1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học tại Pháp - Cơ hội cho tất cả bạn trẻ muốn vươn xa

Chủ đề trong 'Du học' bởi lilyfr2k, 23/10/2001.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lilyfr2k

lilyfr2k Thành viên quen thuộc

Du học tại Pháp - Cơ hội cho tất cả bạn trẻ muốn vươn xa

Tất cả các bạn trẻ VN đều có thể tham gia concours được tổ chức hàng năm của trường École Polytechnique (Paris).
    Bạn có tham vọng được du học ở nước ngoài trong khi điều kiện tài chính của gia đình không cho phép? Bây giờ việc tìm kiếm 1 học bổng du học không còn là chuyện quá khó khăn. Nhưng bạn thích du học ở đâu? Hãy đến Pháp, vì nó là trung tâm văn minh của châu Âu; và hãy đến Paris, vì nó là trung tâm của nước Pháp.
    Hàng năm, chính phủ Pháp luôn dành vài trăm suất học bổng du học cho tất cả sv quốc tế muốn học tập tại Pháp. Tất nhiên muốn có nó bạn phải được chấp nhận vào học tại 1 trường đại học ở đây. Tôi muốn giới thiệu cho các bạn 1 trường rất nổi tiếng: École Polytechnique.
    Bạn phải vượt qua 1 concours để được học ở đây. Nó gồm 2 vòng:
    -Vòng 1: bạn sẽ nhận hồ sơ, rất nhiều và không đơn giản. Bạn sẽ hoàn tất các mẫu hồ sơ và gởi sang Pháp theo địa chỉ của trường. Các giám khảo ở Pháp sẽ lựa chọn trong danh sách tất cả những hồ sơ gởi đến (khắp nơi trên thế giới), và công bố danh sách thí sinh vượt qua vòng 1. Họ lựa chọn theo những tiêu chí nào? Đó là những kết quả bạn đạt được trong những năm đầu đại học, cả những thành tích ở phổ thông nửa (kể cả những hoạt động xã hội, những dự án riêng của bạn...)
    -Vòng 2: sau khi vượt qua vòng 1 khoảng 1 tháng, bạn sẽ tham gia 1 kì thi orale ( bạn sẽ trực tiếp được phỏng vấn bởi các giáo sư Pháp ) ở 3 môn: Toán, Vật lý và tiếng Pháp. Nội dung của Toán và Vật lý nằm trong chương trình đại cương của ĐH. Còn tiếng Pháp thì bạn sẽ phải tóm tắt 1 văn bản tiếng Pháp (về 1 chủ đề tự nhiên hay xã hội), sau đó bạn sẽ "trò chuyện" với các giáo sư về chủ đề đó.
    Sau khi thi vòng 2 khoảng 1 tháng thì ban giám khảo sẽ công bố các thí sinh đủ tiêu chuẩn để theo học ở đây. Nhưng chưa hết, họ sẽ gởi danh sách này cho 1 tổ chức của chính phủ Pháp để lựa chọn những người được nhận học bổng Eiffel. Sau khi bạn vượt qua được cửa ải này tức là bạn nên chuẩn bị 1 chuyến đi học ở Pháp trong 3 năm.
    Vậy, nếu bạn chưa học qua tiếng Pháp, bạn có thể tham dự kì thi hay không? Được, với điều kiện là trình độ Anh ngữ của bạn đủ khá, vì không bắt buộc phải trình bày bằng tiếng Pháp. Còn môn tiếng Pháp, có thể giám khảo sẽ đưa cho bạn 1 văn bản tiếng Anh, và bạn sẽ trình bày bằng tiếng Anh. Tất nhiên tốt hơn bạn nên trình bày bằng tiếng Pháp, nhưng tôi nhấn mạnh là : không phải bắt buộc phải nói tiếng Pháp. Sau khi bạn được chọn, bạn sẽ có nhiếu cơ hội để học tiếng Pháp trước khi bắt đầu khóa học chính thức ngay tại Pháp. Thật tuyệt vời phải không?
    Nếu bạn là sinh viên năm nhất, năm hai hay năm ba các trường khoa học tự nhiên hay kỹ thuật, hảy chuẩn bị để có cơ hội trở thành sv của một trường ĐH cực kỳ danh tiếng ở Pháp. Bạn có thể
  2. username

username Thành viên rất tích cực

Mk, bọn EGIDE là một bọn ********, bọn này không xem xét hồ sơ hay sao ý. Chẳng hiểu tiêu chuẩn để được cái học bổng Eifel là gì, hê hê hê.
  3. lilyfr2k

Hehehe, bác username này bị tâm sự gì mà sao chửi dữ vậy? Bác từng bị Égide "donner un coup à pied" hả???

Boy-khoai-gion
  4. username

Thế bác đang ngồi học tiếng Pháp ở Vichy mà tôi không được thì làm sao mà không tức được?
    Hê hê thế bác có biết "coup de pied de Vénus" là gì không, bác thử hỏi bọn Pháp xem ?
  5. Dep_trai_nhat_hoi_new

Dep_trai_nhat_hoi_new Thành viên quen thuộc

Lạ nhỉ, theo tớ được biết thì các nước châu Âu rất kị dùng tiếng Anh, họ chỉ thích dùng ngôn ngữ của nước mình thôi. Nhất là người Pháp thì lại càng không động đến English. Liệu có đáng tin cậy không đấy?

Qui a les main gelées, ne trouve pas l'écuelle trop chaude.
    Qui voit le ciel dans l'eau, voit les poissons sur les arbres.
  6. lilyfr2k

Được 100%. Tôi dám đảm bảo với bác hội trưởng đấy. Bằng chứng là...tôi đây. Lúc tham gia kì thi ấy tôi không nói 1 câu tiếng Pháp nào (vì lúc ấy có nói được đâu mà nói). Trong văn bản hướng dẫn làm thủ tục dự thi có qui định rất rõ ràng: thí sinh có thể trình bày bằng tiếng Pháp HOẶC tiếng Anh. Sao bây giờ bác đã tin chưa?

Boy-khoai-gion
  7. lilyfr2k

Hèhè....người nhà hả? Bác username tên thật là gì vậy?? Có phải bác vừa bị Égide "chơi" hay ko?

Boy-khoai-gion
  8. username

Hì hì, kệ cha bọn Egide. Đến đầu năm sau anh em ta được gặp nhau rồi.
  9. lilyfr2k

Ô la la, thật bất ngờ, ai ngờ có dịp gặp bác ở đây! Bác yên chí lớn đi nhé, vì bọn này sang trước nhưng cũng chẳng hơn gì bác đâu. Học tiếng Pháp ở đây cũng chán chết ! Sáng nay tôi có hỏi bà cô dạy tiếng Pháp về cái thành ngữ quái quỉ của bác, thế là bà ta cũng bí luôn. Nó có nghĩa gì vậy hả bác?

Boy-khoai-gion
  10. longatum

longatum Thành viên rất tích cực

Mà dân Mẽo nó cũng ghét bọn Pháp lắm cơ. Nói đến dân Pháp là bọn Mỹ nó nghĩ ngay đến bọn lật lọng tráo trở, gian dốt lừa lọc. Chẳng hiểu sao nữa, tưởng là đồng minh với nhau cả, hoá ra ghét nhau như chó với mèo.
    Lạ nhỉ, theo tớ được biết thì các nước châu Âu rất kị dùng tiếng Anh, họ chỉ thích dùng ngôn ngữ của nước mình thôi. Nhất là người Pháp thì lại càng không động đến English. Liệu có đáng tin cậy không đấy?
    BE YOUR SELF AS THOSE WHO MATTER DONT CARE AND THOSE WHO CARE DONT MATTER