1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du lịch Huế, những điều cần biết.

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi ione0net, 10/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ione0net

ione0net Thành viên mới

Sorry các bạn vì bận quá nên không report sớm được:
    Tour của mình:
    Tối 19h đi Tàu , sáng hôm sau đến Huế, Nhận phòng nghỉ, sau đó làm ngay một chuyến xích lô(đắt lòi mắt ) đi chợ Đông Ba (chẳng có gì), do book KS không tốt nên chiều phải chuyển sang KS khác tốt hơn, do bà con mệt nên chiều hôm đó nghỉ ngơi, gần tối đi bộ dạo phố(đường phố trong Huế cực sạch, mát , nhiều cây, rất rất hiếm thấy ô tô di trong T.Phố, mình thấy khoái nhất là đi bộ ở đây) .
    Đi bộ mỏi chân làm chuyến xích lô đi loanh quanh T.Phố, đi ăn Bánh ở Bà Đỏ ,hình như là Phố Nguyễn Bỉnh Khiêm, có rất nhiều loại bánh, mà rất ngon(nghĩ giờ vẫn thấy thèm ) . Sau đo đi làng Lụa, ở đây Áo dài cực đẹp. Sau đó đi uống Trà Cung Đình(cũng rất ngon) , tiếp tục đi lòng vòng rồi về Ngõ Hẻm (trên đường Hùng Vương) ăn Chè(hôm đó ăn muộn, nhiều loại hết , cảm giác ăn không ngon lắm), trên đường về KS book Tuor(Sing Cafe) đi thăm quan cho sáng hôm sau và xe đi Hội An . Đêm đi ăn Bún Huế (ngon tuyệt). Kết thúc một ngày cực đã.
    Sáng hôm sau 7h30 xe đón đi Tour, trên xe 40% là người Nước Ngoài. Đầu tiên là đi thăm Lang Minh Mạng, sau đó đến Lăng Khải Định, Làng Nón, làng Hương, rồi đến Lăng Tự Đức, trưa về Huế ăn cơm trưa tại Sing Cafe(khá ngon, lịch sự). Chiều 1h30 xe đón đi thăm quan Đại Nội, sau đó lên Thuyền đi thăm chùa Thiên mụ. Kết thúc một Tour đi quá mệt mỏi(vì thời tiết nóng kinh khủng).
    Chiều đi ăn Cơm Hến(món này ai ăn không quen không ăn được, không ngon lắm, mình làm 2 tô ) , ăn xong chị em thấy thèm bánh, thế là làm chuyến taxi sang Cung An Định ăn bánh tiếp . Ăn xong về đi Du thuyền nghe Ca Huế trên sông Hương, thả đèn Hoa Đăng rất mát mẻ, Thuyền về bến , lên bờ ngồi làm con Mực nướng uống Beer quá tuyệt. Kết thúc một ngày nữa thật vui vẻ.
    Sáng 8h xe của Sing Cafe đón đi Hội An, đến Lăng Cô dừng 15 phút, phải nói là Biển Lăng Cô cực đẹp, nước trong xanh nhìn thấy tặn đáy, cát to sạch sẽ, mỗi tội ở đó hơi buồn vì vắng vẻ. Xe đến H.A tầm 11h30 , bắt taxi vào phố Hai Bà Trưng, ở đây KS sát nhau nhiều vô kể, chọn lấy một cái sau đó đi ăn trưa, chiều tối đi dạo Phố cổ, ăn Mỳ Quảng(ngon) , bánh đập... mua đồ linh tinh, tối về book xe đi Mỹ Sơn.
    Sáng hôm sau xe đón đi Mỹ Sơn, trên xe 80% là người Nước ngoài, ở Hội An toàn thấy Tây thôi á. Vào M.S phải nói là mệt, toàn đi bộ , hic, trưa khoảng 1h về đến H.A , ăn trưa,book xe sleeping bus(giường nằm) để hôm sau về HN. Nghỉ ngơi chiều taxi đi ra Biển, ăn đồ hải sản, tối về H.A lang thang phố cổ, mua đồ, đêm mượn được 2 cái xe đạp của 2 bạn người Nước ngoài đi lang thang vào Bar ngồi uống beer tươi, trong bar có mỗi mình là người Việt . ở H.A cảm giác rất yên bình, đường phố vắng vẻ, đa số là người nước ngoài . Lại kết thúc một ngày khá thoải mái.
    Sáng hôm sau dậy ăn sáng, lại đi vào phố cổ mua đồ , 2h xe đón về HN. 5h đến Huế dừng ở Huê 30 phút sau đó thẳng Hà Nội tiến. Sáng hôm sau 7h về đến HN. kết thúc chuyến đi để lại nhiều kỷ niệm và lưu luyến.
    Sau đây là một số lưu ý và rút kinh nghiệm:
    - Nên book xe giường nằm đi , thứ nhất giá rẻ, nhanh, được dừng nghỉ giữa đường, thoải mái, (chú ý phải hỏi xe có toilet trên xe luôn nhé , không có cái này là bí lắm đóa ) .Đi Tàu thì phải mua giường nằm, mà đi mệt lắm.
    - Khách sạn trong đó nhiều vô kể , chất lượng rất khác nhau, nên tham khảo và đặt trước. Hôm mình vào ở KS Trường Giang, phòng 350k view cực đẹp.
    - Ở Huế cũng nhỏ thôi , nên các Phố san sát nhau, đi lại dễ dàng. Nhưng chú ý đi xích lô trong đó đắt hơn cả Taxi. Tền đi lại trong đó tốn kém cực kỳ. Nên cân nhắc việc chọn phương tiện đi lại. Đi bộ dạo phố trong đó vào buổi chiều tối rất thích, ngoài ra nên cử một người chuyên trả lời cánh xích lô và xe ôm vì hễ cứ đi bộ ra ngoài đường là y rằng họ bám theo, mệt.
    - Sing Cafe chất lượng dịch vụ tốt, hướng dẫn viên pro.
    - Ca Huế thì thất vọng vô cùng, giờ họ làm công nghiệp quá, chán. Chú ý khi đi nghe Ca Huế , trên bàn có một đống Hoa Hồng để tặng ca sỹ, các bạn không nên lấy tặng vì nhà Thuyền tính 5k/1bông đó , hoa thì héo, các ca sỹ nhận hoa xong vứt luôn trên đó, lởm. Được cái ngồi trên thuyền mát lạnh. Hôm đó mình đi được chiêm ngưỡng Cầu Trường tiền đổi mầu đẹp phê luôn.
    - Nên ăn hết các đồ ăn đặc sản trong đó vì nó cực ngon. Beer Huda uống thơm, ngon.
    - Lăng tẩm ở Huế cực đẹp và rộng, đi bộ nhiều, thời tiết rất nóng, vì thế các bạn nên suy nghĩ trước khi đặt tour cả ngày hay chỉ nửa ngày thôi, mình nghĩ khó mà đi hết cả ngày được vì mệt lắm.
    - Hội An có cảm giác yên bình, trong đó đa số là Tây nên dịch vụ cũng lịch sự hơn, ở Hội An chỉ nên ở một hôm thôi, Mỹ Sơn nếu ai k mệt thì cũng nên đi. Vào đây, đảm bảo các bạn sẽ nghe toàn tiếng Anh thôi á. KS trong Hội An thì khỏi lo, quá nhiều và phòng cũng được, chọn cái nào view đẹp đẹp và thoáng thì ở. Đồ ăn ở H.A thì k có nhiều, các Bar trong đó chán lắm, toàn Tây mà chẳng có gì đâu. Con người trong đó lành tính. Biển khá đẹp, đồ hải sản khá đắt, nếu k thích ăn lắm thì bỏ qua.
    Kết thúc chuyến đi, tổng kết lại thấy tốn nhất là tiền đi lại . keke
    Trên đây là một vài kinh nghiệm của mình, các bạn tham khảo nhé.
  2. loveme_lovemycat

loveme_lovemycat Thành viên mới

Em chỉ đi Huế thui vì không có nhiều thời gian và sợ mệt nữa. Bác ko đi biển Thuận An à? Em định đi biển đấy mà không biết có đẹp ko. Bác cho cái con số tổng thiệt hại cụ thể dùm em đi

được Zorzo sửa chữa / chuyển vào 23:50 ngày 27/08/2008
  3. ione0net

ione0net Thành viên mới

Tổng thiệt hại sẽ khác nhau tuỳ vào việc chi tiêu của bạn chứ. keke . cứ tính lên la biết, tiền xe đi vào ra + tiền nghỉ KS trong bao nhiêu hôm + dự trù chi phí đi lại ăn uống ở đó . tiền xe khoảng 250K /1người cả đi về là 500K. nghỉ KS khoảng 300k/1 phòng. cứ thế mà tính, chi phí phát sinh thì chỉ là khoảng khoảng thôi á.
  4. novemberrain1341987

novemberrain1341987 Thành viên mới

Rambo ra Phạm Ngũ Lão mà hỏi xe Open Tour
    Các hãng trong đó chả biết rõ, biết mỗi Sinh Cafe thôi
    Hoặc ra ga hỏi vé tàu SH2 xem. Đây là tàu giá rẻ, chạy cũng nhanh lắm.
    Hình như chạy từ ga Sài Gòn là 14h30, đến Huế là 16h30 tối hôm sau, vậy là khoảng 14 tiếng
  5. mailanthao

mailanthao Thành viên mới

Em cũng vừa kết thúc chuyến thăm quan Huế vào sáng nay.
    Giờ vào ngó nghiêng và góp vui với các bác vài kinh nghiệm còm gọi là....hi vọng tư vấn phần nào cho các bác chuẩn bị lên đường vào Huế.
    Lưu ý là em chỉ dám tư vấn cho các bác không phải dân Huế lần đầu tiên tò te đi Huế như em thôi đấy nhé, đối với các "thổ dân Huế" thì em xin "miễn dịch" ạ
    Tiêu chí của chúng em khi đi tour này là: "du lịch bụi kiểu lượt phượt"...nhưng không ngờ cuối cùng vẫn ăn chơi toé loé với giá rẻ bất ngờ vào đúng dịp Lễ 02.09.
    I/ Đi lại và ăn ở:
    - Thứ nhất là về đi lại: Đâu đó trong topic rủ nhau đi Huế vào 02.09 có bác chê ỏng chê eo là xe Hưng Thành chán, mất đồ, không an toàn, vệ sinh kém...vv và vv... Nhưng đoàn em vẫn mua vé giường nằm của Hưng Thành. Lý do tại sao ư?
    1 - giá vé hợp lý: 200K/1 giường nằm 1 người. Trong khi em cũng đã đi khảo sát chán giá vé của Sinh Cafe: 280K; Hoàng Long: 380K; Camel: 250K. Nhưng lưu ý các bác nên mua vé sớm ngay khi đã quyết định chắc chắn đi vì kinh nghiệm cho thấy mấy bạn muốn join vào nhóm của em chỉ sau có 2 ngày mà phải mua vé với giá: 250K...hê hê.
    2 - Còn vấn đề an toàn: mất đồ or not là do mình hết thôi, em để đồ đạc, máy ảnh, mobile, ipod trên giường ngủ say sưa mà cũng chẳng mất mát mảy may gì. Còn valy và balô thì họ cất trong cốp xe rồi...hay tại số em may mắn nhỉ???
    3 - Còn vấn đề vệ sinh: Thật ra thì với bất kể hãng xe Opentour nào thì tất cả những cái xe đó khác gì nhà trọ công cộng, muốn sạch thì về giường nhà mình nằm đảm bảo ok về sạch sẽ..Em vốn bị huyết áp thấp nên hay say sưa thấy được nằm khểnh từ đầu đến cuối là đã thấy okie rồi, còn chăn và gối cảm thấy không đủ tin tưởng thì khỏi dùng, em đắp khăn bông tắm cả lúc đi và về...thế là ngon.
    Tạm xong vụ đi, kẻo mod lại tưởng em vào quảnh káo miễn phí cho nhà xe Hưng Thành...
    - Thứ 02 là khách sạn: Sau 3 ngày lượn lờ hết các phố phường kinh thành Huế, em thấy mấy phố Nguyễn Tri Phương, Phạm Ngũ Lão, Nguyễn Thái Học, Chu Văn An...vv đều có rất nhiều ksạn mini nội thất ổn với giá cả tương đối hợp lý.
    Nhóm của em đặt phòng tại ksạn Hồng Thiện trước 1 tháng với giá phòng ngày Lễ là: 200K/1 đêm. Phòng 02 giường đôi dành cho 04 người.Hồng Thiện có 03 ksạn ở 03 địa chỉ: Chu Văn An + Nguyễn Thái Học + Lê Lợi.
    Một nhóm bạn khác mà em quen được trên ô tô thì ở bên ksạn Đồng Lợi ở đường Phạm Ngũ Lão với giá: 300K/1 đêm.
    Nói chung là tuỳ nhu cầu của các bác thôi chứ thực ra phòng ốc trong đó đều đầy đủ tiện nghi tối thiểu như: máy lạnh, nóng lạnh, tủ lạnh, tv truyền hình cáp, điện thoại, tủ quần áo, 02 giường đôi ga gối trắng tinh..
    Nếu tiền nhiều hơn thì diện tích phòng lớn hơn, view đẹp hơn, ngoài ra có thêm bộ bàn ghế pha trà.
    - Thứ 03 là vấn đề đi lại trong Huế:
    Thật ra chúng em chẳng biết là đi cái nào thì rẻ nhất và cái nào đắt nhất. Vì ngày đầu tiên từ bến xe ô tô về ksạn chúng em đi xe ôm, buổi chiều thì có xe tour đưa đón tận ksạn.
    Buổi tối thuê xe đạp mất có 15K/1 xe.
    02 ngày sau thì đoàn em toàn thuê xe máy cả ngày với giá: 100K/1 xe (chưa đổ xăng), thoải mái tự do lang thang khắp nơi, đến tận các ngõ ngách của Huế. Mà hình như ngày Lễ là giá thuê đã bị tăng lên rồi đấy các bác nhé, trước đó em nghe mọi người tuyên truyền là chỉ có: 70K/1xe/1 ngày thôi...hi vọng các bác mặc cả khéo
    Gọi là vài dòng về đi lại và ở.
    Em sẽ bổ sung thêm về phương tiện đi Lăng Cô ở mục thăm quan.
    Được mailanthao sửa chữa / chuyển vào 23:18 ngày 02/09/2008
    Được mailanthao sửa chữa / chuyển vào 23:21 ngày 02/09/2008
  6. mailanthao

mailanthao Thành viên mới

Xong vụ đi lại và ăn ở, giờ đến vấn đề ăn uống đặc sản và thăm thú thắng cảnh và di tích tại cố đô Huế.
    Quan niệm của em là "có thực mới vực được đạo", vậy nên:
    II/ Ẩm thực:
    - Nói đến Huế là nói ngay đến món bún bò giò heo. Khắp phố phường Huế đâu đâu cũng có thể dễ dàng tìm ngay được món đặc sản đó. Sozí các bác vì mấy lần đi thưởng thức món đó em đều quên ko tác nghiệp được hình ảnh minh hoạ nào. Hi vọng sau bài viết này của em, mấy đồng đội của em sẽ vào bổ sung thêm.
    - Cơm hến và hến xào ( ăn tại Cồn Hến, hàng thứ 2 từ cầu vào, ở đây có cả món chè bắp ngon )
    sao ko upload được ảnh lên thế nhỉ? chuối quá.
  7. baohiemtf

baohiemtf Thành viên mới

Thanks
  8. chienchien

chienchien Thành viên mới

tớ đi ăn cơm hến ở cồn hến đúng hàng thứ 2 nhưng. hic
    nhưng với những ai dị ứng với mắm tôm như tớ thì món đó thật kinh khủng, trộn ăn nhem nhẻm thấy vị j khó chịu quá hỏi mãi bà chị ko nói ăn gần hết mới bảo mắm tôm đấy e ạ ...ọe, khủng khíp
    Chè Hẻm hùng vương
    công nhận món bún ngon thật, nghĩ lại vẫn thấy xèm xèm
  9. kienxanh

kienxanh Thành viên mới

Có vài dòng thế này:
    1/ Vé Hưng Thành rẻ thì có rẻ đấy nhưng mà rẻ = ôi! Vừa đi như vừa phải đẩy xe. Chậm quá chậm. Xe Camel, Sinh cafe ... khởi hành cùng giờ với Hưng Thành mà vào Huế lúc 06h00, còn Hưng Thành thì 08h00 mới tới Huế! Mình dự định sáng vào sẽ mua tour của Sinh đi chơi mà cuối cùng bị muộn ==> phải thuê xe ôm đi cả ngày!
    Ấy là chưa kể xe Hưng Thành ồn và xóc ngủ không ngon lành gì! Vừa đi vừa dừng bắt khách dọc đường như xe chợ. Không biết anh giám đốc có biết điều này không
    Xe Camel ngày thường cũng chỉ là 190K mà/ đi ra rẻ hơn đi vào! 02.9, mình mua vé ra HN cũng có 190K thôi.
    2/Thuê xe:
    Xe ôm đi thăm đủ các cụ Minh Mạng, Tự Đức, Khải Định, Thiệu Trị, cả Văn Miếu, chùa Thiên Mụ và dừng ở Đại Nội = 110K/ngày. (Mình đi bộ từ Đại Nội ra Cầu Tràng Tiền chụp ảnh hoàng hôn rồi về khách sạn vào cuối ngày. Giải phóng cho xe ôm ngay khi dừng ở Đại Nội. Vào Đại Nội lang thang thăm thú mất hơn 2h mà vẫn muốn đi nữa!
    Thuê xe: 70K/ ngày (xăng xe tự lo)
    Được kienxanh sửa chữa / chuyển vào 13:03 ngày 05/09/2008
  10. Aragorn_DSP

Aragorn_DSP Thành viên mới

Bún ốc, bánh canh, bánh khoái cũng ngon lắm. Cafe thì có Vĩ Dạ Xưa bên Sông Hương