1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Úc: trường lớp, ngành nghề, bằng cấp, thủ tục... (P. 2)

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 26/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mangtay2009

mangtay2009 Thành viên mới

em muốn làm nhân viên văn phòng (back office)thì học ngành nào?xin lỗi e hỏi hơi nhìu vì có ý định đi du học muh còn đau đầu cái khâu chọn ngành (em muốn xin PR ở lại).^^!
  2. venny89

venny89 Thành viên mới

hihi, kimdung89 chắc fải cỡ mentor ý nhỉ?
    Vấn đề là mấy chị ở IDP chẳng biết cái j về exemption cả. Tất cả là tớ tự tìm hiểu và muốn xin thôi. Bởi lẽ, trong guide book ng ta có viết là muốn lên applied finance thì fải học 1 môn elective. Mà theo tớ xem là môn Math 135. Nhưg SIBT bắt học Math 130 rồi mới được học 135. Bình thường chưa có elective tớ đã học 8 môn rồi(vì fải học CAPP->nghe bảo môn này dân mình trượt kinh lắm :((). Do vậy, cậu hỏi dùm tớ, nếu mún lên applied finance mà hôk cần học thêm elective vẫn ok thì tớ chỉ học 8 môn thôi. Mà chưa sang đã nhận được tin buồn rồi, học fí lại tăng từ 2300 lên 2425. $ úc cũng cũng tăng nữa chứ. Dung júp tớ hỏi nhé!
    Cảm ơn nhiều nhiều
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Không rõ em hiểu từ "back office" này như thế nào nhưng xin thưa với em nhân viên văn phòng không phải "back office".
    Muốn xin PR thì qua topic PR tìm hiểu bên này nó cần ngành nào rồi so sánh với sở thích / điều kiện của mình mà chọn lựa chứ hỏi thế biết trả lời sao bây giờ? Chỉ chắc 1 điều "nhân viên văn phòng" không xin được PR
  4. Adamour

Adamour Thành viên mới

Nếu làm Office Assistant thì bước đầu tiên là học tiếng Anh cho thật giỏi không thua người bản xứ. Công việc đại loại như nghe điện thoại, sắp xếp cuộc họp, tiếp khách, xếp hồ sơ, rửa chén, bưng cà phê, rửa ly tách, lau chùi nhẹ,(chưa phải đụng đến toilet).
    "Back office" là phần còn lại của thế giới, không đưa mặt ra tiếp khách, công việc bao gồm cả tỉ ngành nghề, mỗi ngành cần vài loại bằng cấp, mỗi loại bằng cấp có vài ba kiểu học. Đố em chọn được đấy. Anh thì chịu, đứ đừ như con cá ngừ! Anh cá với em là em phải mất 2 năm nữa mới biết học gì, làm gì cho cuộc đời mình.
    Cũng giống như em hỏi "Em muốn làm công ăn lương thì học cái gì nhỉ". Một câu hỏi lớn đáp không lại. Em phải có í thích gì chứ.
  5. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Ko phải tên Dung, cũng chẳng phải female hay gay, homo gì đâu nhé .
    Sẽ là ECON141. Môn core ở Macquarie dành cho sv học Applied Finance. Nhưng bọn này nó giấu tiệt đi . Tử tế thế đới. Vì SIBT có dạy cái này đâu.
    MATH135 là Elective. Mà Elective là...tùy chọn. Có điều bọn nó yêu cầu Toán ngang với HSC extension 1 hay 2 gì gì đó. Cái này dân Accounting cũng cần (ACCG253), ko khác biệt gì với Applied Finance cả mà ko thấy SIBT đả động-khả năng là ko nhất thiết. Tất cả đè ra làm 1 bài kiểm tra Toán . Đương nhiên học thì vẫn an tâm hơn vì nghe đâu làm bài kia cũng vẫn 1 đống phải học lại . MATH135 đúng là cần phải đỗ cái 130 rồi mới đc học-giá trị thì 2 cái này như nhau. Nhưng tớ quen 1 vị thì chỉ làm bài kiểm tra Toán, qua là vào học chứ ko ép học gì. Để thi xong Final Exams sẽ hỏi lại.
    CAPP100 ko phải compulsory với những ai có IE từ 6.0 (hay 6.5 gì đó) trở lên. Bản thân tớ chọn nó vì ko biết điều này . Sang đc hơn tuần nhập học ngay nên nhắm mắt chọn bừa, lúc biết It''''''''s not a MUST thì đã muộn. Rớt nhiều lắm, VN rớt chừng 60%, Tàu rớt 70%. Ti nhiên muốn đỗ thì cũng chả khó khăn gì (dù trên 60% môn này thì khó hơn D môn khác, mà cũng ko tính GPA-chỉ có Đỗ và Trượt).
    Sẽ còn tăng tiền học nhiều. Nghe loáng thoáng chú Lecturer môn Macro nói thì ngoài quặng các loại...thì Úc xuất khẩu ăn nhất là Education.
    Được kimdung89 sửa chữa / chuyển vào 08:16 ngày 12/05/2009
    Được kimdung89 sửa chữa / chuyển vào 08:23 ngày 12/05/2009
  6. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Muốn tránh hiểu nhầm thì vào profile dựng cái mũi tên lên. Mà cái 89 đôi khi cũng là cân nặng, chẳng phải năm sinh đâu nhỉ . Đúng là trông mặt (nick) bắt hình dong cũng không đơn giản.
    Nếu tính tách bạch ra thì giáo dục là ngành xuất khẩu lớn thứ 3, sau sắt và than. Hay ở chỗ dân tình mở mồm ra là chê học đắt với cả nhà quê nhưng mà cuối cùng vẫn cứ phải xếp hàng nộp tiền cho nó
  7. venny89

venny89 Thành viên mới

Xie Xie, cảm ơn nhiều lắm. Vậy fiền bn kimdung89 sau khi thi suôn sẻ thì hỏi lại hộ tớ nhé. 7-6 tớ sang, 15 orientation nên báo trước này đó là ok. Nếu nó giấu môn ECON141 vào applied finance(AF) mà lúc đầu cậu đề cập vậy thì đứa ko học có đủ đk vào AF nữa hôk?(theo như tớ hiểu là ko, chỉ hỏi confirm lại cho chắc)
    Mà cậu đk học CAPP mà ko được tính cre*** trong khi đủ đk thì coi như một hình thức ném tiền qua cửa sổ à(trừ khoản cậu lĩnh hội được nhiều thứ từ course này ;))). Còn tớ thì bắt buộc fải học vì ielts có 5.5 thui. Cố gắng nằm trong 40% còn lại of dân Việt thôi! <cố lên, cố lên>
    Finally, sozy vụ nhầm tên cậu, tưởng friendly hoá ra thành :((. Nhưg h thì biết rõ gender rồi
    Thanks a lot!
    Được venny89 sửa chữa / chuyển vào 20:47 ngày 12/05/2009
  8. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Bu ke qi, huan ying ni dao Ao Da Li A .
    Tính cre*** CAPP100 chứ, chỉ có điều 1 khóa học ở Tây hay ta đều có vài môn ném tiền qua cửa sổ, thì môn này là đứng đầu trong số ấy. Khả năng đc học lại còn cao nữa . Nói chắc ko ai tin, trường Macquarie có dạy 1 môn là Chinese Martials arts novel, mỗi tuần học 2h, tiền vẫn thu đủ $2500 .
    Ko có ECON141 thì vào MQ học lại thôi, có gì đâu. Cũng chỉ 1-2 môn yêu cầu prerequisite là ECON141.
  9. venny89

venny89 Thành viên mới

Dou xie, dou xie
    Về môn CAPP, ý tớ là nó ko tính vào GPA mà bt tớ đã fải học 8 môn rồi(tính cả CAPP) vậy liệu lúc tốt nghiệp chỉ tính có 7 môn chia GPA thì có được lọt qua cửa SIBT để vô Macq hôk thôi hay fải học thêm một môn nữa để thành 8 môn tính vào GPA.
    Zai jian^^
  10. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Tính 7 môn trong trường hợp này thôi. GPA 2.25 ko dễ như ăn kẹo nhưng cũng ko khó đâu. CAPP100 nếu ko phải học thì là hay nhất. IE 5.5 thì sang đây cậu sẽ học thêm cái AE100 trc khi vào học CAPP100.
    Duo xie-đa tạ chứ .
    Choi kil.