1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học PHILIPPIN,có nên ko khi ko còn lựa chọn nước nào khác?

Chủ đề trong 'Du học' bởi girl_lolem, 15/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chan0509

chan0509 Thành viên mới

2. velocity83

velocity83 Thành viên mới

Bạn nào định sang Philip thì phải soi gương xem mình có giống người Trung Quốc không nhé :D. Nếu giống thì khi nào ra ngoài đường ăn mặc nghèo nàn thôi, bên Philip, súng mua thoải mái, trong khi dân Philip nghèo thì bọn Tung Của lại rất giàu, bắt cóc Tung Của là chuyện bình thường. Vì thế dân mình đi học bên đó cũng nên thận trọng. Anyways, cảm nhận tớ về người Philip rất tốt, nice, tiếng Anh cũng rất tốt.
  3. tran_doi_ai_oan

tran_doi_ai_oan Thành viên mới

hihihi mình đang cày để dịp 30/4 này để sang lại Phil 1 lần nữa,
    Chi phí ăn ở nếu so với VN ở thời điểm cận tết này thì có thể rẻ hơn đấy bác ah. Em ở bển 200 usd là đủ sống trong 1 tháng.
    Visa thì lại càng đơn giản,co hộ chiếu là đi đc, miễn visa trong 21 ngày :D
  4. tran_doi_ai_oan

bác cứ khủng bố tinh thần anh em, để em nói qua về khủng bố:
    2 loại khủng bố thường gặp:
    1. Khủng bố vì tiền: Loại này chỉ nhắm vào hội có tiền, và phải tìm hiểu thông tin về nạn nhân rất kỹ đăc biệt là khả năng tài chính. Nếu ko có khả năng tài chính thì nó bắt làm dề, về để nghịch ah? Bạn nên cẩn thận với thông tin tài chính của mình đừng để bị rò rỉ, có trường hợp nhân viên ở cục di chú (nơi cấp visa) cấu kết với tội phạm để thực hiện bắt cóc. Nhưng may xin visa Phil ko bắt chứng minh tài chính như USA !!!phù.
    Thông thương nghe đến VN chỉ có 1 chữ nghèo, vậy nên ko đáng lo.
    2. Khủng bố chính trị: Loại này mới ghê nè, đấu tranh vì lý tưởng mờ. Nhưng thường ở Phil thì nó nhắm vào American, với lại VN có thù hằn với ai mấy đâu, nếu có thì chỉ có thù hằn với khựa thôi.:D.
    Nhưng cũng ko loại trừ khả năng bị tóm theo nhóm, vd đang đi xe bus, nó nhảy lên hijjack lun cái bus thì chi trách số đen thôi.
    hehheh nói vui vậy chớ, mình cũng phải cẩn thận, ở đâu cũng vậy, ko cứ j ở Phil
    Được tran_doi_ai_oan sửa chữa / chuyển vào 14:36 ngày 01/02/2008
  5. xuandonglc

xuandonglc Thành viên mới

mấy bác này cứ khủng bố tinh thần anh em, ở Phil, ăn chơi nhảy múa, hát ca có thía j đâu? héc héc... nói chung là ở đâu mà chẳng phải cẩn thận, em nói thiệt dân VN mình có bạo loạn mang dao ra chém nhau què chân gãy cẳng, thương tật, tàn phế cả đời Filipino người mang 43 bang bang bang thía là tèo có thấy đau với lại thương tật thê thảm gi đâu... (^_^)....
    Phil dc chia thanh 3 vùng đó là : luzon, central Phil va Mindanao, cái ông anh Mindanao này nhiều người theo đạo hồi ( ....) ai mà chẳng biềt Muslim bây giờ đang nổi lên và hoạt động ntn mà ngay cả ở Indonesia cũng vậy mà, vạy nên Mindanao đang co xu hướng giống như là Đông Timo ấy các bác à, và Muslim thìa chúa ghét mấy bác American trong khi chính phủ Phil thân Mẽo quá nên các bác đi học thìa nghĩa gì đến chính trị với lại bắt cóc tống tiền.... SV đi học thì ở trong hostel hoạc là dorm chứ có ở khách sạn mấy star gì đâu mà lo bắt cóc tống tiền....
    còn ở Malina thìa thi thoảng có một vài vụ tai tiếng mà họ nhằm vào chính phủ quá là corruption của ma''am Arroyo là chính.
  6. tran_doi_ai_oan

Em lại gọi cenTRAL Phil là Visaya bác ah.
    Nhiều vụ tai tiếng thì có thật, như hồi tháng 3 năm ngoái có vụ bắt cóc cả 1 xe bus trở học sinh tiểu học đi tham quan. Ai đời bắt cóc ngay giữa thủ đô mà lại chỉ cách tòa thị chính Manila vài bước. 2 kẻ bắt cóc là phụ huynh học sinh do bức xúc về học phi hay vấn đề j đó về tài chính nên làm liều. Màn kết thúc là 1 nhân vật chính trị lên xe thương thuyết rồi dẫn 2 kẻ bắt cóc xuống như dẫn đàn em. Nghe như phim, đúng là củ chuối
  7. lehang611

lehang611 Thành viên mới

8. cocktailtinhyeu

cocktailtinhyeu Thành viên mới

Học ở Phi mọi cái đều tốt hơn so với Lào và Cam. Có mỗi một câu chuyện mà bà chị cùng cơ quan (từng học MA ở bển) kể cho nghe mà mình ngả mũ vái chào. Bà ấy kể, đi siêu thị mua đồ quay ra đến chỗ gửi xe thấy... nổ bùm...giật mình rơi hết cả đồ ăn mới mua xuống đất. Quay lưng lại thấy siêu thị tan nát, chửi đổng một câu rồi.... nhặt rau cỏ, thịt cá thản nhiên đi về nấu cơm ăn. Híc, súng ống đạn dược bom mìn bán như bán bánh mì đầu đường 5.
    Gay, Les đầy đường. Dân SV Phi thì cứ nhằm người nước ngoài hỏi vay tiền, không cho vay nó ghét hỏi TA nó đếch thèm trả lời, cho nó vay lâu lâu thấy không có ý định trả lại dành hỏi nó đòi tiền nó cũng ... đếch thèm trả lời.
    Tuy nhiên, TA của dân Phi thì rất tốt, mình đã chứng kiến và gặp nhiều Ytá người Phi bên Châu Âu làm ở các bênh viện lớn. Hàng năm, dân Phi đi lao động ở nước ngoài gửi tiền về nhiều gấp 1.6 lần tổng GDP trong nước (điều này hơn đứt Việt Nam). Tuy nhiên, khổ cái nỗi là theo nền chính trị "dân chủ" nên bạo động, lật đổ suốt. Chính dân Phi cũng tưng than thời là chúng nó là quốc gia "Democrazy" chứ không phải là "Democracy".
    Còn chuyện đánh giá Phi thế nào, nếu hỏi những người đã và đang học ở đấy thì cũng nên nghe 50% thôi. Có người thẳng thắn nhận xét nhưng cũng có người tô vẽ nó lên mây để minh cũng bay cao hơn. Như bản thân mình có ông bạn học ở Phi về VN khẳng định với mình như đinh đóng cột là - ĐH ở Phi chỉ kèm Mỹ chút chút thôi, so với các nước khác (nước nào nhỉ) thì ăn đứt. Bạn nào yêu Phi thì PM, mình cho địa chỉ liên lạc với bác này nói chuyện, 10 câu bác ấy khen nền giáo dục của Phi đến 9 câu.
    Tuy nhiên, như các bạn phân tích ở trên cùng với câu hỏi của topic. Mình ủnh hộ 1 phiếu việc bạn đi học "vì không có lựa chọn nào khác". Dù sao Phi cũng là nước nói TA, đời sống không đắt đỏ, xin nhập học dễ dàng và có môi trường học tập quốc tế. Chỉ có điều, trước khi đi nhớ mua bảo hiểm thân thể (loại đắt đắt một chút) nhé !
  9. ugly_boy_stupid

ugly_boy_stupid Thành viên mới

Đi Philipin thì học ở các tỉnh của TQ còn ok hơn!
    Anyway đó cũng là 1 trải nghiệm
  10. wildtiger

wildtiger Thành viên mới

Đang nói về học Tiếng Anh nữa mà bạn