1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du lịch Chùa Hương nhân dịp 30-04

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi hieu_sh13, 25/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hieu_sh13

hieu_sh13 Thành viên mới

Du lịch Chùa Hương nhân dịp 30-04

Xin chào tất cả các anh/chị/ các bạn và các em !

Hồi ra tết, lớp em đã định đi Chùa Hương tham quan một chuyến ! Nhưng vì nhiều lý do mà chưa thể đi đc ! Trong đó lý do lớn nhất là ngại đông và ko thuê đc xe !

Bây giờ, lớp em một lần nữa lại máu đi Chùa Hương trong dịp 30-04 này. Dự định khoảng 10-15 người, phân vân nên đi bằng ô tô hay xe máy ?

Em xin ý kiến của các anh chị và các bạn về vấn đề này ?

ĐI vào thời điểm này có hợp lý ko ? Chắc chắn là đỡ đông rồi ! Nhưng thời tiết ? Phong cảnh ? Dịch vụ thế nào ?

Em đã lâu chưa đi Chùa Hương - mới đi có một hai lần gì đó hồi bé. Cách đây ít lâu nghe thằng bạn kể kinh nhiệm lớp nó đi chùa Hương khủng quá - bị chăn tìên đò - tiền ăn - đánh nhau với mấy thằng trên đó !

Cụ thể là lớp nó đi đò do ko thỏa thuận trước nên bị đòi thêm mỗi đứa 10-15k gì đó, ăn thì bị chém đẹp ... chưa kể một đưa trong đòan suýt bị móc túi !

Các anh/ chị có kinh nhiệm gì không ạ ? mong hãy share cho em về vấn đề trên để chuyến đi được suôn sẻ !
    Xin cảm ơn rất nhiều !
  2. hieu_sh13

hieu_sh13 Thành viên mới

Từ HN đi chùa Hương bao nhiêu km ạ ?
  3. blue_hana

blue_hana Thành viên mới

Mùa này đi chùa Hương có khi lại hay đấy, không phải chen chúc và có thể thoải mái ngắm cảnh và lễ bái. Từ Hn đến chùa Hương chỉ khoảng 70km thôi nên bạn có thể đi xe máy cho cơ động và có thể tạt ngang tạt ngửa một số nơi khác ở địa phận Hà Tây. Nhưng mọi người chú ý nhớ đem theo mũ bảo hiểm và giấy tờ đầy đủ nhé, những ngày này các chú c/a chắc là đứng đầy đường. Với các dvụ ở chùa Hương như thuê đò và ăn uống thì nên hỏi giá trước và có thể mặc cả vì mùa này du khách cũng vắng hơn. Bạn có thể thuê đò đi Tuyết Sơn và Đền Đức Thánh cả cũng rất thú vị.
    Chúc bạn một chuyến đi vui vẻ!
  4. hieu_sh13

hieu_sh13 Thành viên mới

Xin cảm ơn chị !
    Vẫn mong được sự giúp đỡ của những người khác .
  5. Million_Roses

Million_Roses Thành viên mới

Mùa này đi chùa Hương vắng vẻ, thoải mái, tha hồ ngắm cảnh bạn ạ.
    Đi xe máy thì hơi nguy hiểm và không vui lắm. Bạn có thể mua vé xe của xí nghiệp xe bus - địa điểm NGuyễn Công Trứ hoặc trên đường Trường Chinh (ngã ba kho gạo - tớ quên mất tên đường rồi) 45,000/người/khứ hồi. Đi cách này bạn muốn đi bao nhiêu người cũng được.
    Xe sẽ đón các bạn tại hai điểm điểm trên. Đón ở Nguyễn Công Trứ trước sau đó sẽ đón ở Trường Chinh khoảng từ 5h đến 5h30 (giờ hẹn đón có ghi trên vé xe). Và sẽ đón các bạn về khoảng 17h30.
    Lên xe các bạn tán gẫu khoảng hơn 1 tiếng (nhiều nhất là 1h30) là đến nơi.
    Lưu ý: khi chuẩn bị đến chùa Hương, sẽ có rất nhiều cò lên xe và mời bạn đi theo họ. Các bạn thích rắc rối thì cứ việc theo cò. Giá vé nhà nước cho du lịch thắng cảnh và đi đò là 35,000/n. Giá của cò cũng như vậy. Nhưng bạn đi lại sẽ không được đường đường, chính chính, phải chui lui để trốn mấy anh soát vé, kiểm soát. Ngoài ra, bạn sẽ không được bảo hiểm.
    Tụi tớ thường mua vé vào cổng đàng hoàng. Sau đó, nể anh/chị cò nào lắm thì đồng ý cho họ chở đò. Họ sẽ cầm vé của mình vào thu xếp với ban quản lý để đò của họ được chở. Thông thường, khi kết thúc chuyến đi, tụi tớ bồi dưỡng thêm cho lái đò 20 khìn cho một đò 6 người.
    Toàn thanh niên thì mình khuyên các bạn nên leo núi chứ đi cáp nhanh lắm mất vui. Hơn nữa, leo núi các bạn sẽ tiết kiệm được 60K tiền cáp khứ hồi. Thời gian tương đối dài rộng nên các bạn không sợ về trễ đâu. Tụi mình thường lên động chính, sau đó vào một quán ăn gọi đồ ăn (nếu thuê chiếu thì 10K/chiếu).
    Xuống núi, lên đò vẫn còn sớm các bạn có thể trả thêm cho lái đò 7K/người đi chùa Phong Sơn và Động Hương Đài. Vào chỗ này cũng thú vị phết - thời gian đi vào, thăm quan, đi ra mất khoảng 1 tiếng.
    Ra bến xe. Bạn nhớ hỏi đường nhé. ĐI qua cổng chính,đến ngã tư rẽ phải, đi thẳng tiếp là ra bãi xe. Xe đã chờ bạn ở đó :-))
    Chúc có chuyến đi vui.
  6. hieu_sh13

hieu_sh13 Thành viên mới

20k cho một đò 6ng ấy ạ ? Thế thì họ sống bằng gì ? Em tưởng pải hết nhiều lắm (100-150k) cơ !
  7. Million_Roses

Million_Roses Thành viên mới

Hihi, bạn ơi tiền đấy là tiền mình bồi dưỡng thêm cho lái đò thôi. Tớ nói ở trên rồi mà, vé vào cửa là 35Khìn bao gồm tiền vé du lịch và tiền đò rồi. Ko có khoản 20N này thì nhà đò vẫn được ban quản lý thanh toán 11K/người trong cái khoản 35K mình đã nộp cho vé vào cửa thì phải (cái này là tớ hỏi lái đò thấy họ bảo vậy). 20K là trả thêm cho vui vẻ và đỡ điếc tai nghe xin tiền thôi Hihi, còn bạn thương lái đò thì có thể cho thêm.
  8. hieu_sh13

hieu_sh13 Thành viên mới

Ớ ... từ trưa đến giờ ko ai có ý kiến nữa ạ !
    Có lẽ em chọn cách đi bằng xe bus ở Nguyễn Công Trứ. Nhưng mà ko biết giờ nó còn chạy ko nhỉ - để mai em chạy đi hỏi xem !