFJ, Mizuho, tiết kiệm bưu điện (Tsucho ginko)
    - Bạn để dành một tài khoản, chỉ để sau này nộp cho cục nhập cảnh duyệt => hàng tháng cho vào đó một khoản tiền nhất định, dao động trong khoảng 10Man
    - Những nơi làm thêm khác, bạn cho hết vào một tài khoản còn lại, chi tiêu sinh hoạt hàng ngày... cũng có thể sử dụng tài khoản này thôi cũng được.
    Nếu không,
    khi bạn nộp bản photo sổ tiết kiệm có mức lương hàng tháng cao hơn bình thường (trên 12Man), có nhiều khả năng Cục nhập cảnh sẽ không gia hạn, chuyển đổi visa cho bạn./.
    ----------------------------------------------------------------------
    Câu chuyện trên, với tiền đề là:
    - Bạn có khả năng tìm việc và được nhận vào làm viêc
    - Bạn có khả năng làm việc với tần suất khoảng 6 tiếng / ngày
    - Bạn có khả năng làm việc trong khoảng thời gian từ 10h đêm - 5h sáng nhiều nhiều một chút, để có mức lương cao hơn (lương vào thời gian này tăng 125% so với lương cơ bản)
  10. Ga`

Ga` Thành viên quen thuộc

Hôm nay mới vào đây được đọc thật nhiều kinh nghiệm quý của các anh chị và các bạn, đặc biệt là anh Takeshikazuo.
    Thực sự là rất cám ơn mọi người và anh Takeshikazuo về những thông tin và kinh nghiệm quý báu.
    Nhưng em cũng mong anh Takeshi có cái nhìn sáng hơn về các lưu học sinh được học bổng.
    Phải thừa nhận các anh chị đi theo Đông Du mà trụ lại được và vào được đại học là những người có bản lĩnh, ý chí và trình độ.
    Nhưng em biết các lưu học sinh Master, PhD tỷ lệ có ý chí, có bản lĩnh cũng rất cao.
    Tất nhiên bao giờ cũng có người này người kia.
    Nhưng không phải vì thế mà anh Takeshi suy nghĩ về "Tiến sỹ giấy" với tỷ lệ cao đến thế.
    Cái đầu tiên ai cũng nhận thấy là khi nghiên cứu ở mức độ cao, sâu, đặc biệt là bậc Tiến sỹ hoặc sau Tiến sỹ, để ra được một cái gì đó thực sự có ý nghĩa, mới mẻ, có đóng góp là khó.
    Đặc biệt là khó với những người đi từ các nền giáo dục thấp do phải mất một thời gian để làm quen và bắt nhịp kịp.
    Thậm chí với ngay cả những người đã có thời gian lâu dài ở các nước phát triển thì để có những nghiên cứu, những luận văn xuất sắc cũng không phải ai cũng làm được.
    Ngay ở các trường top của Nhật, bản thân sinh viên Nhật cũng có rất nhiều nghiên cứu mà cả hội đồng và người nghiên cứu vẫn chưa hài lòng về kết quả nhưng vẫn cho bảo vệ và cấp học vị Tiến sĩ. Đơn giản vì họ đã chứng minh được năng lực nghiên cứu, năng lực làm việc và thời gian đã đủ để các giáo hướng dẫn đánh giá được họ rõ ràng.
    Nói họ là Tiến sỹ giấy là coi thường họ.
    Tiến sỹ đơn giản lúc này được hiểu như một chứng nhận cho khả năng nghiên cứu và tư duy.
    Hơn nữa, nhiều đề tài chuyên ngành sâu, nói người ngoài cũng không hiểu được. Và đâm ra người ngoài ngành lại cho là vô vị. Nhiều đề tài chưa ứng dụng ngay nhưng mãi sau này mới ứng dụng.
    Vì thế mong anh Takeshi nhìn các bạn học Master với Doc sáng hơn.
    Một cái em băn khoăn nữa là mức độ thích nghi với công việc và môi trường làm việc ở Việt Nam. Tất nhiên là chỉ với những ai định về Việt Nam làm việc rồi.

Cái này là suy nghĩ cá nhân nhưng em mong được san sẻ.
    Em có cảm nhận các bạn hay các anh chị ra nước ngoài quá sớm dễ bị rơi vào tình trạng khi về Việt Nam sẽ rất lâu để thích nghi và có thể có đóng góp xứng đáng với tài năng và trình độ của mình.
    Trong khi các bạn đi muộn hơn, đã có 1,2 năm làm việc ở Việt Nam trước khi đi học Master hay PhD thì lại có thể tiếp cận lại nhanh chóng với các cơ hội khi quay về nước. (Cái này tất nhiên cũng tùy người, nhưng em xét trong tỷ lệ chung).
    Thậm chí các giáo bên này cũng khoái các bạn đã đi làm và có kinh nghiệm ở Việt Nam hơn là các bạn học luôn từ đại học ở Nhật. Dù rằng tiếng Nhật của các bạn mới sang có thể kém, gần như không biết, nhưng với vốn kinh nghiệm có được, các bạn học đại học ở Việt Nam và đi làm ở Việt Nam lại có những ý tưởng, những đề xuất rất sát với điều kiện thực tế.
    Nói một cách khác là các bạn ấy có cái mà các giáo Nhật cần và khoái.
    Trong khi đó các bạn trẻ sang Nhật quá sớm thì gần như bị cuốn vào việc học tiếng Nhật, học các môn Toán, Lý v..v theo chương trình Nhật, rồi đi làm thêm v..v nên gần như vốn hiểu biết về Việt Nam bị rơi rụng dần, không hiểu nhiều về xã hội và phong cách làm việc ở Việt Nam sau độ 4,5 năm ra đi.
    Từ đó về Việt Nam làm việc khó hòa nhập.
    Rơi vào trạng thái lỡ cỡ.
    Ở lại Nhật thì hơi khó để vươn cao vì dù gì cũng là ngoại kiều.
    Trong khi về Việt Nam thì vất vả hòa nhập.
    Đây chỉ là suy nghĩ cá nhân.
    Nhưng rất mong ý kiến của các anh chị để em hiểu rõ hơn.
    Tất nhiên là cái gì cũng có cái hay cái dở, bao nhiêu người cũng có người thế này thế kia. Chỉ là em mong được hiểu biết thêm về thực trạng của các lưu học sinh Nhật thôi.
    Cám ơn cả nhà nhiều.