1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du lịch Balan

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi iceiceice, 14/01/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. iceiceice

iceiceice Thành viên mới

Du lịch Balan

Cho mình hỏi co tour du lịch nao đến Balan không? nếu đi bụi thì như thế nào, cần làm những thủ tục gì, phải chuẩn bị bao nhiêu tiền cho 1 tuần ở Balan.
    Làm ơn giúp mình.
  2. tigris

tigris Thành viên mới

Nếu bạn đi theo tour thì dễ rồi. Họ bảo gì làm theo đấy thôi. Có tour ko thì tớ không biết.
    Còn nếu thích thì xin visa rồi vào Balan tự đi. Như vậy thì khoáng đạt hơn. Việc xin visa vào Balan chắc cũng ko dễ vì người Việt mình ở bên đó nhiều. Nếu bạn muốn đi thì nên chuẩn bị sẵn một sổ tiết kiệm, một số giấy tờ cam kết của gia đình.... đảm bảo rằng bạn đến Balan chỉ để đi du lịch. Cộng với sau đó là đến sứ quán kể lể này nọ thì chắc được.
    Balan cũng không đắt đỏ so với một số nước Tây Âu nên việc du lịch bụi hoàn toàn có thể. Tớ nghĩ nếu bạn có thể mua vé máy bay sang đó được thì cũng có thể chịu được chi phí.
    Balan có nhiều cảnh quan đẹp. Nhiều thứ dính đến lịch sử. Người Balan thì nhân hậu, nhiệt tình. (dĩ nhiên cũng có người này nọ). Bạn có thể hâm nóng nhiệt tình đi của mình bằng việc tìm đọc cuốn truyện "Thầy lang".
    Nhiều tiền thì chi nhiều, ít tiền thì chi ít. Tớ tạm tính tối thiểu cho bạn giá khoảng 400 tới 500 nghìn tiền Việt gồm ngủ và ăn để sống.
    Nói chung là nên đi nếu bạn có thể. Đợi đến lúc ta hoàn toàn có thể thì sẽ vưóng bận chuyện thời gian hay gia đình...
  3. escape03

escape03 Thành viên mới

Bạn đang ở Châu Ẩu ??? nếu vậy Visa vào Balan sẽ rất dễ nếu bạn có giấy mời của người nhà bên đó. Như trường hợp của mình có giấy mời của người thân nên làm visa từ Đức sang Balan hết 31 EURO(ca tiền gửi bưu điện) và đúng 2 ngày nhận được.
    Balan giá cả không đắt nhưng đi lại bằng giao thông công cộng không được thuận tiện và dễ dàng như các nước Tây Âu. Ở Balan rất ít người nói được tiếng Anh biển chỉ dẫn hầu hết là tiếng Balan. Balan an ninh cũng không đuợc tốt và đặc biệt với người châu Á (đi đêm hôm phải cẩn thận).
    Mình cũng đi qua Balan vài lần và cũng chỉ đến vài 3 điểm sau :
    -Thủ đô Warsaw thực ra không có gì cổ kính cả vì hầu hết đã bị bom đạn tàn phá ,giữ lại đôi chút khu thành cổ . Các khu mới xây đều là nhà cao tầng + trung tâm mua sắm nhiều đến khó hiểu.
    - Thành phố Krakow là thành phố cổ trước từng là kinh đô , hơi xập xệ chút nhưng có khu pháo đầi + nhà thờ rất nổi tiếng.Ở Krakow còn có một mỏ muối được xếp vào di sản thế giới , người ta đào sâu xuống lòng đất ~ 300m(mình mới xuống đến 150m) tạo ra hệ thống hầm với nhiều chi tiết trạm trổ. rất đẹp.Ở dưới còn có nhà hàng phục vụ ăn uống luôn.
    Cách Krakow khoảng 40km (vùng Oswienchim tiếng Balan ko biết viết thế nào)có trại tập trung Auschwitz nổi tiếng rộng lớn của phát xít Đức trươc đây .Cái này rất đáng xem. tuy nhiên đến đó phải có xe oto vì theo minh thấy là không có bus hay tàu hoả nào đến đó cả .
    Kết luận là nếu đi Balan thì nên có người quen bên đó dẫn đi thì tốt hơn , tự đi rất là khó khăn.
    Được escape03 sửa chữa / chuyển vào 12:02 ngày 15/01/2006