1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Úc: trường lớp, ngành nghề, bằng cấp, thủ tục... (P. 2)

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 26/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pipebamboo

pipebamboo Thành viên mới

Mọi người ơi, mình muốn hỏi chút. Mình định đăng ký học master kỳ tháng 2 sang năm. Mình dự định học tiếng anh để lấy IELTS khoảng 6.0 hoặc 6.5 rồi mới apply, nếu thiếu điểm thì sang bên kia học tiếp. Không biết tháng 11 mới thi IELTS rồi apply luôn thì có kịp không nhỉ? (mình định làm thủ tục thông qua IDP)
    Mình thấy trên web của trường Closing date for International Students là thế này "To commence study in semester 1 - November 15 of the previous year for Category 1 and 2 countries; October 15 of the previous year for Category 3 and 4 countries" nhưng mình tra bảng mãi mà vẫn không hiểu mình ở khu vực nào. Hơn nữa em cũng không rõ yêu cầu IELTS học master của university of Queenland là bao nhiêu.
    Còn 1 điểm nhỏ nữa mình muốn hỏi là các ngành mình đều thấy có chương trình 16- 24 units. Có phải 16 units là học 1 năm còn học 24 units là học 1,5 năm phải không nhỉ?
    Cám ơn mọi người nhiều nhé
  2. metavana

metavana Thành viên tích cực

UQ thì ielts 6.5, viết ko đc dưới 6, các band khác có thể dưới 6 đc miễn là overall đủ 6.5
    Lưu ý là EAP (khóa anh văn của UQ) khi học xong nó vẫn bắt thi ielts nhá. 2 bà housemate của mình bị thế đấy
    UQ tính 1 môn chuẩn là 2 cre*** nên 1 học kỳ 4 môn sẽ là 8 cre***, 1 năm tương đương với 16 cre***, 1 năm rưỡi là 24.
    Có vài môn chỉ có 1 cre***, cũng có môn chiếm 4 cre*** như project chẳng hạn, thesis thì 8 cre***.
    Vì vậy tính theo cre*** chính xác hơn tính theo môn khi xét đến workload cho 1 học kỳ, thay vì học 4 môn có thể thay bằng 2 môn + 1 project hay chỉ làm 1 cái thesis thôi. Miễn sao khi tn có đủ 16 cre*** (cho khóa 1 năm) hay 24 cho khóa 1.5 năm.
    Việt nam ở category 2 hay sao ấy
    Được metavana sửa chữa / chuyển vào 19:26 ngày 05/08/2009
  3. killing_time

killing_time Thành viên mới

Cám ơn bạn đã giải thích. Mình suy nghĩ và thấy phần đó là Australian Qualification.
    Như vậy liệu có phải nếu xin PR thì học như mình không được cộng điểm về phần bằng cấp Australia hay không đủ điều kiện xin PR luôn.
  4. pipebamboo

pipebamboo Thành viên mới

Cám ơn metavana nhiều!
    Định vote cho bạn nhưng vote mãi mà không đc, ko hiểu chức năng này bị lỗi hay sao ấy.
  5. lyx2009

lyx2009 Thành viên mới

Có ai đang học ngành cooking hay hairdresser ở Úc không? Tớ thấy mấy đứa bạn vừa email về về tình hình ở bên đó vì thấy chính phủ Úc đang kiểm tra các trường dạy nghề tư vì liên quan đến du học sinh Ấn Độ vừa qua. Tụi bạn gửi cho mấy đường link này nè:
    http://www.bayvut.com.au/n%C6%B0%E1%BB%9Bc-%C3%BAc/h%E1%BB%8Dc-ngh%E1%BB%81-t%E1%BA%A1i-%C3%BAc-b%C3%A1nh-v%E1%BA%BD-t%C6%B0%C6%A1ng-lai
    http://www.news.com.au/heraldsun/story/0,21985,25794858-2862,00.html
    http://www.bayvut.com.au/n%C6%B0%E1%BB%9Bc-%C3%BAc/tr%C3%B2-b%E1%BB%8Bp-trong-l%C4%A9nh-v%E1%BB%B1c-gi%C3%A1o-d%E1%BB%A5c-v%C3%A0-di-tr%C3%BA-%E1%BB%9F-%C3%BAc
    http://www.bayvut.com.au/n%C6%B0%E1%BB%9Bc-%C3%BAc/m%E1%BA%B7t-tr%C3%A1i-c%E1%BB%A7-du-h%E1%BB%8Dc-%C3%BAc
  6. thaopisces

thaopisces Thành viên mới

cung không hẳn các trường đều thế đâu bạn ah, cũng có trường uy tín chứ, quan trong la minh co kinh nghiem chon truong hay khong,đấy chỉ la con sâu làm rầu nồi canh thôi, hihi, theo tớ là thề
  7. vilonely

vilonely Thành viên mới

Chào anh chị.
    Em vừa mới tốt nghiệp và thi đại học, khả năng đậu đại học của em cũng khá cao nhưng cô em ở Úc gọi về và nói lo cho em đi du học Úc. Cô bảo em xem xét trường Charles darwin Uni và chọn ngành. Xin Anh chị cho em 1 số ý kiến về trường học này. Em muốn học marketing nhưng nhìn vào các ngành em không thấy marketing. MBA học trong vòng 1,5 năm. em đang lấn cấn ở chữ master. master và bachelor có sự khác biệt gì ạ?
    Em xin cám ơn
  8. vilonely

vilonely Thành viên mới

em xin gửi link cho anh chị ngó dùm em tí:
    http://www.cdu.edu.au/international/prospective/whatcanistudy/courses.html#business
  9. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Chak chắn là bà con bó tay em ạ. Anh thì khuyên em học ĐH ở nhà, nếu ko phải tự tìm hiểu khoảng 1 tuần rồi có gì thì hẵng lên đây hỏi, bà con mới trả lời nổi .
  10. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

em nó còn bé mà
    Master đại loại là Thạc sĩ em ạ , em phải tốt nghiệp Đại học rồi mới làm Thạc sĩ được . Còn Bachelor đại loại là đại học emậ , TH của em tất nhiên phải học Bachelor rồi
    Em nên tìm hiểu kĩ hơn nữa ( thường các em tuổi này ba mẹ tự quyết định ) nhưng nên tìm hiểu cho đỡ ... choáng.
    Anh thì cũng chưa biết trường Charles Darwin Uni nó ntn và em định học trường gì ở VN nhưng anh khuyên có cơ hội đi thì đi sớm đi em ạ ,em có người cô của mình ở Úc là lợi thế lớn đó