1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du hoc pho thong o Canada

Chủ đề trong 'Canada' bởi below_sky_Italia, 06/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. below_sky_Italia

below_sky_Italia Thành viên mới

Mình có đứa em ruột hiện đang học lớp 10 tại việt nam, mình thì mới qua Montreal làm phd được mấy tháng. Mình muốn sang năm nếu được sẽ cố gắng đón em sang đây học phổ thông (hiện giờ ở nhà nó cũng mới bắt đầu đi học tiếng pháp).
    Mọi người làm ơn chỉ giúp mình, bên này học phí cho 1 năm học phổ thông là bao nhiêu, và diện như em mình học hết lớp 10 ở nhà, sang đây học tiếp thì sẽ mất thêm bao nhiêu năm để tốt nghiệp phổ thông. Nếu xin visa thì gia đình phải chứng minh tài chính khoảng bao nhiêu, và cần có sổ tiết kiệm trước thời hạn bao lâu.
    Mình cảm ơn mọi người
  2. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn,
    Bạn có thể xin học cho em bạn ở trường Commission scolaire de Montréal hay một commission scolaire nào khác trong vùng mà bạn cư trú.
    Khi họ nhận, họ sẽ đưa cho bạn một tờ giấy để em bạn nộp tờ Demande de certificat d''acceptation du Québec (CAQ) cho Bộ Di trú của tỉnh Quebec. Khi Quebec cấp tờ CAQ thì em bạn mới nộp đơn xin visa du học ở Đại sứ quán hay Lãnh sự quán Canada thông qua IOM.
    Học phí một năm ở trường công là khoảng gần 6 000 $ đối với du học sinh nước ngoài .
    Thông thường, niên khóa 2009-2010, em bạn sẽ nhận được vào học Secondary 5 là năm cuối trung học .
    Gia đình bạn nên chứng minh số tiền khoảng 20 000 $ CAN. Sổ tiết kiệm càng lâu càng tốt. Ít nhất là 6 tháng .
    Thân chào bạn . Chúc bạn nhiều may mắn.
    Hùng Việt
    Viet***ru