1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DU HỌC PHÁP - TƯ VẤN TỰ DO

Chủ đề trong 'Du học' bởi prusten, 15/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. santosha

santosha Thành viên mới

Chào các anh chị và các bạn,
    Em được học bổng của chính phủ Pháp làm PhD tại Paris Sud 11, chương trình sẽ bắt đầu vào tháng 10 này. Cho em hỏi trước khi sang đó có cần có bằng tiếng Pháp hay gì không, vì giờ em mới biết tập tọe một tí tiếng Pháp. Mong mọi người chỉ dẫn em thủ tục với.
  2. hibouvn

hibouvn Thành viên mới

Co le minh di Paris ban a`. Hien tai Paris 6 nhan roi. Dau dau van la chuyen nha o.
  3. hibouvn

hibouvn Thành viên mới

Thong tin nay co day du tren trang campusfrance. Noi chung, mot la dang ky thi kiem tra tieng Phap (TCF, le phi 1T4 o DSQ hoac LSQ), co gang dat diem cang cao cang tot. Neu ban da co HB thi chi can tren 300 diem. Hai la, neu ban da co bang delf-B2 thi duoc mien thi TCF, con chua co thi phai thi nhung moi nam chi co 2 dot vao tahng 5 va thang 11. Minh khuyen ban nen thi TCF nhanh va de hon vi ban dang can gap.
  4. hakkinenvthh

hakkinenvthh Thành viên mới

Bạn được học bổng gì của chính phủ Pháp? Đa số các loại học bổng đều được miễn TCF mà (trừ các học bổng vùng nhỏ và 1 số học bổng đặc biệt cho ngành Y,...). Còn trình độ tiếng Pháp thì nếu trường bên kia đã đồng ý cấp admission tức là họ sẽ k đòi hỏi bằng tiếng Pháp j nữa, còn việc sang đó có học được hay không là việc của bạn. Tuy nhiên trong những trường hợp thế này thường thì trường sẽ cho mình học tiếng miễn phí song song với khoá học của bạn.
  5. tranlandung8

tranlandung8 Thành viên mới

Minh cũng biết một chút ít.
    - Nếu để đạt 400TCF thì yêu cầu bạn cần phải có nhiều nỗ lực. Thi TCF co đọc hiểu, nghe, ngữ pháp nên tốt nhất trước tiên bạn phải hoàn tất ngữ Pháp trước sau đó trau rồi từ mới. Không nhất thiết phải400 mà có thể 350 cũng ok
    - Khi nộp hồ sơ phỏng vấn thì bạn mới cần có tài khoản Ngân hàng. Sau đó bạn có thể rút ra cung được
    - Ngành công nghệ thông tin có rât nhiều trường đào tạo. Bạn có thể vào google de search.
    - Học bạ cấp 3 cũng ảnh hưởng tới việc xin visa nhưng khong phải là tất cả. quan trọng là bẳng điểm DH và kế hoạch học tập của bạn có thuyết phục sứ quán không thôi.
  6. hibouvn

hibouvn Thành viên mới

Sorry mình đi tự túc nên ko biết đối với các bạn có HB thì như thế nào
  7. mrcohu

mrcohu Thành viên quen thuộc

Em vừa ngồi đọc mới hết được có 35 trang mà váng hết cả đầu. hix hix. Em hiện đang học DH kiến trúc HN, và vừa kết thúc năm học thứ 4. Em có ý định sẽ đi Pháp học tiếp ngay sau khi tốt nghiệp. Em muốn theo học về đường và giao thông đô thị, Em có 1 chị bạn cũng học XD và đã tốt nghiệp hiện vẫn đang làm bên ý, chị ý có giới thiệu cho e về đại học cầu đường paris, nhưng em nghĩ rất khó cho mình đc apply vì đây là 1 trường nổi tiếng thì phải mà phẩy tốt nghiệp của em nếu cày hết sức trong 2 năm vừa rồi và còn năm cuối thì chắc cũng đc gần 7 phẩy thôi ạ, (2 năm đầu e lười học lắm lắm ạ). Và hiện tại em cũng đang k biết lựa chọn cho mình phương hướng như thế nào, vì em chưa biết 1 chữ tiếng Pháp nào cả. Em có 1 số câu hỏi muốn anh Việt Anh và ninit và cả các bạn đã có kinh nghiệp giúp em:
    1) Nếu e bắt đầu học tiếng Pháp từ bây h, thì em có thể TCF vào khoảng tháng mấy( em thấy hình như chỉ có thể thi vào tháng 3,4 thì phải) . Thế thì liệu có kịp k ạ.
    2) Nếu học bằng tiếng Anh thì các anh và các bạn có thể giới thiệu cho em 1 số trường có ngành học bằng tiếng pháp và tiếng anh như định học k ạ?
    3) Em sẽ tốt nghiệp vào tháng 7 năm 2010 ( Khoảng sau đó 1 tháng mới có bảng điểm tổng kết) như vậy nếu để đưa ra dạng 1 kế hoạch từ nay đến lúc đó sẽ làm gì vào những khoảng thời gian nào? vd như
    Nộp hồ sơ xin apply vào tháng mấy?
    Thi chứng chỉ tiếng vào tháng mấy?
    v....v.........
    4) Gia đình e có khoảng 18-20k $ , như vậy có đủ cho suốt quá trình hoàn thành khoá học kô ạ?
    Em có kế hoạch đi du học hơi muộn và cũng gần như mới tìm hiểu nên thât sự em rất lo lắng vì k biết mình có thể thực hiên được k ạ. Rất mong đc sự giúp đỡ của mọi người ạ. Em xin chân thành cảm ơn.
    Được mrcohu sửa chữa / chuyển vào 22:36 ngày 02/08/2009
  8. mrcohu

mrcohu Thành viên quen thuộc

Có ai giúp đỡ em với!
  9. a10vietduc

a10vietduc Thành viên mới

CHo tôi hỏi sang PHÁP học ĐẠI HỌC ngành QUẢN LÝ ĐẤT ĐAI hoặc TÀI NGUYÊN MÔI TRƯỜNG thì học trường nào là tốt
  10. battaivodung0302

battaivodung0302 Thành viên mới

Chào bác, cháu đang có ý định học Master 2 Commerce international ở Pháp, nhưng trong quá trình tìm kiếm cháu thấy không có nhiều trường có ngành đào tạo này. Bác có thể gợi ý cho cháu một số trường được không ạ? Cháu cảm ơn ạ!