1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Úc: trường lớp, ngành nghề, bằng cấp, thủ tục... (P. 2)

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 26/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Du học Úc: trường lớp, ngành nghề, bằng cấp, thủ tục... (P. 2)

Topic về PR mất 5 năm để đạt 100 trang, topic về Du học chỉ cần hơn 1 năm. Đúng là dân ta vẫn ham học hơn là vượt biên (mặc dù nhiều người học với mục đích vượt biên.

Phần 1 đã quá dài. Hôm nay đẹp trời mở phần 2 luôn.

Trước khi đặt câu hỏi, các bạn chịu khó bỏ chút thời gian đọc qua phần 1 trước Các Trường của Úc - Mọi thắc mắc về du học: Trường lớp, ngành nghề, bằng cấp, thủ tục....

Bạn nào quan tâm đến tìm học bổng có thể đọc trang 4,5,6 ... của phần 1 để xem ý kiến của 1 số thành viên box Úc về học bổng du học Úc (http://www10.ttvnol.com/forum/Oz/930408/trang-4.ttvn#9925396).

Các bạn lưu ý. Topic này thảo luận về ngành học, các trường và thủ tục du học. Bạn nào quan tâm đến nhập cư hay việc làm, xin vui lòng gửi vào topic phù hợp.

Chào mừng các bạn đến box Úc.

Chúc các bạn chọn được trường và ngành học phù hợp.

2. siups

siups Thành viên mới

Xin chào,
    Mình muốn hỏi cho em mình học nghề nấu bếp ở Úc nhưng tiếng anh chưa đạt và không đủ tiền học tiếng anh ở Úc. Mình hỏi thăm xem trong khi học tiếng anh cho đủ điểm IELTS thì có nên học trường nghề liên thông dạy bếp Úc Việt ở VN rồi qua Úc học tiếp hay không ? Và nếu qua Úc học bếp thì học trường nào tốt ? tiểu bang nào dễ xin việc bếp.
    Mà bằng TNPT hệ bổ túc có được chấp nhận là tốt nghệp phổ thông không vậy ?
    cám ơn trước.
  3. conank

conank Thành viên mới

Hình như RMIT VN có chương trình, bạn check thử
    Nếu bạn muốn ở lại Úc thì đọc thêm topic PR. Nhưng gần như bất khả thi (IELTS 7.0 không môn nào dưới 7.0 khi apply ở lại)
  4. kyo8991

kyo8991 Thành viên mới

Anh, chị cho em hỏi trường đại học CQU ở sydney-úc có đào tạo tiếng anh và dự bị đại học không ạ. Hoặc có liên kết với trường nào đào tạo tiếng anh và dự bị đại học không ạ? Nếu có thì ở đâu ạ? Em cảm ơn! À em quên mất , mọi người nhận xét hộ em về cơ sở và chất lượng của trường CQU (central queensland university) này với ạ! Vì em thấy cũng nhiều chiều ý kiến về trường này???
  5. zeni1986

zeni1986 Thành viên mới

chào mọi người :D..... lâu rồi em mới vào diễn đàn và đọc được những topic du học hay như ở box Úc... thế là em "kết" quá, dành cả ngày đọc hết gần 70 trang....... h thì e mỏi mắt qá, nên vào hỏi han mọi người lun, các trang còn lại chờ xem từ từ .... :D
    Em muốn hỏi là em dự định học master về accounting vào tháng 2/09 này và hiện h thì em đang phân vân giữa các trường sau ạh:
    1. Curtin - trường này có khoá 1.5 năm với học phí là 22500aud/ năm, có khoá 2 năm với fee là 18600aud/năm.
    2. Uni of Wollongong - trường này có khoá 1 năm với học phí là 20880Aud/ năm.
    3. La Trobe thì 2-2.5 năm với fee là 18310 aud/ năm.
    Major của em ở ĐH là học au***ing/ khoa accounting luôn. Vì thế nên em muốn hỏi nếu học về accounting thì học ở đâu là tốt hơn trong 3 trường trên.
    ( Em có biết về các tr` ở G8 n fee của nó thì miễn bàn với em ) Em lên IDP hỏi thì họ bảo nên học Curtin. Em cũng đã xem các rank của nó thì lại thấy trong 3 tr` trên thì La trobe là tốt hơn đúng không ạh? n vì nó ở Mel mà SHP ở đó thì đắt hơn ở Perth nên em mới muốn hỏi ý kiến mọi người.
    xin cảm ơn mọi người đã đọc ... và trả nhời cho em
  6. Adamour

Adamour Thành viên mới

Tung đồng xu chọn 1 trong 2 khóa đánh dấu vàng. SHP ở đâu chẳng lên, học phí còn lên mỗi năm. Ở tp nhỏ thì ít việc làm. Tính cái cần tính thôi.
  7. Adamour

Adamour Thành viên mới

Tung đồng xu chọn 1 trong 2 khóa đánh dấu vàng. SHP ở đâu chẳng lên, học phí còn lên mỗi năm. Ở tp nhỏ thì ít việc làm. Tính cái cần tính thôi.
  8. zeni1986

zeni1986 Thành viên mới

cảm ơn anh (chị) Adamour .... sở dĩ em còn băn khoăn vì cái UW nó chỉ học có 1 năm thì tính ra cũng đỡ tốn hơn. n h thì chắc em chọn cái La Trobe thôi ạh, vì dù sao nó cũng học 2 năm, có j còn đủ điểm xin PR để ở lại làm thêm kiếm xiền mà trả nợ (nếu có cơ hội )
    cảm ơn những bài viết chia sẻ kinh nghiệm của các anh chị và các bạn ở box này
    em nói thật là trước khi vào đọc những topic ở box Úc, em cũng từng nghĩ là đi sang Úc xin việc làm thêm " khá là dễ dàng " và đủ cả tiền trang trải SHP nữa cơ..... n giờ thì em có cái nhìn thực tế hơn nhiều rồi hihi
  9. muntrungca

muntrungca Thành viên mới

Chào các bác lần đầu tham gia box Úc em xin có nhời gọi là màn chào hỏi
    Em định sang Úc học Master. em đã tốt nghiệp Đh VN nhưng là ngành Xã hội khá là boring nên đang tìm ngành học phù hợp.
    Em được 1 ss tư vấn là học ngành Social Work hoặc Education Management và ss nói là Social Work bên Úc dễ kiếm việc + xin PR dễ nhưng em chưa hình dung lắm về ngành này sẽ làm những gì.
    Vậy cho em hỏi có bác nào biết về ngành này ko cho em ít thông tin và học mấy ngành XH thì học ở trường nào là tốt ah? Em định apply Uni of Queensland
    Thanks các p
    Đọc hết topic P1 rùi mà chưa thấy có ai nhắc đến việc học mấy ngành xã hội bên Úc như Education, Social Work
    Hic hic các bác toàn dân kinh tế với cả IT ko ah
  10. BruceLee212

BruceLee212 Thành viên mới

Lần đầu tiên post bài, có gì sơ suất mong các bạn lượng thứ
    Mình thích khóa học Ms of contracting and project management vì nó cụ thể hơn là MBA,có thể làm ngoài và sau này tự làm cho bản thân. Nhưng mình ko thấy những trường trong nhóm G8 có course này. Chính vì vậy, mình có một số câu hỏi sau:
    1. VIC Uni là trường nằm trong nhóm New Generation Universities và mình thấy xếp hạng ko được tốt lắm. Đánh giá của các bạn về trường và ngành Business của trường?
    2. Cơ hội nghề nghiệp của nghành này tại Úc, vì mình có ý định ở lại để làm (nhưng về lâu về dài vẫn quyết định về Việt nam)
    3. Đánh giá của các bạn về chương trình dựa trên units sau:
    VIC- Ms of contracting and project management - 1.5 năm với 12 units
    * 4 units from:
    Leadership and Corporate Governance
    Government and business relations
    Public sector economics
    Economics of public enterprise
    Work and organisation systems
    Organisational analysis and behaviour
    ------------------------------------------
    * 5 units from:
    IT project management
    Business law
    Tendering and contract management
    Purchasing, supplier choice and evaluation
    Project management
    Operations and Service management
    Business Research methods
    -------------------------------------------
    * 3 units from:
    Accounting for Public Sector managers
    Advanced forecasting, planning and control
    Business to business marketing
    Employee development and change
    Planning and control through ERP systems (ERP la j vay?)
    Managing organisaton knowledge
    Organisation chage management
    Thesis
    ----
    4. Nên chọn khóa học ở VIC uni hay ở Wollogong Uni
    Wollongong: MS of project management, 1 năm với 8 units:
    Project management
    Advanced prọect management
    Quality in management
    Management Project
    Accounting for management
    Managing people in organisations