1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học sinh dùng tiếng Hàn giao tiếp mỗi ngày như thế nào

Chủ đề trong 'Gia sư - luyện thi' bởi phongsmile, 17/12/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phongsmile

phongsmile Thành viên quen thuộc

Để hòa nhập nhanh với cuộc sống mới tại Hàn Quốc, các bạn du học sinh cần chú ý đến việc sử dụng tiếng Hàn giao tiếp mỗi ngày của mình. Đây là cách nhanh nhất để bắt chuyện, làm quen và có thể nhận được sự giúp đỡ của người bản xứ. Tiếng Hàn SOFL sẽ tổng hợp các mẫu câu thông dụng nhất để các bạn có thể lưu về sử dụng.

Tiếng Hàn giao tiếp - chào hỏi “khơi mào” câu chuyện

• 안녕하세요!: (An yang han se yo): xin chào bằng tiếng Hàn cơ bản

• 안녕하십니까!(An yong ha sim ni kka): xin chào theo cách lịch sự

• 생일축하합니다: (Saeng il chu ka ham ni ta): Chúc mừng sinh nhật bằng cách cơ bản trong tiếng Hàn

• 이름이 무엇이에요? 제이름은 + (Tên) 에요.: (I rưm mi mu ót si e yo) Bạn tên là gì vậy? Tôi tên là….

• 만나서 반갑습니다: (Man na so ban gap sưm mi ta) Rất vui được làm quen với cậu.

• 다시 말씀해 주시겠어요?: (Ta si mal sư me ju si get so yo?): Làm ơn có thể nói lại được không? (khi chưa nghe rõ người bản ngữ nói gì bạn có thể dùng mẫu câu này)

• 천천히 말씀해 주시겠어요?: (Chon chon hi mal sư me ju si get so yo): Làm ơn nói chậm lại một chút được không vậy?

• 한국어 조금 할 수있어요.:(Hang ku ko jo gưm hal su it so yo): Tôi có thể nói được một ít tiếng Hàn
    Khi mới sang Hàn Quốc, dù các bạn đã có chứng chỉ TOPIK tiếng Hàn cấp 3 hay cấp 4 thì bước chân đến đất nước bản ngữ các bạn cũng cảm thấy ngỡ ngàng vì chưa quen được với môi trường, tốc độ nói của người dân ở đây. Đó không phải do bạn học chưa tới đâu mà một phần do tâm lý, một phần do các bạn đang bắt đầu ở một đất nước xa lạ nên rơi vào tình trạng này là rất bình thường.

Hãy bắt đầu gặp gỡ những người bạn người Hàn hoặc đơn giản là hỏi những người bạn gặp trên đường bằng các câu chào hỏi cơ bản trên đây. Khi đã quen dần với việc sử dụng tiếng Hàn một ngày 24h, bạn sẽ không còn bị “ngộp thở” với cuộc sống ở đây nữa.

Tiếng Hàn giao tiếp - các câu đơn cơ bản hàng ngày

Hầu hết ngoài các giờ học trên lớp, các bạn du học sinh sẽ trở về ký túc xá hoặc nhà trọ của mình. Khi mới sang, các bạn đều cảm thấy tò mò và hứng thú về một miền đất mới với vô vàn những món ăn đường phố, với các khu thắng cảnh, với các chuyến tàu điện,... Các bạn nên dành khoảng thời gian đầu khi việc học chưa có nhiều để khám phá Hàn Quốc và đừng quên mang theo những mẫu câu ngắn cơ bản dưới đây để dùng thuận tiện hơn trong giao tiếp tiếp tiếng Hàn:

• 름이 뭐예요?:(i-rư-mi muơ-yê -yô?) Tên của bạn là gì vậy? (Dùng khi mới đến nhập trường)

• 그사람은 누구예요?:(cư-xá-ra-mưn nu-cu-yê -yô?): Bạn đến từ đâu vậy?

• 무슨일이 있어요?: (mu-xưn-i-ri ít-xơ-yô): có chuyện gì vậy anh?

• 지금 어디예요?: (chi-kưm ơ-ti-yê -yô?): Bây giờ bạn đang ở đâu vậy?

• 이게 뭐예요?: (i-kê muơ-yê -yô) Cái này là cái gì vậy ạ (Mẫu câu rất hay được dùng khi đi mua sắm hay muốn hỏi về một điều gì đó mà bạn chưa biết ở Hàn Quốc.

• 얼마예요?(Ơl-ma-yê -yô): Cho tôi hỏi là hết bao nhiêu tiền vậy?

• 안녕히계세요. 또봐요:(An young hi ke se yo. tto boa yo): Tạm biệt, hẹn gặp lại cậu

• 몇살 이세요? 저는 +(số tuổi) 살이에요.: (Myet sa ri e yo? jo nưn … sa ri e yo): Năm nay bạn bao nhiêu tuổi (Trả lời: Năm nay tôi…..tuổi)

• 미안합니다: (Mi an ham ni ta): Tôi thực sự xin lỗi

• 고맙습니다: (Go map sưm ni ta): Tôi cám ơn bạn

• 괜찮아요!: (khuyen ja na yo): Tôi đã biết rồi
    Đó là những mẫu câu ngắn, khá dễ học dành cho các bạn mới sang Hàn. Đừng cố gắng các câu phức tạp hay chuyên ngành vì bạn sẽ sớm nhận ra ngôn ngữ tiếng Hàn giao tiếp thực tế sẽ tự nhiên và đơn giản hơn rất nhiều.

Ngoài ra trong chủ đề tiếng Hàn giao tiếp mỗi ngày của các bạn du học sinh, đừng quên luôn có các từ vựng tiếng Hàn theo chủ đề như: đi làm thêm, đi thuê nhà trọ hay thiết thực nhất là liên quan đến các vấn đề như thủ tục liên quan đến giấy tờ, hộ chiếu khi ở Hàn. Các bạn đừng chỉ quá tập trung vào việc sử dụng tiếng Hàn liên quan đến lĩnh vực của mình, phải biết cách đa dạng thì các bạn mới có thể giao tiếp như người bản ngữ được.

Trong bài học về tiếng Hàn giao tiếp mỗi ngày dành cho du học sinh, Trung tâm tiếng Hàn SOFL hy vọng các bạn sẽ sớm thích ứng được với môi trường ở đây cũng như tận dụng những năm học của mình để tạo ra cơ hội phát triển lâu dài. Mỗi ngày hãy bước ra ngoài, làm quen với các người bạn mới để nhanh chóng sử dụng tiếng Hàn một cách thành thạo.