1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đưa em về Từ Sơn

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi yendieu, 23/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

Đưa em về Từ Sơn

Đưa em về Từ Sơn

Không phải vì Từ Sơn là nơi đặt kho miền Bắc của công ty em. Không phải vì em mơ màng cái khí xuân của đồng bằng Bắc bộ, với mưa phùn, hoa gạo, và cảnh trí thanh bình với Chùa Dâu đẹp như thơ trong từng thước phim Việt.

Chỉ vì một đóa hoa sen. Loại hoa anh thích. Loại hoa em thích. Loại hoa mỗi khi nhìn ngắm anh nhớ em. Dẫu chúng ta chưa về Từ Sơn để đọc cho nhau nghe Bài Hát Ru Hoa Sen

Ngủ đi những đoá sen
    Sen mọc bên nhà em
    Đêm nay Từ Sơn ta nhớ
    Đêm nay Từ Sơn còn nhớ ta?

Em nhớ anh, dẫu không là Từ Sơn. Dẫu không là đêm, nỗi nhớ vẫn dài và vẫn mượt như tóc của người thiếu nữ để gió thổi dài.

Em ít ngủ. Đêm dài sợ những ban mai. Xin anh đừng thảng thốt nếu biết số giờ em ngủ mỗi đêm. Xin anh chớ vội tròn mắt nếu biết em ngủ không ngon, không tròn giấc. Sẽ ý nghĩa gì khi anh phân tích chiếc gối em nằm dầy hay mỏng, và em thích nó như thế nào, bởi anh biết cái em cần không phải là một chiếc gối, mà là một bờ vai, để tóc em yên ngủ trên vai anh suốt bốn mùa (chữ của Q.)? Nếu không ở Từ Sơn, thì ai sẽ là người ru ngủ cho em bằng những mê dại của thơ, bằng những dè dặt hồng của sen?

Ngủ đi những đoá hoa
    Giấc mơ yêu nồng thắm của ta
    Hết khổ đau lại chập chờn hy vọng
    Hạnh phúc là gì, hạnh phúc có thật không?
    Ôi những đoá sen dè dặt cánh hồng?

Không phải ở những triết lý Phật giáo về cực lạc, vô ưu, về hạnh phúc, về muộn phiền. Không phải là những đóa hoa ở Từ Sơn làm chúng ta dịu lòng. Mà ở cái duyên tìm gặp được nhau ở tình yêu một loài hoa giản dị. Hai con người xa lạ chưa bao giờ gặp nhau, có cái cơ duyên được hạnh ngộ nơi yêu thương của Phật chan hòa. Hạnh ngộ mà dè dặt. Yêu thương mà cầm chừng. Hạnh phúc mong manh.

Ngủ đi những đoá hoa vợ chồng
    Ta ru hoa một đêm dài đơn độc

Em khó ngủ. Cần chăng ru em một đêm dài đơn độc? Cần chăng một đóa sen để tay cầm trong đêm thêm uyển chuyển những giấc mơ? Liệu anh có ru em bằng bài hát ru hoa sen không?

Và em nữa, đã bao giờ em khóc
    Trước hồn sen trong vắt một ước nguyền
    Trước những cánh sen quay trong gió như thuyền?
    Ngủ đi - nhưng đừng vào lãng quên
    Những đoá hoa sen ta hái về chậm trễ

Em yêu hoa. Hoa phải ở trong hồ. Sen khi cắm vào bình, dẫu là bình hoa dâng Phật, cũng ít nhiều tàn phai cái hương đồng gió nội, cái khí chất của sen. Lặng lẽ. Em đi tìm những đầm sen bát ngát ở nhiều xứ sở của sen. Tìm để gặp. Để cảm. Để yêu. Có khi lưu lại vài tấm hình như ở hồ Tịnh Tâm. Có khi chỉ là một thoáng nhập thiền. Có khi chỉ là ngắt vội chiếc lá. Để ướp hương trong giỏ xách bốn mùa.

Ta yêu em mà không sao thưa được
    Sen ngủ trong bình em thức trong ta?

Em không mong tình yêu đôi lứa. Em sẽ cầu cho sự thanh thản. Trước sen em giác ngộ. Bỏ mọi ưu tư vật dục sau lưng.

Ngủ đi những đoá hoa lạ nhà
    Hãy mơ giùm ta một mùa hoa đôi lứa
    Đêm nay hồn ta hé mở
    Nhớ một đầm sen
    Thổi gió dài tóc em ?

Dù tóc em chưa đủ dài để gió thổi đi. Tóc em vẫn ngắn, xôn xao xuân thì. Anh ơi. Hãy luồn tay vào em nghe tóc thở. Để nhớ một đầm sen. Hãy đưa em về Từ Sơn.

Để tâm hồn già cỗi của chúng ta hé mở trước đầm sen và một mớ tóc huyền.

YD
    030607

Bài viết tại http://blog.360.yahoo.com/blog-gfuOnK8ofqiPjXvfHJq06BzJaw--?cq=1&p=2272
  2. yendieu

Tớ yêu Từ Sơn và muốn đến chụp ảnh hoa sen. Sáng thứ 7 tớ sẽ đi BN. Có bạn nào muốn đi thì cùng đi với tớ.
    Tớ muốn hỏi thăm có bạn nào có thể thu xếp cho tớ ở nhờ nhà một hôm (tối thứ 7 tuần này)? Tớ thích ở nhà hơn là ở KS, các bạn giúp với nhé.
    Số điện thoại của tớ là 0914 798383. Tớ là Yến điệu.
  3. baotrungvip

baotrungvip Thành viên rất tích cực

Tớ có mà có nhà ở Từ sơn tớ cho cậu đến ở nhờ ngay, thề đấy
  4. vitop

vitop Thành viên mới

Thế sao không để CN đi off với cả nhà lun nhỉ?
  5. luc_thao

luc_thao Thành viên mới

Trời, thơ mộng tới mức siêu tưởng,
    Sen xa hồ sen khô hồ cạn,
    Liễu xa đào liễu ngả liễu nghiêng,
    mùa này, sen đâu còn hoa,
    Lá sen cũng rách ngả nghiêng rồi, vào Phim Tây du ký mà chụp ảnh hoa sen đi bạn!
    Được luc_thao sửa chữa / chuyển vào 10:19 ngày 24/08/2007
  6. vitop

vitop Thành viên mới

Trời, thơ mộng tới mức siêu tưởng,
    Sen xa hồ sen khô hồ cạn,
    Liễu xa đào liễu ngả liễu nghiêng,
    mùa này, sen đâu còn hoa,
    Lá sen cũng rách ngả nghiêng rồi, vào Phim Tây du ký mà chụp ảnh hoa sen đi bạn!
    [/quote]
    Ghê gớm thế......
  7. lynambn

lynambn Thành viên mới

Về Từ Sơn bây giờ kiếm hoa sen hơi hiếm đấy em ạ, lấp gần hết rồi còn đâu.
  8. demmuabuon0706

demmuabuon0706 Thành viên mới

" Bên kia sông đuống " nhiều lắm bác ạ . Không những còn nguyên giá trị văn hóa mà cuộc sống ở đấy cũng chưa bị ảnh hưởng nhiều bởi quá trình " khu công nghiệp ảo " của tỉnh . Thật đấy .
  9. sinh_vien_thuc_tap

sinh_vien_thuc_tap Thành viên rất tích cực

Ấy định design hoa sen à, người Từ Sơn tốt bụng lắm, ấy tiếp tục đề nghị vào hôm, thể nào cũng có người đưa ấy đi tìm hoa sen thôi
    "Từ Sơn, những con người tuyệt vời, dù bạn là ai"
  10. yendieu

Tớ bị ốm, con bạn định cùng đi cũng bị ốm (nặng hơn tớ). Nhưng tớ nhất định vẫn đi Từ Sơn.
    Đã có mũ bảo hiểm. Đã tìm được nhà. Đã có người quen giới thiệu lịch trình. Ngày mai tớ sẽ lên đường. Không gì cản được, nếu tớ muốn.
    @ Vitop:
    CN là thế nào hả bạn, off ở đâu?