1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Phần Lan?

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi HunterSIC, 18/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. HunterSIC

HunterSIC Thành viên quen thuộc

Du học Phần Lan?

Kính chào các anh các chị các bác..., em là thành viên mới rất mong được sự giúp đỡ của mọi người ạ.
    Em đang có ý định du học Phần Lan, nhưng lại không rõ về những điều cần biết khi du học ở nước này. Box mình có ai đang hoặc đã từng học ở Fin thì giúp em với nhé.

-Tình trạng của em: Đang học lớp 12, học lực khá, tiếng Anh khá, kinh tế gia đình ở mức khá (khá nhiều nhỉ ) muốn học ngành kinh tế của trường ĐH nào đó nằm ở một thành phố có mức phí sinh hoạt trung bình hoặc thấp, khoảng tầm 3000 - 4000 Eu/ năm thì em chịu được.
    - Thắc mắc của em:
    Về thủ tục:
    1. Em có phải chứng minh tài chính không? Thủ tục như thế nào?
    2. Có thể sang Fin học tiếng rồi thì IELTS không hay bắt buộc phải thi ở VN? Có cần nhờ sự giúp đỡ của các trung tâm tư vấn du học không? Ở đâu tôt cho việc sang Fin?

Về học tập:
    1. Du học sinh có thể ở homestay không hay bắt buộc phải ở riêng?
    2. Em có thể làm thêm ở Fin trong quá trình học tối đa bao nhiêu tiếng/ tuần? Những việc mà du học sinh có thể làm? Thu nhập trung bình khoảng bao nhiêu?
    3. Giáo trình học của Fin có ... khó không ạ, hix. Nếu học ngành kinh tế thì em sẽ phải học những môn nào? Sau khi tốt nghiệp em có thể ở lại làm việc tại Fin hay không?
    4. Sau khi tốt nghiệp, nếu em muốn học tiếp cao học tại Fin thì thủ tục như thế nào?
    5. Cuối cùng: Em cần chuẩn bị những gì trước khi sang Fin?

Lần đầu tiên du học có nhiều bỡ ngỡ, em rất mong được sự giúp đỡ của mọi người. Có thể trong box đã có một số bài viết về du học Phần Lan rồi nhưng thực sự em không có thời gian để tìm kiếm, rất mong được cảm thông và chia sẻ cho học sinh cuối cấp, hix.
    Em xin chân thành cám ơn và (sẽ) hậu tạ!
  2. HunterSIC

Các bác làm ơn giúp em với T_T? Em cần thông tin gấp ạ.
  3. Tuan_Ngoc_Pham

Tuan_Ngoc_Pham Thành viên mới

Em có thể vào www.vietfínv.net đưa câu hỏi nhờ mọi người giúp. Tuy nhiên, anh thấy tốt nhất em nên tự tìm kiếm thông tin. Mọi người ai cũng bận cả và đó cũng là một trong những điều đầu tiên em cần chuẩn bị khi đi du học: tự lập
  4. HunterSIC

Vâng em cám ơn anh nhiều. Thời gian onl em cũng ít nên hơi khó. Em sẽ cố gắng tìm thông tin ở đây.
    Chào anh ạ.
  5. SkS_Allstars

SkS_Allstars Thành viên mới

Mình đang công tác ở Helsinki, chụp được một số bức ảnh mùa đông ở đây, post lên với mục đích giải trí thôi :) À, có ai ở Helsinki không nhỉ, mình mới sang, muốn đi thăm quan nhưng chẳng biết đâu vào đâu.. :)
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    Được SkS_Allstars sửa chữa / chuyển vào 05:16 ngày 05/02/2007
  6. V_A_P

V_A_P Thành viên mới

@ HunterSIC: Neu em chua tim ra thong tin thi duoi day la mot so thong tin:
    Em cần phải chứng minh là em có tài khoản ít nhất 5000eur thì mới xin được visa. Đây là yêu cầu cho mức sinh hoạt một năm của mình. Họ yêu cầu thế thôi chứ nếu không tiều gì đặc biệt thì 3000-4000eur/năm là quá đủ rồi.
    Em phải thi IELTS hoặc TOEFL ở Việt Nam rồi nộp application cho trường. Trường gọi đi thi thì đi thi ( cái này tuỳ từng trường).
    Du học sinh bên này chị chưa thấy ai ở homestay cả. Toàn ở riêng thôi. Cũng có những nhóm bạn Việt Nam ở chung với nhau.
    Em có thể làm việc được 20tiếng/tuần. Thu nhập cho người chưa có kinh nghiệm khoảng 300-400eur/tháng (gần đủ sống).
    Học ở Fin nói chung là dễ. Em học môn nào thì tuý trường. Em lên website của trường để xem thêm chi tiết.
    Ah, đây là trang web của du học sinh Việt Nam tại Phần Lan: www.vietfinsv.net. Em ghé thăm có nhiều chi tiết về du học và làm quen với mọi người.
    @SkS_Allstars: Mình cũng đang ở Hel nè. Ở Hel có nhiều người Việt lắm. Du học sinh thì khoảng 20.
  7. scorpionk

scorpionk Thành viên mới

Sao trang web của mọi người không vào được nhỉ? Mình cũng đang lập kế hoạch sang Phần Lan. Khoảng giữa năm 2008 thì đi. Còn khoảng hơn 1 năm nữa thôi. Thủ tục thì mình không lo gì cả (giao cho vineco làm cả, họ rất chuyên nghiệp ^^). Chỉ lo là chuyện làm thêm bên ấy thôi, không làm đủ ăn thì có mà đói
    Nên mình muốn hỏi các bạn chuyện làm thêm bên ấy 1 chút. Mình làm đầu bếp ( có thể phụ bếp ok) và sẽ học quản trị khách sạn ở Lahti.
    Mong mọi người giúp đỡ, khi nào sang sẽ đãi mọi người món ăn Việt theo yêu cầu (nhớ chuẩn bị Becberin nhé ^^)
    Ah, có cách nào liên lạc với những bạn đã ở Phần Lan không nhỉ? Hội đồng hương hay Sinh viên Việt Nam gì ấy. Trong chuyện du học này thì thông tin là quan trọng nhất, hơn cả chuyện tiền nong ấy chứ, nên mong là mọi người chia sẽ kinh nghiệm. Cám ơn nhiều.
    Mình online hằng ngày.
  8. scorpionk

scorpionk Thành viên mới

Hôm nay lên mà cũng chưa có ai trả lời bài cả. Thôi thì mình nói những thông tin mà mình biết thôi nhé, ai biết rồi thì cũng đừng chê là cũ ^^.
    Nói về giáo dục thì Phần Lan đứng hàng thứ nhất về đào tạo khoa học, kỹ thuật, ngang nhật bản. Còn các ngành học khác thì không thấy xếp hạng, có lẽ chỉ là thường thường bậc trung thôi, nhưng so với VN thì còn tốt chán
    Nói về kinh tế thì Fin cũng là một nước công nghiệp, với việc khai thác tài nguyên, đầu tư tư bản và kỹ thuật. Trong công nghiệp thì có ngành sản xuất là đóng vai trò then chốt: sản xuất gỗ, sắt, kiến trúc, thông tin liên lạc, điện điện tử. Trong nông nghiệp thì vẫn chỉ ở mức độ tự cung tự cấp thôi (cái này là thua VN đó )
    Tỷ lệ trong GDP là: công nghiệp 25,4% nông nghiệp 2,8% dịch vụ là 65,8% (số liệu năm 2004)
    Tỷ lệ thất nghiệp là 7,7% (cũng thuộc loại cao đó bà con ạ)
    GDP bình quân là 30.000 USD/năm. Khiếp
    Đấy là những thông tin cơ bản thôi, trong wikipedia nhiều lắm, mình dịch ra vậy là cố để duy trì topic này, mong mọi người vào đây và chia sẻ kinh nghiệm của mình. Kiến thức thực tế bao giờ cũng là nhất.
    Mình mong mọi người hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm sống của mình, chứ đừng nên hỏi em học trường nào thì hợp vì chúng mình không phải là tư vấn du học. Những câu đó thì đến các công ty du học ấy, họ tư vấn cũng nhiệt tình lắm, sau đó thì dùng những thông tin ấy mà lên mạng search, xem có đúng không. Nói chung là trường nào cũng có guide cho những sinh viên mới, có cả những môn mà mình sẽ học, nội dung cơ bản của các môn đó, thời gian học. Những thông tin như vậy không cần hỏi đâu.
    Website của trường thì cũng vào wikipedia mà tìm, các trường đại học đều có website chính thức cả, vào cũng nhanh. Có điều khi vào thì nhớ chuyển sang tiếng anh mà đọc, chứ tiếng fin thì coi như nhìn vào bức vách.
    Mong những người đi trước chia sẻ kinh nghiệm cuộc sống bên đó, cho những người sắp đi có cái nhìn tổng thể về nơi mà mình sắp đến, và có kế hoạch cụ thể trước khi đi. Cám ơn nhiều
  9. cbau

cbau Thành viên mới

Cho mình hỏi là chương trình Master ở Fin còn free ko?
    thông thường thì điều kiện nhận học ra sao?
    sinh viên VN hay chọn trường nào?
    mình rất quan tâm tới Fin (nhất là rock Suomi quá đỉnh, hehe, vui thôi)
    nhưng mà thông tin về du học Fin nói riêng và graduate nói riêng hơi ít
    rất mong được các bạn, anh chị giúp đỡ
  10. nhocconbonmat

nhocconbonmat Thành viên mới

Trang web SV VN ở Finland là www.vietfinsv.net
    Về Master ở Fin đa phần hay hầu hết là free ( tại nhóc k biết có trường nào thu hay không )
    SV học về Busines đa phần đổ về Helsinki, Lahti, ... ( 14.5 sẽ có đợt phỏng vấn cho Master Degree ở Lahti )
    SV học về IT thì đa phần ở Espoo, Kuopio, ...
    Nhóc nói chuyện với ông thầy chịu trách nhiệm về Master ở Lahti thì được quẳng cho tờ giới thiệu
    Application Process and Supporting Documents
    1) application form
    2) official transcript from each undergraduate, graduate and professional school, transcript of work completed to date
    3) comprehensive CV, describing relevant education and work experience
    4) 2 letters of recommendation in English
    5) IELTS 6.0 or TOEFL 575
    6) GMAT 600 minimum
    7) completed essays
    8 ) interview
    Master Degree in International Business Management
    Module A: This intergrated module develops the basis tools for anallyzing an international investment opportunity ( 20ECTS )
    Communications and Reporting
    International Contracts
    International Managerial Economics
    Financial Accounting and Finance
    Quantitative Methods
    Module B: Develops the ability to manage an international operation (20ECTS )
    Business and Society
    Managing International Teams
    International Project Management
    Managing International Operations
    Corporate Strategy
    Module C: develops ability to generate and manage a new international business opportunity in an emerging market (20ECTS)
    International Marketing
    International Business Development
    International Sales and Sales Management
    International Logistics
    Out-sourcing International Operations
    Module D: focus on the implementation of the international busines opportunity (30ECTS)
    Required international exchange period ( China, Vietnam, India or Russia ) and Master Thesis/company project