1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC PHÁP - TƯ VẤN TỰ DO

Chủ đề trong 'Du học' bởi prusten, 15/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. prusten

prusten Thành viên mới

DU HỌC PHÁP - TƯ VẤN TỰ DO

Chào các TTVNOLiens,
    Mình là HA Việt Anh, cựu cán bộ của Phòng du học ĐSQ Pháp tại Hà Nội, đã nghỉ hưu gần một năm nay. Giờ hoạt động trong lĩnh vực khác tôi vẫn thấy còn quyến luyến nhiều với Du học Pháp - lĩnh vực mà tôi đã tâm huyết suốt 6 năm qua rồi. Qua những thư từ trao đổi của những học sinh, sinh viên tình cờ có địa chỉ cá nhân của tôi, tôi nhận thấy những hiểu biết, kinh nghiệm của mình vẫn có thể còn có ích cho các bạn trẻ Việt Nam đang tìm hiểu du học Pháp hôm nay.
    Vậy nên tôi xin mở chuyên mục này như một cửa mở để tiếp tục lắng nghe, trao đổi và giúp đỡ các bạn trẻ có nhu cầu về thông tin và tư vấn du học Pháp (xin cảm ơn các Admin, Mod & cies tạo cho tôi cơ hội làm việc đó). Tôi cũng mong chuyên mục được sự ủng hộ của các thành viên TTVNOL hiện đang ở Pháp hay đã từng du học Pháp, trong mục đích giúp đỡ những người đi sau chuẩn bị chuyến đi du học của mình trong những điều kiện tốt nhất.

Miễn phí, dĩ nhiên là miễn phí, và tự do vì tôi mong mọi người tự do tham gia chia xẻ thông tin, kinh nghiệm mình có với những người đang rất cần.

Về cá nhân tôi, điều kiện công tác mới tôi không có nhiều thời gian rảnh nhưng ít nhất tôi sẽ dành một buổi sáng thứ bảy, khoảng 4 tiếng mỗi tuần,

Please feel free,
    domaianhulis thích bài này.
  2. huongnt321

huongnt321 Thành viên mới

Em chào bác HA Việt Anh. Em xin hỏi bác về việc đi du học thạc sĩ kinh tế tại Pháp nhưng học bằng tiếng Anh nhé. Em biết là ở Pháp có các chương trình học thạc sỹ bằng tiếng Anh nhưng em chưa hiểu lắm về hệ thống giáo dục của Pháp. Theo những thông tin em tìm hiểu thì ở Pháp có các trường đại học tổng hợp, các trường tư và các trường lớn. Em muốn học ở một trường đại học tổng hợp nhưng những trường này lại đào tạo chuyên sâu về nghiên cứu và giảng dạy hả bác. Em muốn học xong rồi tiếp tục đi làm thì liệu những gì em học ở trường có thực sự hữu ích cho công việc của em ko? Và những việc trước tiên em cần chuẩn bị là gì?
  3. lovelytomato115

lovelytomato115 Thành viên mới

Chào bác. Em muốn hỏi bác 1 số vấn đề. Em muốn học bachelor ở Pháp bằng tiếng anh ngành kinh tế hoặc quản trị kinh doanh. Thế ở P có trường đại học công nào có chương trình này không và điều kiện để apply thế nào?
  4. prusten

prusten Thành viên mới

Chao HNt321,
    Cam on su quan tam cua ban doi voi du hoc Phap.
    Dung la o Phap co nhieu chuong trinh hoc bang tieng Anh (cf. bai "du hoc Phap bang tieng Anh" hay "chua biet tieng Phap, du hoc Phap khong kho" minh da post tren dien dan cach day khong lau). Dac biet la trong linh vuc cua ban, kinh te-quan ly.
    Ban dat ra van de "dai hoc tong hop" hay "truong thuong mai" thi han la ban da tim hieu kha ky roi, minh khong noi ve hai he thong nay nua - neu ban nao chua biet thi thong tin han da co tren CampusFrance www.vietnam.campusfrance.org.
    Dung la doi voi nhung nguoi khong thich theo duoi dinh huong nghien cuu thi cac chuong trinh o cac truong Thuong mai (Business School) hap dan hon o Dai hoc Tong hop nhieu vi thuong gan gui thuc te doanh nghiep hon va thuong co su tham gia nang dong cua cac doi tac doanh nghiep cua truong - co hoi tuyet voi cho chuyen tim viec. Nhung truong Thuong Mai thi hoc phi thuong cao, doi voi mot khoa trinh do Master bang tieng Anh thi thuong la khoang 7000 den 15000 euros/nam. Cac truong cong lap thi duoc cai la mien phi dao tao.
    O day co 2 van de. Truoc het la hoc o Dai hoc Tong hop, it thuc te hon Truong Thuong mai, thi co nen (dang) hoc hay khong? Ca nhan minh nghi cac chuong trinh o Dai hoc Tong hop khong thien ve ly thuyet, xa roi thuc te den vay. Truoc het la tu nhung nam 90 cac truong Dai hoc Tong hop da rat rat no luc trong viec xay dung cac chuong trinh dao tao dap ung nhu cau thuc te cua doanh nghiep va thi truong lao dong, khong it cac Master Pro, dac biet Master IUP, co tinh canh tranh chang kem gi cac chuong trinh cua Business School, tham tri trong mot so linh vuc thi cac truong Dai hoc Tong hop con vuot troi hon han. Linh vuc chuyen sau ban muon theo duoi la gi? Ngay ca chuong trinh Master of Research, trong mot so truong hop day cung la mot lua chon hay cho nhung nguoi muon di lam ngay sau khi tot nghiep Master, voi dieu kien la fai xac dinh dinh huong chuyen nghiep cua minh kha ro rang (minh cung co viet mot bai tren dien dan ve vu nay roi, khong nho duoc ten bai nua, de minh tim roi spam lai vao day vay).
    Van de thu hai, rieng cho truong hop cua ban: hoc bang tieng Anh. Cac truong dai hoc tong hop khong nhieu chuong trinh hoc bang tieng Anh lam. Phai tim, nhung cung co, chang han nhu chuong trinh ve "Financial Markets" o Toulouse 1 dao tao hoan toan bang tieng Anh, la mot chuong trinh tot, khong phai dong hoc phi tham chi co co hoi hoc bong.
    Cac Truong Thuong mai thi co nhieu chuong trinh dao tao bang tieng Anh hon nhieu.
    Theo minh truoc het ban can xac dinh nhanh chong nhung thong tin co ban: muc dich chuyen du hoc, ngan sach de tim chuong trinh dao tao va len ke hoach chuan bi cho phu hop,
    Hope this helps,

5. huongnt321

Cảm ơn bác Prusten đã quan tâm đến những khúc mắc trong việc du học Pháp của em. Em xác định là đi học MBA hoặc tư vấn tài chính. Ngân sách của em thì có ít thôi và em cũng có nhờ bố mẹ hỗ trợ một ít, nói chung là em có khoảng 200 trđ. Vì vậy em rất tha thiết muốn đi học tại các trường đại học tổng hợp của Pháp để đỡ về khoản học phí. Em đang học tiếng Anh để thi lấy cái ielts. Nhưng nói thật với bác em thật sự mù mờ về việc phải chuẩn bị những gì cho việc đi học ở Pháp. Bác hãy giúp em với để em lên kế hoạch chuẩn bị từ bây giờ để đến cuối năm 2008 là em có thể đi học được.
  6. prusten

prusten Thành viên mới

Tomato chào bạn,
    Trường công lập dạy bằng tiếng Anh trình độ Bachelor trong lĩnh vực của bạn thì theo mình biết là không có. Tuy nhiên bạn nên liên lạc với các nhân viên hiện tại của Phòng Du học Pháp tại Hà Nội để có thông tin cập nhật, chính xác hơn:
    etudesenfrance@espace-ccfhanoi.org
    Bạn có thể viết bằng tiếng Anh, tiếng Pháp hoặc tiếng Việt.
    Hiện tại bạn đang học trình độ nào ở Việt Nam? Trình độ tiếng Pháp của bạn thế nào? Bạn xin được bao nhiêu "học bổng" từ quỹ "phụ huynh"? Đây là những yếu tố đầu tiên bạn cần phải xem xét để quyết định chiến lược du học của mình.
    Trước hết cho mình biết hai thông tin đầu tiên, chuyện tài chính thì sẽ nói thêm sau.
    Rất vui được giúp bạn,
    P.S.: GỬI TẤT CẢ MỌI NGƯỜI: Như đã nói khi mở topique, mình chỉ có thể dành thời gian cuối tuần cho diễn đàn, mình rất mong được sự tham gia của tất cả những ai qua đây và có thông tin có thể giúp ích được cho các bạn đặt câu hỏi trong chuyên mục này. Đôi khi phải đợi cả một tuần để có câu trả lời là quá dài và có nhiều ý kiến dĩ nhiên vẫn là điều tốt nhất cho những người đi tìm hiểu thông tin. Xin cảm ơn sự đóng góp của các bạn.

7. prusten

prusten Thành viên mới

HNT321 chào bạn,
    Về mặt tài chính, với một ngân sách khoảng 200 triệu kể cũng hơi hạn chế vì ăn ở bạn đã phải ước tính khoảng 5 đến 6000 euros một năm rồi. Tuy nhiên trong lĩnh vực mà bạn quan tâm, cố vào được những trường thương mại lớn thì vẫn là giải pháp tối ưu. Và mình nghĩ bạn vẫn có thể cố được nếu như trình độ của bạn cho phép bạn theo học chương trình 1 năm tại Pháp (Master ở Pháp là 2 năm nhưng bạn có thể vào học năm 1 hoặc thẳng năm 2 cái này hẳn bạn đã biết rồi).
    Học phí một năm Master bằng tiếng Anh mình đã nói rồi, khoảng 7000 euros - 15000 euros. Như kinh nghiệm trước đây mình làm ở văn phòng du học thì có thể xin giảm ("học bổng rởm") khoảng 10 tới 20 % - nếu hồ sơ của bạn tốt thì có thể là hơn thế.
    Học ở trình độ này tại Pháp thì thông thường cuối khóa học bạn được thi thực tập 3 tháng có lương nữa (khoảng 800 euros/tháng theo mình biết).
    Như vậy ngân sách của bạn, với một chút cố gắng hạn chế chỉ vung tay tới trán là thôi, có thể cho phép bạn đăng ký theo học một khóa học 1 năm với mức học phí khoảng 7000 euros.
    Cũng còn giải pháp trường Toulouse 1, công lập, miễn phí, bạn vào web của họ xem thử các chương trình đào tạo xem có phù hợp không (hơi nặng về Toán kinh tế một chút).
    Về thủ tục thì trước hết mình xin nhắc lại là mình đã nghỉ việc ở ĐSQ Pháp khá lâu rồi nên các bạn nên liên lạc với phòng du học của đại sứ quán để có thông tin cập nhật nhất.
    Nhìn chung những người đi học bằng tiếng Anh thì không phải lo gì về tiếng Pháp (mặc dù trong thủ tục hồ sơ xin thị thực vẫn sẽ phải cung cấp một chứng chỉ về trình độ tiếng Pháp) vì phỏng vấn hoàn toàn bằng tiếng Anh hoặc tiếng Việt, chỉ cần bạn có trình độ tiếng Pháp sơ đẳng để có thể xoay sở được trong những tình huống thông thường của cuộc sống tại Pháp là được rồi - học giao tiếp 3 tháng trước khi đi là đủ.
    Trong trường hợp của bạn, HNT321, bạn nên xác định trước hết là trường (những trường) mà bạn muốn học và sau đó là thời gian vào học (có những khóa khai giảng vào tháng 2). Thời gian làm hồ sơ thường là từ tháng 11 đến tháng 1 cho khóa khai giảng vào tháng 2 và từ tháng 3 đến tháng 8 cho khóa khai giảng vào tháng 10. Về ngoại ngữ bạn chỉ cần cung cấp chứng chỉ tiếng Anh, phỏng vấn tuyển sinh (thường là qua điện thoại) cũng bằng tiếng Anh, chỉ đến khoảng 2-3 tháng trước khi đi mới cần học chút tiếng Pháp giao tiếp và thi chứng chỉ tiếng Pháp để nộp trong hồ sơ xin thị thực. (lưu ý: thi chứng chỉ tiếng Pháp TCF thường có 1 kỳ/tháng vào thứ bảy cuối cùng của tháng với hạn đăng ký là trưa thứ sáu đầu tiên của tháng).
    Hope this helps,
  8. linh_hon_do_nat

linh_hon_do_nat Thành viên mới

em chào chị...chị có thể tư vấn giúp em ko??
    em năm nay thi trượt đai học,bác em làm đại sứ quán việt nam tại Pháp..bác em muốn bảo lãnh cho em sang đấy học nhưng bố mẹ em nói sang đấy pải học lại lớp 12 và phải thi lấy chứng chỉ gì của trường học bên đấy mới qua được...em thắc mắc đấy là chứng chỉ gì ạ và thi kiểu gì hả chị?còn 1 vấn đề nữa là sao em ko được học dự bị đại học mà pải học lại lớp 12 ạ..em mong chị giúp đỡ...em cảm ơn ạ
  9. huongnt321

Em cảm ơn bác Prusten rất rất nhiều về những thông tin hữu ích bác đã cung cấp cho em.
  10. prusten

prusten Thành viên mới

Chào Tiger,
    Bạn có người nhà ở Pháp bảo lãnh thế là thuận lợi rồi.
    Có điều hẳn là người nhà bạn nhầm lẫn ở chỗ này: ở Pháp phải có bằng BAC (bằng THPT của Pháp) để ghi danh vào trường ĐHTH, cũng có những chương trình nhận học sinh không có BAC nhưng ít. Tuy nhiên cũng có quy định rằng có một quy trình đăng ký đặt biệt cho các thí sinh không bằng BAC: đó là hồ sơ DAP (bạn có thể tìm hiểu thêm trên CampusFrance, họ giải thích điều này khá rõ ràng).
    Ấy là trường ĐHTH, chương trình cử nhân khoa học. Còn các chương trình khác, có tuyển đầu vào thì có BAC của Pháp hay bằng THPT Việt Nam thì cũng có chương trình tuyển sinh gần gần như nhau.
    Tóm lại, bạn không nhất thiết phải học phổ thông và có bằng THPT của Pháp thì mới học ĐH tại Pháp được. Thậm chí, cá nhân mình nghĩ trong trường hợp của bạn không nên vì bạn đã có bằng THPT của Việt Nam, cho phép bạn đăng ký vào học ĐH tại Pháp với một số điều kiện, rồi mà sang Pháp học 1 năm để thi lấy bằng BAC thì hơi khó đấy - họ không có thi ĐH nên thi BAC phải khó là đương nhiên rồi.
    Hope this helps,
    TTVNOL YOU NEXT WEEK-END,
    P.S.:
    - Tiger: HVA là giống đực
    - HNT321: Chúc bạn thành công
    Được prusten sửa chữa / chuyển vào 05:44 ngày 17/09/2007