1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Úc: trường lớp, ngành nghề, bằng cấp, thủ tục... (P. 2)

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 26/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. whome_whosir

whome_whosir Thành viên mới

Anh chị ơi, cho em hỏi tẹo. Em đang băn khoăn giữa 2 khoá :
    - Post Graduate Diploma of Accounting của Mac và
    - Master of Accounting của Monash.
    Sau này em có ý định học CPA úc. E không học được Master of Acc của Mac vì nó 2.5 năm lận và include luôn cả CPA nữa, đắt quá. Sau này CPA e định nhăm nhe học theo công ty thôi.
    Các anh chị ai đã có kinh nghiệm rùi có thể nói qua cho em biết chất lượng 2 khoá này như nào không. Và ngoài 2 truờng này ra,Acc ở Úc còn trường nào dạy chất lượng nữa không ạ.
    By the way, có ai biết thông tin về học bổng MUIS của Mac không. Mức độ generous và competitive như thế nào.
    Thks các a chị rất là nhiều
  2. Davinia

Davinia Thành viên mới

Anh chị ơi cho em hỏi!
    Em dự định sẽ học ở Uni of Melbourne, vì thế trước tiên em sẽ học ở Trinity College cho khóa Foundation. Nhà em đi hỏi ở trung tâm du học thì họ bảo là điểm các môn Toán, Lý, Hóa, Sinh của em phải trên 8.0 suốt 3 năm cấp 3. Em thấy hơi kì kì, vì em đọc trong cái quyển Handbook của Trinity thì Vietnam nó bảo là High school Certificate 7. Theo em hiểu thì cái đó phải là bằng TN của em (em thi TN được 50 thì điểm TB phải trên 7). Học bạ của em ko được gọi là cao, lớp 12 được HSG còn 2 năm còn lại HSK thôi.
    Em ko hiểu vì em dự định học BA chứ k phải BS nên việc gì nó phải đòi hỏi mấy môn Tự nhiên điểm cao, họ còn nói là trường sẽ k xét những môn như Văn Sử Địa gì gì đó.
    Mọi người giúp em với!
  3. Adamour

Adamour Thành viên mới

Nói "dạy" có chất lượng thì e rằng hơi quá đáng. Thiệt tình anh/tớ/em không biết về các trường nào khác ngoài Macq, nhưng cũng cảm thấy lên ĐH GV dạy đâu cũng thế, chủ yếu là mình tiếp thu và nghiên cứu thêm. Ở Macq. họ duy trì uy tín của họ không phải từ đầu vào, mà ở đầu ra. Thi rất khó, cắt thẳng tay, điểm gần gần 50% khi scale điểm/parity có thể cho xuống 45% cho rớt. Có môn GV nói thẳng 40% sẽ rớt.
    Một vài trường khác "dễ" hơn thậm chí còn dùng đề thi năm cũ, để lộ đề, ôn trọng tâm ...vv và vv... SV Úc bên này cũng có mánh học y chang SV ở VN mình. Ca dao tục ngữ không sai.
  4. Davinia

Davinia Thành viên mới

Có ai từng học Trinity ko, xác minh giùm em thông tin này đi ạ T_T
  5. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Ở Úc cũng như VN hay nước nào khác, khi cần đem bằng ra doạ nhau thì 1 cái master sẽ doạ nđược nhiều hơn là 1 cái Post Graduate Diploma, trường nào cũng vậy thôi huống chi Monash cũng không tệ.
  6. whome_whosir

whome_whosir Thành viên mới

Thks anh/chi Alex & Adamour
    Đúng là một cái Master thì to hơn thật. Em nói ai cũng bảo em kì cục sao lại đi học Diploma. Nhưng em so sánh thì nội dung hai khóa này khá tương đương nhau, và tại em nghe mọi người khen accounting của Mac nhiều quá nên trót fall in love với nó mất rồi
    E ko định học về làm kế toán, cái em muốn là củng cố accounting background của mình cho nghề tư vấn và học cho nó mở mang tầm mắt trước khi đi sang dốc bên kia cuộc đời. Hehe.Với Sydney có sức hấp dẫn lớn hơn là Vic . Ngoài ra, Mac có offer học bổng, cái mà em tìm toét mắt trên web của Monash ko có.
    Em ko sợ nó dạy khó, e tin là em học được thôi, vì nhiều người e bít cũng thoát ra khỏi cái chỗ đấy được mà. Tại em đi thế này hơi bị tốn kém, nên em muốn cân nhắc kỹ, không mún đi về rồi vẫn lơ nga lơ ngơ
    Anyways, theo như giang hồ đồn đại và tinh thần chung, em vẫn bám chắc 2 bạn này thôi, ko search thêm nữa. 2 bạn này cũng nủi tiếng rùi, và lơ ngơ hay ko là do mình cả thôi. Hix. Sao ai cũng bảo thế cả.
    Hix, thế ko ai nghe nói j về MUIS ạ

7. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Chak chắn là ko phải học Diploma rồi . Mà tư vấn là...Tư vấn du học ấy hả pác? Hay là Finance Adviser?
    Có nghe nói. 1 năm cho 40 suất (50 và 100%). SV toàn trường có 33000 sv, khoảng 55% là Undergraduate. PHD tính riêng. Vậy có khoảng 10000 sv Post tranh nhau 20 suất trong đám đó. Tiêu chuẩn thường là IE 6.5-7.0, thành tích Đại học 7.5-8.0 là có thể nộp đơn xin đc rồi. ĐH tầm 9.0 thì chak là sẽ có HB 100% (ko bao ăn ở đi lại chơi bời). Ngoài ra cần thêm 1 số thành tích nổi trội của bản thân đương sự.
    Thường Monash thì ko có HB. Nhưng có HB của MQ thì chak cũng xin đc của Monash ít nhiều .
  8. Davinia

Davinia Thành viên mới

Cho em hỏi nếu học Foundation ở RMIT thì sau khi thi nếu điểm cao có vào được những trường khác ko như Monash hay Mel. Điểm Foundation 85 đến 90 % có gọi là khó k ạ?
  9. blackrider89

blackrider89 Thành viên mới

Chak là khó đấy.
    Còn xin vào trường Mel thì chak là ko (nhưng do Úc hay có ngoại lệ nên cái này ngoài hỏi trực tiếp thì ko ai chak đc). Monash thì học dự bị Taylors College.
    Còn vụ Trinity thì bạn show cái brochure lên đây cho bà con look over rồi nhận định thử.
  10. minhmeo021

minhmeo021 Thành viên mới

Em dự định sau khi thi đại học sẽ hoàn thành IELTS xong rồi sang bên Úc. Em dự định học ở Sydney vì có người quen nên không mất tền ăn ở. CÓ 1 cái thắc mắc là ngành em học là Human Resource Management Major nhưng lại không biết nên chọn trường nào phù hợp với tìa chính gia đình(ko khá giả) và lực học ở THPT đạt mức khá (7. trung bình các môn).
    Các bác giúp em ới