1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du lịch với hai bàn tay trắng

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi congadien, 06/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. samurai

samurai Thành viên quen thuộc

Hê hê
    Em khẳng định là được
    Thời sv em đã từng cầm 100k đến Huế.
    200k vào Sài gòn.
    Đi thì trốn tàu xe ngủ thì ngoài đường chợ... tốn mỗi tiền ăn và tiền chụp ảnh...
    Bây giờ sợ ko còn cái máu yêng hùng kiểu đấy nữa với lại VN mình em đi cũng nhiều rồi...
    Em đang nuôi ý định đi bụi nước ngoài đây... kiểu Bác Hồ của chúng ta ý...
    "Truông gọi hồn" Tây Nguyên em đều chưa được đi thèm lắm có điều bây giờ ko thể đi được . Em vẫn muốn đi thăm hết các địa danh được mô tả trong "nỗi buồn chiến tranh" & " ăn mày dĩ vãng"...
    Bác Thin lang thang thế thì kiếm việc kiểu gì em chỉ chơi đánh nhanh thắng nhanh chứ làm sao kiếm việc làm lâu dài trong mấy chốn khỉ ho cò gáy ấy được. Ở 1,2 ngày còn được chứ đến 1 tuần là phát buồn nôn lên rồi...
  2. johnscout

johnscout Thành viên mới

Đi Cần Thơ tốn chừng 100 nghìn hehê, đi theo xe đò rồi nhầm xe rồi xuống, có lúc nói nhỏ nhẹ nghe như van xin hehe có người làm rồi bạn của john, từ HCMC đi Cần Thơ và trở về tốn đúng 100 ngàn, an ở, tham quan kekeke
  3. babyangle

babyangle Thành viên mới

Em cũng thích đi như thía lắm ,đó là ước mơ của em .Nhưng ngặt nỗi em chưa đủ tuổi để được cấp phép đi giang hồ.Em chỉ có thể đi về trong ngày thôi ,khi nào anh đi dâu gần gần cho em theo với nha.Em cũng đang tích luỹ kinh nghiệm của những người đi trước để có thể tự đi du lich bụi trong năm sau.Em cũng rất vui nếu được đi bụi với 1 người có nhìu kinh nghiệm đi xa như anh,rất mong 1 chuyến đi cùng với anh.
    Thân
  4. SuperThin

SuperThin Thành viên tích cực

À, bạn nào ấy nói đến Truông gọi hồn và nhắc gì đến truyện "Nỗi buồn chiến tranh" của Bảo Ninh? Truyện đó có nhắc đến địa danh này à? Có lẽ mình phải đọc truyện để xem nó được mô tả ra sao. Mình đã từng có lần đến Kon Tum nhưng chỉ mới ghé qua thị xã có 1 tiếng đồng hồ, sau đó phải đi ngay bởi vì đi công vụ chứ chẳng phải đi chơi. Sẽ có dịp quay trở lại và viếng thăm cho biết. Không biết Nỗi buồn chiến tranh so với "Mẫn và tôi" của Phan Tứ thì mèo nào cắn mỉu nào nhỉ?
  5. hoangtutinhnguyen

hoangtutinhnguyen Thành viên mới

em rat thich cai y tuong nay kieu du lich nhu the nay thi tuyet qua roi nhung em cu thay mao hiem the nao y
    thoi de cho chac an em xin dang ki mot chan trong tổ danh giay va ban bao xa mẹ đã roi bac cho em dia chi cu the em lien he voi bac
    lớp em chuẩn bị đi thưc tập 6ngày ở Huế với 700k/nhân mà em con thấy khó đẻ nữa là đấy bác giải quyết đi thi em cùng di với bác
    em thich cai tinh cua bac day
  6. jameguide

jameguide Thành viên mới

Mấy nôm nay bận quá không tham khảo vào hết các đề tài, nhân việc đầu tuần đã tận dụng thời gian thứ 7 và Cn giài quyết hết công việc nên tranh thủ vào đây và thấy đề tài của các bạn hay quá mình xin góp vài ý kiến.
    Hiện nay Vn mình thì chưa phát triển nhiều nhưng những nơi khác đã có, tôi có vài người khách họ đã kể về những chuyến đi không tiền mà lại có tiền
    Họ xin là cho tổ chức từ thiện nào đấy để đến vùng đất xa lạ, làm công việc từ thiện và đây cũng là cơ hội họ hiểu biết thêm vùng đất mới...
    Còn tôi với ước mơ cháy bổng từ nhỏ: " Khi học lớp 5 ở vùng quê ngọai thành xa xôi chưa biết Sài Gòn - TP. HCM như thế nào, chỉ toàn được xem qua TV ... cô giáo tôi bảo cô được nghỉ 7 ngày để đi Huế, tôi nhìn lên bảng đồ ôi sau cô sướng thế..... rồi từ đó tôi thích đọc sách về Huế về những nơi tôi chư biết, thích được đi máy bay...tuổi trẻ mà...... " rồi thì tôi cũng rời trường cấp 3 để bước vào hành trang sinh viên, tôi bắt đầu với công việc " Học bằng bàn tay trắng" hihi "giống DL với hai bàn tay trắng ấy". Công việc của tôi là vừa viết truyện cho báo mực tím, vừa viết bài báo, làm thơ...... để kiếm tiền đi học và cũng được tạm ổn,,, hihi sau đó lại tiếp tục phát huy làm xe đạp thồ cho mấy em học sinh khiêm luôn thầy dạy kèm cấp 2.... thế là tôi đã học mà không phải mất tiền ở Tp cần tiềm mới sống này... Tôi bước vào Lĩnh vực DL cũng với hay bàn tay trắng, muốn đi Đà Lạt không tốn tiền thế là xin làm cho công ty tiếp thị và được lên Đà Lạt bán hàng nhân dịp hội chợ... những lúc hội chợ thì lo làm hết giờ tranh thủ cái bản đồ và được đi chơi mà không tốn tiền trái lại còn được tiền.... Rồi tôi lại được đi Miền tây..... tôi đã được đi DL mà không tốn tiền nhiều lắm.
    Dần dần tôi tích luỹ được từ những điều đã học qua trường lớp thầy cô và những lần thực tế rồi thì chính thức tôi đã đi DL không tốn tiền với hai bàn tay trắng..... Bạn biết không đến thời điểm này tôi đã đi DL với hay bàn bay trắng gần 10 năm rồi đấy, cả trong và ngoài nước đều không tốn 1 xu mà ngược lại còn có nhiều tiền từ DL nữa hihihi.... Nói chung khi muốn DL bằng hai bàng tay trắng thì mình phải biết nắm bắt cơ hội và phải có nhiều tài vặt.
    Chuẩn bị sang 2005 chúng tôi ( khoàng 20 người rồi) sắp đi DL với 2 bàn tay trắng từ nam ra bắc các bạn có muốn tham gia không??? chúng tôi đã có cách rồi không tốn tiền chỉ tốn sức mà thôi!!!! Có tài trợ hẳn hoi. Chương trình đã được duyệt chỉ còn thống nhất thời gian và phương thức làm
    " Đi xuyên Việt bằng xe đạp + xích lô" với chủ đề
    "Khám Phá và bảo vệ thế mạnh Du Lịch Bền Vững Ở Việt Nam"
    Qua chuyến đi này chúng tôi muốn giới trẻ Vn sẽ thấy cái hay cái đẹp của đất nước có nhiều cảnh đẹp này, mà chưa khai thác hết và cũng nhằm đánh động các nhà đầu tư phải khai thác một cách hợp lý để giữ gìn vẻ đẹp của cảnh quan thiên nhiên kỳ vỹ này của đất nước mến yêu này.
    jameguide
  7. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

To JamesGuy:
    Cho YD một suất ngồi trên xích lô với
  8. ngautuan

ngautuan Moderator

Bác SuperThin vui tính quá, "Mẫn và Tôi" lại đi so với NBCT
  9. hoangtutinhnguyen

hoangtutinhnguyen Thành viên mới

em cũng ủng hộ ý tưởng của bác ,em ở Hà Nội mà bác o Sài gòn thì khó đi quá
    mà quan trọng là thời gian lúc nào (hè thì tốt )và trong bao lâu chứ. Em có thừa tính mạo hiểm chỉ ngặt nổi em không chủ động dươc vì em còn đang học trường du lịch

đi nhậu đi anh em ooơi
  10. SuperThin

SuperThin Thành viên tích cực

Bạn khỏi phải lo vì mình ở TP HCM đi. Mình đã có mặt ở Hà Nội rùi nè. Mình đang loay hoay chưa biết nên bắt đầu thế nào ở cái mảnh đất nghìn năm văn hiến này đây. Đang phải tìm việc làm để có cái mà sống qua ngày, một thời gian ngắn tạm ổn định thì mới đi thăm thú đây đó. Lúc nào bạn có thời gian rảnh thì chúng ta sẽ đi uống cafe với nhau vài phút và tìm kiếm đồng minh và cơ hội để lên đường. Bạn nên đọc các bài viết của thành viên netwalker để có thêm kinh nghiệm, mình rất ngưỡng mộ anh (chú) ấy và bác CXR. Mình mơ được một phần như họ và đang phấn đấu ở những bước đầu tiên. Đi đây đi đó với mình thật là một niềm vui thú nhất trên đời.
    Không khéo topic này thành nơi để chát riêng mất thôi. Như vầy, bạn nào có thời gian và có sở thích giống mình xin lập một danh sách vào topic này và chúng ta sẽ nhờ/ tự làm một forum nho nhỏ ở một dịch vụ free hosting nào đó để trao đổi, giúp đỡ nhau,... để cùng thực hiện giấc mơ phiêu du.