1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học thạc sĩ kinh tế quốc tế ở Châu Âu?

Chủ đề trong 'Du học' bởi Nhiennguyen, 15/03/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Nhiennguyen

Nhiennguyen Thành viên mới

Em đang có ý định xin học bổng đi du học Master of International Business ở châu Âu. Mà không biết những trường nào tốt về ngành này. Nghe nói Hà Lan với Ý thì phân biệt svqte, Anh đắt đỏ... Các anh chị có ai có ý kiến về trường và đất nước (phí sinh sống, lam thêm, con người), các loại học bổng có ngành này không ạ? Cho em tham khảo.
    Em cám ơn nhiều
  2. thuybui4082

thuybui4082 Thành viên mới

Mình cũng đang trong quá trình tìm kiếm học bổng du học. Mình có search thấy thông tin này trên mạng nên share lại cho bạn nè. Hi vọng có ích ;)
    " 1) Tại sao chọn châu Âu: quan trọng nhất là châu Âu học phí rất rẻ, có những nước miễn phí. Có rất đông, có thể nói là đa số, sinh viên nằm ở khoảng gia đình không đủ khả năng đài thọ du học tại các nước nói tiếng Anh, và học bổng thì bấp bênh. Chúng ta biết rằng học bổng chỉ dành cho thiểu số (trừ các discount university – tăng vống học phí lên và đưa ra các gói học bổng gần như cho tất cả mọi người)

2) Về ngôn ngữ: bậc master đều có khóa tiếng Anh để lựa chọn. Bậc bachelor thì có Phần Lan.
    3) Vậy thì nên chọn nước nào ở châu Âu? Trừ khi bạn có người thân ở một nước nhất định, nếu lựa chọn thuần túy thì so sánh giữa các quốc gia đó như sau:
    3.1. Đức: lựa chọn hàng đầu, vì giáo dục phát triển, nhiều lựa chọn, kinh tế phát triển, giá cả hàng hóa rẻ (hơn khá nhiều so với 4 nước còn lại), tính cách người Đức được dân châu Âu gọi là “làm gì cũng tốt”. Được phép ở lại tìm việc sau khi học (12 tháng) và nhập tịch (sau khi đi làm 2 năm). Miễn học phí (hoặc 500 EUR/kỳ), học master 4 kỳ.
    3.2. Áo: ít trường hơn Đức, đắt đỏ hơn Đức, còn lại tương đối giống Đức (trừ khoản nhập tịch)
    3.3. Thụy Sĩ: đắt đỏ nhất châu Âu (gấp đôi các nước xung quanh), phong cảnh cũng đẹp chắc nhất châu Âu, ít trường nhưng mặt bằng chung các trường rất cao (hơn Đức cũng một quãng khá), học master 3 kỳ, học phí khoảng 700 eur/kỳ.
    3.4. Bỉ: Thời tiết thất thường, con người tương đối khép kín, nói 3 ngôn ngữ (Pháp – Hà Lan – Đức). An toàn và thanh bình bậc nhất châu Âu (tuy có hơi boring). Học master thường 2 kỳ (đối với bên kinh tế), học phí 100 eur/năm đối với dân Việt ở tất cả các khóa master (trừ KU Leuven chỉ có ở một số khóa, còn lại khoảng 650 eur/năm)
    3.5. Phần Lan: lạnh hàng khủng, thưa dân (rộng bằng Việt Nam, dân tầm 5 triệu), ít ánh sáng mặt trời nên dễ buồn chán uể oải (Nokia thường xuyên bị từ chối khi mời CEO từ Mỹ vì lý do này), bù lại các bạn sẽ được tận hưởng live show Black Metal, Death Metal, Viking Metal… hàng tuần (seriously, Finland có chỉ số metal bands per capita cao nhất thế giới, chắc lạnh nên phải bay cho nóng người). Nền giáo dục tốt nhất thế giới, tuy nhiên bậc master ở mức vừa phải, ít trường, các trường cũng không thực sự nổi bật. Cạnh tranh giữa ứng viên từ Việt Nam là cao hơn hẳn so với các nước kể trên. Miễn học phí khoảng 1 nửa số khóa, các khóa không miễn học phí tương đối cao (quanh 10000 eur/năm), học 4 kỳ.

=> Kết luận: nếu bạn nào muốn đi học để trải nghiệm văn hóa, có cơ hội ở lại làm việc và nghiên cứu tại châu Âu thì nên chọn Đức. Nếu bạn nào muốn học nhanh (ở master) thì nên chọn Bỉ."
    Trích bài từ: Scholarshipplanet

À mà có bạn nào có thể góp ý kiến về những thông tin này giúp mình được không? Thanks các bạn nhiều
    FlyingduckNhiennguyen thích bài này.
  3. Nhiennguyen

CÁm ơn bạn về thông tin nha. nhưng Châu ÂU còn nhiều nước khác, sao chỉ có info về 4 nước nhỉ ^^~
  4. Flyingduck

Flyingduck Thành viên mới

Mình cũng đang có ý định học master ở châu Âu, nhất là Hà Lan xinh đệp :x Có bạn có kinh nghiệm k, chỉ mình với, mới vô ttvnol lần đầu nên cũng chưa biết gì :P
  5. Nhiennguyen

bạn định apply học ngành nào vậy? cùng chí hướng rồi, Hà Lan cũng là 1 trong những nước mình muốn du học ;)
  6. Flyingduck

Flyingduck Thành viên mới

@Nhiennguyen mình cũng chưa xác định chắc chắn nữa, đang định học tài chính hoặc kinh tế nông nghiệp. Mình còn cần cải thiện hồ sơ vì bây h đang rất tệ, hi vọng sau khi tốt nghiệp có thể apply :D
  7. Nhiennguyen

Mình cũng đang gắng đẩy GPA lên thêm tí, còn chưa thi IELTS hay GMAT nữa. Thật nhiều việc quá í \m/ cố lên vì tương lai con em chúng ta. Mình thấy học kinh tế nông nghiệp chắc dễ xin học bổng hơn đó bạn ;)
  8. oceoinfo

oceoinfo Thành viên mới

Các bạn có thể tham khảo thêm đất nước Nauy nhé, họ có chính sách miễn học phí cho sinh viên quốc tế.
    Nauy cũng là một trong những nước đáng du học nhất trên thế giới (theo QS ranking)
    Một số trường đại học nổi tiếng như Oslo (top 100 thế giới), Narvik, Molde, ...
  9. giangmin1206

giangmin1206 Thành viên mới

Mình đã tốt nghiệp ĐH ngành international eco và đang ngắm Hà Lan để học master, có bạn nào cũng chung chí hướng ko add friend để trao đổi nha :D
  10. finnfinns

finnfinns Thành viên rất tích cực

Nếu chỉ nói một số quốc gia như bạn @thuybui4082 thì ko bao quát rồi.

Chỉ góp ý là hệ thống giáo dục Bỉ hơi giống của Pháp nhé. Bậc Master cũng chia làm 2, mỗi cái 60 tín chỉ châu Âu, gồm Master và Advanced Master (giống M1 & M2 của Pháp). Nên nhiều bạn cứ học xong Master Bỉ thì dịch ra là thạc sĩ nhưng thực chất chỉ là 1 phần thôi. Nếu bạn học để có bằng quay về VN dịch ra thì ok. Nhưng nếu bạn muốn đi tiếp, ví dụ PhD hay làm việc gì gì đó thì chú ý, nó chỉ giống M1 của Pháp và coi như bạn chưa hoàn thành xong Master để đi tiếp. Hình như một số trường bên Anh cũng vậy, nên bạn cần xem khung chương trình xem có đúng nguyện vọng của mình ko.

Hà Lan thì bậc Master các ngành kinh tế là khoảng 90 tín chỉ, học 1 năm - 1.5 năm, nhưng họ chỉ có bậc Master này thôi. Nên nói nhanh thì phải là Hà Lan.

Các quốc gia còn lại bậc Master đều 120 tín chỉ, học 2 năm.