1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du lịch Đức

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi chut_chit83, 09/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. honigsberg

honigsberg Thành viên mới

Bạn hiền đi từ Stuttgart tới Heidelberg mất 40, là cả đi lẫn về hay là chỉ đi thôi đấy? Tớ thấy cũng được đấy. Hi vọng từ nay đến hôm đấy họ đàm phám xong rồi, chứ không lại đình công thì khổ.
    @ bác gì đó: Bác ơi, cái ngày đình công bác có đi tàu không thế. Em đây số xui bác ạ, ngày hôm đầy ngồi tàu mất mấy tiếng đồng hồ. Sáng đi làm thì nó bảo tàu của em nó không chạy hôm nay, phải gọi taxi mất gần 60,, đau thế đấy. Chiều ngồi tàu đi Berlin, IC bác ạ, không có vần đề gì hết, đúng giờ giấc, mỗi tội đến Bremen nó ứ vào ga được vì cái tàu RE nó đình công nó đỗ ở cái Gleis đấy. Khổ thế đấy, ngồi đợi bao nhiêu lâu, cũng may cái tàu sau nó cũng chậm nên vẫn kịp. Nói chung Bahn nó đình công thì kiiểu gì cũng bị ảnh hưởng, không ít thì nhiều. Hôm nay nó còn đặt đơn lên lần nữa để đòi IC và ICE cũng được đình công đấy. Lạy trời cho nó trôi qua nhanh chứ không mất thêm 60, nữa thì tháng này nhịn ăn.
  2. matthias

matthias Thành viên mới

Bạn hiền đọc lướt rồi, tớ nói là tổng cộng mà, ý là cả đi lẫn về hết gần 40,. Nhưng mà lớ xớ vớ phải đình công thì cũng phiền toái nhỉ. Căn bản là tớ muốn đi Heidelberg cho biết. Giá mà được ở đến tận Weihnachten thì thế nào tớ cũng mang túi ngủ đến gõ cửa nhà bạn hiền xin tá túc nhờ đấy. Tớ vẫn chưa có dịp đi Weihnachtsmarkt bên Đức lần nào.
  3. bmngoc

bmngoc Thành viên mới

Đi về trong ngày thì mua vé bang đi, vé single BW 17,, đi toàn bang trong ngày, đi lại tàu xe ở HD luôn thể. Mỗi tội vé bang mà ko phải cuối tuần thì hình như từ 9h mới đi được. Có tàu RB thẳng ST-HD hết 1h30 thì phải. Chúc bạn đi chơi vui vẻ nhé.
    Được bmngoc sửa chữa / chuyển vào 08:52 ngày 18/10/2007
    Được bmngoc sửa chữa / chuyển vào 08:53 ngày 18/10/2007
  4. liebe_anni

liebe_anni Thành viên mới

5. liebe_anni

6. philippe

philippe Thành viên rất tích cực

ặc ặc, bạn lấp lửng thế này làm tớ rất chi là sốt ruột nhá, làm ơn chỉ dẫn tớ chút. Tớ chỉ ở đấy từ 10h đến 18h nên chắc chỉ đi loanh quanh 1 vài chỗ trung tâm gọi là cưỡi ngựa xem hoa tí thôi. Tìm được trang này http://www.cvb-heidelberg.de/ nhưng có thổ địa gà bài trước thì vẫn hiệu quả hơn. Tớ danke bạn trước.
  7. liebe_anni

đầu tiên là bạn đi xe bus hoặc S-Bahn đến Bismarckplatz, đến đây thì đi bộ dọc Hauptstrasse, đây là phố buôn bán ở Heidelberg, còn nếu bạn không hứng thú Einkaufzentrum thì có thể đi Bus số 33 hoặc 11 đến Schloss luôn.
    Nếu đi bộ khoảng 15'''' thì bạn sẽ thấy ở bên phải là Uni Heidelberg, Uni lâu đời nhất nước Đức, đến Uni thì nên đi thêm 1 chut để ngắm UB (Uni Bibliothek), rất đẹp và ấn tượng đấy, bên cạnh là Peter Kirche.
    Sau khi xem xong 1 phần nhỏ của Uni, bạn quay trở lai Hauptstrasse để đi tiếp đến 1 nhà thờ rất lớn nữa (tên là gì tớ quên mất rồi), rồi tiếp theo là Karlsplatz, từ đây bạn có thể nhìn thấy Schloss từ dưới lên, vì Schloss ở trên núi mà.
    Bạn có thể lên Schloss bằng 2 cách, đi bộ hoặc bằng Bergbahn, mình thì nghĩ nên đi bộ hơn vì leo cũng nhanh thôi, tầm 10 -15'''' là cùng. Xem Schloss khoảng 1h (nhớ xem cái bình rượu to đùng nhé, và cả bảo tàng về thuốc y dược), sau đấy bạn vào Schlossgarten, chụp ảnh từ trên xưống dưới cực đẹp luôn. Nhìn thấy sông Neckar và toàn cảnh từ trên xuống. Theo như mình biết Schloss ở Heidelberg được đánh giá là 1 trong 3 Schloss đẹp nhất nước Đức.
    Sau khi thăm Schloss bạn đi xuống rồi quay trở lại Hauptstrasse, đi ra Alte Bruecke, cây Cầu nổi tiếng ở HD. Bạn đi 1 đoạn đến giữa cầu có thể chụp ảnh từ Alte Brueke lên lâu đài, mình chụp không biết bao nhiêu lần rồi.
    Đến đấy chắc tầm trưa, bạn đói thì có thể ăn ở Mensa dành cho sv, hoặc nhiều tiền hơn 1 chút thì ăn luôn ở Hauptstrasse, mình thích cái
    cửa hàng Ý ở ngay cạnh nhà thờ, đối diện với khách sạn 5 sao (khách sạn này nổi tiếng vì cách đây rất lâu đường Haupstrasse bị 1 trận hoả hoạn và cả phố chỉ còn mỗi khách sạn này không bị cháy rụi sau thảm họa đấy, nên bây giờ khách san này nổi tiếng lắm) còn nói chung ở trên thì có nhiều quán ăn lắm, thích quán Vietnam thì có thể ăn ở Dong Dong, nhưng nói thật phở ở quán này chẳng ngon bằng chị em ở HD nấu hihihihi
    Sau khi ăn xong, nghỉ ngơi 1 lát rồi quay trở lại Alte Bruecke và leo lên Philosophen Weg, càng lên cao càng đẹp, hihi, nhưng hơi mệt 1 chút nên bạn phải nghỉ, yên tâm, ở mỗi chặng leo đều có điểm nghỉ chân. Lên trân đấy sẽ nhìn toàn cảnh Altstadt từ phía đối diện của Lâu đài. Mình tính lên Philosophen cũng mất đến 1h rồi đấy.
    Xem xong cảnh trên đấy rồi đi bộ xuống Neckar Wiese, đi dọc bâi cỏ thì tuyệt vời, lang thang cũng mất ít nhất là 1h, hoặc hơn tuỳ bạn. Về HD thì đi như vậy là ổn, mình thường dặn bạn bè đi từ 10 đến tầm 4h chiều là ok, còn lâu hơn là do bạn thích khám phá hoặc nán lại chụp ảnh.
    Thăm mọi người ở HD cũng hay, SVVN cực kì thân thiện, nấu ăn ngon nổi tiếng, hihihi. Còn nhiều nơi hay lắm, nhưng 1 ngày đi vậy là ổn.
    Can gi ban *****i, hichic, lai nho nuoc Duc roi....

Chị sửa lại bài này với chữ tiếng Việt có đấu cho mọi người dễ đọc nhé. Nội dung 100% không thay đổi...
    Được tunphuong sửa chữa / chuyển vào 04:15 ngày 20/10/2007
  8. TamThai

TamThai Thành viên mới

Nói đến Heidelberg mà ko nhắc đến bờ sông Neckar vào mùa hè thì thiếu sót quá. Tiếc là bây giờ vào mùa đông rồi. Ôi nhớ những ngày hè ở bên bờ sông Neckar quá.
  9. liebe_anni

Em cám ơn chị Tunphuong nhiều, có dịp về Việt Nam em sẽ Angebot chị 1 Stadtfuehrung ở Hà Nội, hihihihi.
  10. liebe_anni

không biết anh (chị, bạn) là ai và đã gặp ở HD chưa? Nếu là chị Dung hay chị Thúy thì em biết rồi còn chưa thì pm cho em, mình thành lập 1 hội Heidelberger ở HN, hihihihi
    Em cũng thích đi dạo trên Neckarwiese, ngày trước toàn đạp xe hoăc đi dạo ở đấy, thích thật..