1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du Lịch HN - vài điều cần hỏi

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi ruanweixin, 02/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ruanweixin

ruanweixin Thành viên quen thuộc

Du Lịch HN - vài điều cần hỏi

Các Bác cho Em hỏi một số địa chỉ sau ở HN:
    1. Chả cá Lã Vọng
    2. Thành cổ mới mở ở HN
    3. Lăng Bác
    Các Bác cho Em biết giờ giấc mở/đóng cửa luôn với.
    Ngoài ra các Bác có thể tư vấn giúp Em một vài chổ có thể đi chơi trong 2 ngày được. Em dự tính là sẽ đi Hạ Long (tour của Sing Café từ chiều thứ 6, ngủ đêm trên biển, sáng ra Các Bà, vào rừng quốc gia chơi đến CN rồi về. Các Bác thấy vậy có được không? Em chưa có kinh nghiệm nhiều lắm nên nhờ các Bác chỉ giúp.
    Cảm ơn các Bác.
  2. vuthang

vuthang Thành viên quen thuộc

Giúp tí nhá:
    Chả cá Lã Vọng: Phố Nguyễn Trường Tộ, tớ cóc nhớ số nhà. Mở cửa thì vô tư. Giá 01 suất từ 50 - 80 khìn. Còn một quán nữa ở phố Chả Cá nhưng lâu lắm tớ chẳng đưa khách vào đó nên không update thông tin.
    Thành cổ Hà Nội: Miễn phí tham quan, giờ đón khách từ 08h30 đến 11h30 và từ 14h00 đến 16h30.
    Lăng Bác: Chỉ đóng cửa vào thứ 2 và thứ 6.
    Còn đi Tour 2 ngày thì có rất rất nhiều, cái quan trọng là bạn định chọn đi theo hình thức nào, dã ngoại, biển..
    - Chùa Hương
    - Hạ Long
    - Hạ Long - Cát Bà
    - Tam Cốc - Bích Động - Cúc Phương - Phát Diệm.
    - Mai Châu - Hoà Bình
    ..
    Theo tớ, bạn nên tham khảo tour Open của mấy đơn vị vì họ tổ chức tour hàng ngày, chứ mình không tự xây dựng được vì chi phí sẽ cao., trừ trường hợp mình có đông người.
    Mà này, nếu đi Rừng Quốc Gia Cát Bà thì nhớ chụp ảnh nhá, ở đó có con lừa nặng 1 tấn đấy. cứ đi đi rồi sẽ thấy.
  3. hocnghe

hocnghe Thành viên mới

Góp vui ít nha:
    - Chả cá ở Nguyễn Trường Tộ số nhà 169. Suất ăn từ 70k trở lên. Còn 1 quán hình như ở 64 Lãng Ông ( nhầm xin đừng chửi).
    - Hoàng Thành: Giống như VuThang nói đó.
    - Lăng Bác: Cũng giống VuThang nói luôn nhưng xin bổ sung. Thứ 2 và 6 tuy không vào " chiêm ngưỡng " vị cha già của chúng ta được nhưng vẫn được vào thăm quần thể Lăng của Người: Ao Cá, nhà sàn hay chùa Một Cột.
    Còn đi Cát bà, vào thăm rừng chán chết chẳng có gì. Đi thuyền ra nhà bè " Tuyết Béo" hay gì đó mà nhậu.
    Xin hết.
  4. ruanweixin

Các Bác nói sao chứ Em đi Các Bà một lằn thấy đã lắm mà, chỉ hơi chán là trên đảo ko có gì nhưng nếu leo lên đỉnh núi thì tuyệt cú mèo luôn. Các bác nhắc nhở Em như vậy chắc để Em xem lại.
    Các bác cho Em hỏi là có tour nào đi Hạ Long từ chiều thứ 6, ngủ trên vịnh, sáng hôm sau dạo Vịnh rồi chiều Thứ 7 về HN không ạ? Nên đi theo Tour của ai (Sing, Fidi, SGTourist...)
    Ngoài ra có tour đi Tam Cốc - Bích Động, sáng đi chiều về không? Chi phí khoảng bao nhiêu? Nên đi theo Tour của ai?
    Chả cá Lã Vọng chổ nào là nơi cần đến trước khi chết?

Các Bác giúp Em nhé.
  5. vuthang

vuthang Thành viên quen thuộc

Tại sao bạn nói: "chỉ hơi chán là trên đảo không có gì nhưng nếu leo lên đỉnh núi thì tuyệt cú mèo luôn" hay thật, đã không có gì lại còn tuyệt cú mèo. Chắc mấy bữa nữa tớ cũng phải lên đỉnh núi phát.
    Đi Hạ Long có tour ngủ đêm trên Vịnh, tớ chỉ biết bọn Sinh là tổ chức tour này thường xuyên. Cụ thể thế nào thì phải liên lạc với người ta nữa chứ. Vì lịch tour của đơn vị này là bán theo hành trình xếp trước (như xe tuyến đấy). Tam Cốc - Bích Động cũng tương tự.
    Về cái vụ Chả cá Lã Vọng thì theo tớ: Chết đi rồi đến chứ đừng đến trước khi chết. . Tớ thì hay đến chỗ Nguyễn Trường Tộ thôi, với lại tớ chưa một lần cảm thấy ngon vì toàn xơi theo suất "nội bộ". Thế mới đau..u.u.u.u.u.
    Tớ hiệu chỉnh luôn cho bạn nhá: Cát Bà chứ không phải Các Bà đâu nhá, hai cái đó khác hẳn nhau. Các Bà nghe có vẻ vui hỉ, nhưng đi Cát Bà thì toàn Các Cô, các em, các chị thôi.
    Thế nhá, chúc chuyến đi vui.
  6. vuthanhminh

vuthanhminh Thành viên rất tích cực

vụ đó mình chọn đề tài viết về Thành cổ Hà Nội và vùng lân cận , lang thang o đó tìm tư liệu mà .
    hết tháng 10 là thành cổ sẽ đóng cửa để khôi phục lại một số khu vực cho trọn vẹn , nên nếu ai muốn đi thì tranh thủ đi đi !!! không thì chờ nó làm xong vậy !!
    to ruanweixin : Bạn có thể tự đi được chú không cần mua Tour , đi Theo Tour không hay lắm ! còn thuê tàu và ngủ trên vịnh thì cứ việc , vì tàu nào giờ cũng có khoang phòng ngủ ở dưới , không thích có thể ngủ trên boong , vì mình thuê tàu theo ngày nên toàn quyền quyết định làm gì , đi đâu v..,mà !!!
  7. ruanweixin

Cảm ơn các Bác đã chỉ Em, chả là lần này có Sếp của Em đi mà Sếp là nữ nữa cho nên Em mới chọn tour đi cho an toàn đó mà.
    To VuThang: xin lỗi vì đã không chú ý đến chính tả khi viết tên địa danh. Lần trước Em có đi Cát Bà một lần rồi, lần đó Sing Cafe có cho tự do chơi từ chiều đến tối trên đảo nhưng đi hoài mà ko có gì cả chỉ có việc tắm biển (phải mua vé), và mua dâm thôi. Đến sáng hôm sau mới bắt đầu vào Rừng Quốc gia Cát Bà, leo lên đỉnh núi cao nhất, rồi sau đó lên cái tháp trên đỉnh núi đó ngắm toàn cảnh Cát Bà, trên đó rất là đẹp, hầu như khách du lịch nào trong đoàn khi lên tới đó đều không muốn xuống.
    Thế HN có nhiều quán bán chả cá Lã Vọng lắm à?
  8. jameguide

jameguide Thành viên mới

Xin chào các bạn cho mình tham gia vài ý kiến nhé.
    Nếu bạn muốn thưởng thứ Chả Cá Lãng Vọng thì hiện nay Hà Nội có 4 điểm thì phải.
    1 - Chả Cá Lã Vọng ( Phố Chã Cá)
    2 - Chả Cá Lã Vọng ( Cơ sở 2 ơ Nguyễn Trường Tộ)
    3 - Chả Cá ( Đường Thành)
    4 - Chả Cá Thuý Hồng 44 Hàng Tre Tel: 8257924, Ms. Thuý
    Còn đi 2 ngày theo mình thấy Cát Bà hấp dẫn lắm.
    Bạn đi từ Hà Nội đến Hạ Long, sau đó đi tàu từ Hạ Long tham quan, tắm biển...... rồi chiều đến Cát Bà ( trời con đường tàu chạy đi tuyệt vời, tôi đã đi hơn 10 lần mà cũng còn thích. )gần đến Cát Bà tàu dừng đảo khỉ, tắm thích lắm ...xung quanh toàn là đảo bao và mình có thể bơi vào đảo khỉ...hoặc đi bằng xuồng chèo.. Tàu đến bãi bèo xe sẽ đón đưa về trung tâm Cát Bà. Ở đây KS nhiều lắm, cái lớn nhất hình như là KS hoàng Tử Tối có thể ra cầu tàu đi xuống vịnh ăn tối trên tàu ( đội ngũ này phục vụ luôn đưa đón, nhớ ăn món bao tử cá tuyệt cú mèo nhé!)
    Ngày hôm sau mua tour đi tham quan vườn quốc gia Cát Bà. Tham quan Động Trung Trang ( đẹp và hấp dẫn lắm) sau đó đi vào nhà giới thiệu nghe thuyết minh hay lắm, sau đó đi bộ xuyên rừng, ăn trưa picnic, rồi đến làng ( tôi quên mất tên bạn nào nhớ nhắc hộ) đi bộ sẽ xuyên qua 1 cái hang giống như cổng làng hihiii, hay lắm muốn vào làng phải đi xuyên qua cái hang này, đây cũng là làng sơ tán của bà con Hải Phòng trong thời kỳ chiến đấu chống ném bom miền bắc ấy. Sau đó tàu đón đưa về Vịnh Lan Hạ, thêm buổi tắm mát nữa.
    Thôi ở thêm ngày nữa nhé!:
    Còn đi về bạn có thể đi tàu cao tốc từ Cát B về Hải Phòng hoặc đi đường bộ,cũng được.
    Hì Hì thật tình thì đấy chỉ là một cách đi còn có thể đi bằng đường bộ ra đảo còn đẹp nữa, mỗi cách đi có cái hay riêng.
    Chúc bạn cảm nhận được Cát Bà đảo DL hấp dẫn của Hải Phòng Nhé!!!!
    Nhớ đi về báo cáo tại sao tên Cát Bà nhé!!!!! hihi, vui thôi tìm hiểu nhé để còn có chuyện mà nói cho sếp nghe rồi sếp nghiền bạn luôn, lần sau đi đâu thì chỉ đi với bạn thôi hiiiiiii, rồi thì...
    Chúc bạn được sếp (!!!) sau chuyến đi Cát Bà.
    Jameguide
  9. gianghotieutu

gianghotieutu Thành viên mới

Cho em hỏi cái
    Nếu em muốn đưa bạn đi xem mấy cái làng quanh quanh Hà Nội, thì em nên đưa đi thế nào? (ví dụ: Đường Lâm, Bát Tràng (còn gì nữa ?)
    Em thấy kể, gần HN có cái làng nào mà cả làng làm quách (quan tài bằng đá), cái nào hỏng lôi ra làm hàng rào, cái làng đấy tên gì, ở đâu ạ?
    Em cám ơn nhiều
  10. jameguide

jameguide Thành viên mới

Xin chào bạn đây là cái Đường Lâm nè.
    Hà Hội Đường Lâm
    Bạn biết không nếu chúng ta đi bằng xe máy ra ngã tư Sở..... bạn đi đến đường về Sân Vận động chính ( Chắc ai cũng biết) bạn đi thẳng là về Hướng đi Hoà Bình đấy, chạy cuối đường này bạn sẽ gập ngã ba nếu rẻ trái là đi về Hoà Bình Mai Châu còn mình rẻ phải sẽ đi về Sơn Tây, con đường này đi rất đẹp, ngang những cánh đồng và chúng ta có thể dừng chân tham quan khu di tích đền Và rất đẹp. Từ Đường cái vào đền Và không xa lắm nhưng con đường với những hàng cây thì tuyệt vời và mát mẻ nữa. Tiếp tục bạn về Sơn Tây nơi đây có nhiều di tích nhất là thành Sơn Tây rất nổi tiếng trong lịch sữ Việt Nam Ta từ thời Phong kiến và đến cả cuộc kháng chiến chống mỹ Cứu Nước nữa. Sau đó bạn về làng Cổ Đường Lâm. Đi bộ vào làng, đầu làng là cây đa với ngôi Miếu nhỏ, bên tay phải là ao làng.... cảnh rất đẹp. Vào trung tâm làng bạn không thể tưởng tượng những con hẻm nhỏ nhưng tất cả các nhà đều xây bằng đá tổ ong rất đẹp. BẠn có thể đứng ở vị trí nào chụp ảnh cũng ấn tượng. Có thể vào tham quan một vài nhà cổ. Tour này rất hay đó. Ngoài ra còn dừng chân tham quan nơi thờ Phùng Hưng, Ngô Quyền nữa. Đây là làng có hai vua ở Việt Nam ta.
    Kết hợp với tour này bạn có thể đi cách khác tham quan chùa Thầy và xem làng nghệ nhân làm những con rối để múa rối nước. Nơi có bia Sùng Diện Thiên Linh ( 1211) nói về nghệ thuật múa rối nước của Việt Nam ta. Từ Chùa thầy đi xe trong những đường làng rất đẹp để đến được chùa Tây Phương và đi Đường Lâm cũng được. Hiện nay các công ty Du Lịch Phía bắc ta chưa tổ chức, nhưng tôi vừa đi cho 1 công ty du lịch Phía nam tổ chức đi bằng xe đạp khách rất thích, nhất là Đường Lâm, nếu chúng ta biết khai thác tốt và giữ gìn thì có thể nơi đây sẽ là HỘi An của phía bắc ta. ( Nói thì nói vậy thôi chứ Hội An là mang dáng dấp của thương cảng, còn Đường Lâm sẽ mang dáng dấp của một làng cổ dưới triều đại phong kiến Việt Nam)
    Chúc các bạn khám phám thành công và chúc Đường Lâm sẽ là điểm lý thú trong tương lai.
    Jameguide