1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du lịch bụi đến Mel & Syd

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi hailosp, 01/10/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hailosp

hailosp Thành viên mới

Vừa book được 1 vé đi Mel vào cuối tháng 4/ 2011 từ Hà Nội. Chưa đến Úc lần nào và đi có 1 mình. Vậy các bạn ở Úc giúp mình một số thông tin:

1- Thời điểm 30/ 4 - 8/ 5/ 2011 thời tiết sẽ là mùa nào? Quần áo như nào sẽ tiện và hợp?
    2- Đã xem qua giá KS ở Mel & Syd thì thấy cao quá, toàn tầm 100$ :-O. Ở hostel thì có tiện và an toàn ko ah? Có ai biết hostel nào ở Mel & Syd thì giới thiệu hộ em
    3- Giới thiệu cho em những điểm tham quan ở Syd & Mel, mỗi nơi em sẽ ở khoảng 3 ngày. Phương tiện đi lại ở những nơi đó

Xin cám ơn các bác
  2. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

1) Mùa thu, mặc đồ như tháng 9-10 lên Đà Lạt, xanh đỏ tím vàng tùy sở thích
    2) Hostel mà 6 người share cũng tầm 30 đồng trở lên, tùy vị trí. Nên ở khu vực trung tâm cho dễ đi lại.
    3) Phương tiện train/bus nếu không có car. Đi ba ngày ở Syd/Mel, thì nguyên ngồi train/bus và walking cũng đủ mệt rồi. Sydney rộng khoảng gấp 6 lần Tp HCM
    Mà bạn đã xin được visa chưa? Key point khi đến Úc là cái visa, không phải là book được vé máy bay.
    Du lịch Úc thường thì cần có gia đình, bạn bè, công ty ...bảo lãnh hoặc đi theo tour của công ty du lịch, không phải dễ tự đi 'bụi' như Thai, Malay, Sing đâu. Nếu không thì 'bụi' trên khắp thế giới thổi về đây ào ào rồi :-w
  3. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Sydney sao lại rộng gấp 6 lần được? Ngang Sài Gòn chứ. Nếu chỉ tính nội thành thì lại còn khác nữa.
  4. Kangaroo08

5. hailosp

hailosp Thành viên mới

Mà bạn đã xin được visa chưa? Key point khi đến Úc là cái visa, không phải là book được vé máy bay.
    Du lịch Úc thường thì cần có gia đình, bạn bè, công ty ...bảo lãnh hoặc đi theo tour của công ty du lịch, không phải dễ tự đi 'bụi' như Thai, Malay, Sing đâu. Nếu không thì 'bụi' trên khắp thế giới thổi về đây ào ào rồi :-w[/QUOTE]

Không phải "bụi" nào cũng giống "bụi" nào. Nhiều người ở Úc chẳng phải là bụi nhưng còn khổ gấp nhiều lần những người là bụi ở Viêt Nam đấy. Mới chỉ ở Úc thôi chứ có gì là ghê gớm mà sợ bụi nó bay ào ào đến. Mà ở đấy rồi chắc gì đã được đi du lịch bụi
  6. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Tùy định nghĩa. Wiki viết...ngô ngọng quá vì nhìn density với tổng diện tích lệch hẳn nhau. Sydney theo định nghĩa thông thường khoảng 2000 km2.
    http://www.sydneycity.net/sydneyfacts.htm

Còn tính đến tận Blue Moutains thì ko hợp lý.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Không phải "bụi" nào cũng giống "bụi" nào. Nhiều người ở Úc chẳng phải là bụi nhưng còn khổ gấp nhiều lần những người là bụi ở Viêt Nam đấy. Mới chỉ ở Úc thôi chứ có gì là ghê gớm mà sợ bụi nó bay ào ào đến. Mà ở đấy rồi chắc gì đã được đi du lịch bụi[/QUOTE]
    Ý chị ấy là anh đang ở Úc chưa thôi.
  7. Kangaroo08

Ý tôi muốn nói là: nếu bạn muốn đi du lịch Úc thì phải cầm chắc cái visa trong tay thì hãy đặt vé máy bay. Tại vì trừ khi bạn là công dân các nước phát triển ra, việc xin visa du lịch vào Úc lằng nhằng thủ tục, chứng minh tài chính và vẫn có thể bị từ chối bất cứ lúc nào, nhất là khi bạn xin theo diện tự do 'đi bụi'. Lúc đó có phải bạn tốn tiền mua vé máy bay không.

Lý do chính phủ Úc chặt chẽ trong việc cấp visa du lịch tại vì Úc luôn là tiêu điểm nóng cho các đường dây nhập lậu người bất hợp pháp, khách du lịch trốn ở lại. Đọc báo suốt ngày thấy chặn tàu vượt biên. Nếu nhập cảnh vào Úc mà dễ như vào Thailand, Singapore, Malay.... thì dân tứ phương đổ về, chính phủ Úc làm sao kiểm soát nổi xã hội và dân số.

Bạn hỏi người ta trả lời, không cảm ơn thì thôi, không rõ thì hỏi lại, tự nhiên ầm ĩ lên sướng mới chẳng khổ
  8. hailosp

hailosp Thành viên mới

Tôi không hề hỏi đến việc khó hay dễ xin visa mà cần phải cảnh báo theo cái kiểu sợ "bụi" nó bám vào người nhá. Biết đâu người trả lời thông tin này cũng từ "bụi" mà ra hay cũng từ vượt biên mà tới
  9. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Cũng đang tính đi Mel chơi nên thấy topic này vào đọc. Đọc tới bài bác này quả ko ngửi dc

Người ta đã có lòng tốt trả lời cho bác, và nhắc bác nên xin visa trước, bác ko cảm ơn thì chớ, còn lớn giọng chê người ta là dân "bụi" hay dân vượt biên. Vô duyên quá thể! Chẳng phải bác trả ko nổi 100$ thuê hotel nên mới kiếm hostel, vậy bác ko phải "bụi" là gì. Còn chê dân vượt biên nữa, hứ, bao nhiêu người bây giờ kiếm mọi cách để dc "vượt biên" qua Úc mà ko dc đó bác ạ ^:)^
  10. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Đúng là cũng nên nhắc pác ấy, chứ Úc ko phải là nơi muốn vào thì vào muổn ra thì ra. Có gì lại mất toi tiền vé máy bay. Gặp nhiều rồi nên cũng thấy ái ngại nhưng phản ứng thế thì chả buồn nói nữa...