1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dừng chân thở dốc, nhấp miếng trà ngẫm nghĩ và rồi đi tiếp ...

Chủ đề trong 'Quán trọ Zimbabwe' bởi ndungtuan, 28/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. luuthuy

luuthuy Thành viên rất tích cực

Luuthuy ko thể giận bạn, vì bạn nói ko sai. Thẳng thắn vẫn là liều thuốc tốt cho các mối quan hệ.
    Luuthuy nghĩ, mỗi nguời có một hoàn cảnh sống, có một mục đích riêng, ko phải ai cũng hiểu mình. Luuthuy vốn ngay thẳng, mọi nguời thích hiểu thế nào thì tuỳ.
    Hợp thì đến, ko hợp thì tan. Thế thôi.
    [red]Tức nước vỡ bờ[/red][/size=6]
  2. tinhcoconkhong

tinhcoconkhong Thành viên mới Đang bị khóa

Thế là anh lại cáu với em rùi , em nói thế thôi chứ có bảo anh tan hợp gì chứ , em nói thế đúng là anh có buồn , nhưng anh có biết rằng mỗi lần buồn như thế mình sẽ nhìn nhận lại con người mình không nào ? Đúng quá rồi còn gì , như em đấy , mỗi khi buồn vì ai trách cứ mình em thấy hay lắm , mình khôn ra nhiều anh hén ! Cái câu cuối ''''Thế thôi '''' ý em thấy nó không phải là anh rùi , là anh thì phải khác cái thế thôi cơ , anh dăn người khác phải biết vươn lên mà anh nói thế á , em buồn cho anh đấy , thật lòng em đấy anh Thuỷ a !
    Vô Tình Nữ : Đâu có thời gian cho chúng ta buồn !
  3. luuthuy

Luuthuy quả thật khá buồn về vấn đề này. ?oThế thôi!? tất cũng chỉ là một lời than dài cho chính mình. Luuthuy vốn ko phải là mẫu người có thể gây cười tốt.
    Trong cuộc sống ko phải bất cứ điều gì cũng chỉ cần sự cố gắng có những điều chỉ có thể tôn trọng chứ ko thể thay đổi nó. Nếu bảo cái gì cũng chỉ cần có sự nhiệt tình thì cũng chẳng khác gì bảo Khoa học có thể điều khiển toàn bộ thế giới.
    Luuthuy cũng chẳng thế hứa điều gì, trong cuộc sống luuthuy coi cái chốn này như chốn dừng chân để nói lên vài lời tâm sự. Nó cũng chỉ như tiếng hét rồi có thể chìm trong rừng sâu. Nhưng có lẽ mỗi lần viết thế cũng cảm thấy mình nhẹ nhàng hơn đôi chút.
    Mà dù sao cậu cũng hỏi thì mình trả lời. Vấn đề mà các bạn bảo mình copy và paste của thầy Hạo nào đó thì mình có thể trả lời như sau. Một là nếu các bạn nói đến thầy Cao Xuân Hạo thì đó là người thầy mà mình rất kính mến mặc dù chưa gặp. Đọc được bài của cụ thấy rất thích vì nó có tính triết lý rất sâu sắc. Còn nếu người khác thì ko rõ. Trong bài viết của mình đôi khi có thể lấy của người này lấy của người khác, có thể quên trích dẫn, nhưng nếu ko phải của mình mà bảo là của mình thì chắc chắn là ko bao giờ.
  4. sexymexicanmaid

sexymexicanmaid Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn tinhcoconkhong thôi tớ cho tiền đi mua kem mí cả mua báo hht rồi ra chỗ khác chơi nhớ, không ở đây nhõng nhẽo bám váy các anh các chị nhớ. Ban luythuy chính ra là hơi bị được, thế cho nhanh!
  5. tinhcoconkhong

Quả là em cũng không muốn nói nhiều và mổ xẻ câu cảm thán này làm gì , nhưng anh Thuỷ à , anh xem lại chứ em thấy anh tiền hậu bất nhất quá . Bên CD&TT anh góp ý cật lực với mọi người là không nên thoả mãn với mình vậy mà đấy nhé : Thế thôi là một câu mà khi phát ra để người khác nghe thấy , nhìn thấy tức là mình chỉ có thế , không hơn được , tự ti hay Kiêu nhở . theo em thì anh không Kiêu , nhưng em thấy lòng tin của anh vào bản thân mình tụt quá chừng mất rồi , em có chút máy móc trong cách nhìn về con người của mình . Nhưng thế là thôi không ai góp ý cho anh được , Con người anh vẹn toàn quá phải không , hay là nhất rồi không phải thêm gì vào nữa ,hay chỉ thế thôi có gắng học hỏi thêm cũng không thể vào đầu được gì , hay anh chỉ thế thôi không giống những gì người khác nghĩ . Có anhdialan mới không hiểu NGHÈO-HÈN-KIÊU ở đâu lên đã sửa thành NGHÈO -HÈN -TỰ Ti chứ mọi người ai cũng biết nó là của thầy Hạo , anh kính thầy đến như thế mà còn không dám bảo vệ ý kiến của thày mình , anh lặng im vì chính anh cũng không hiểu nó là như thế nào , anh hén !
    Em có quá lời thì mong anh đừng giận , bởi trên đời không giận là biết mình sao rồi đúng không anh . Mong anh cũng được là một người như thế , ít nhất là trong mắt em đây . Em mắc bệnh dài dòng văn tự , anh bớt chút thời gian mà đọc anh ha , nó có ích cho những người mắc chứng vĩ cuồng giai đoạn đầu đấy anh ạ . Em không ngoa ngôn lắm đâu . Thân !
  6. Khatiger

Khatiger Thành viên mới

Coi ra thì cái câu của bác LT khi nào cũng đúng, tức nước thì bể bờ. Cùng vì cái câu này mà tui nhầm nhọt bác với SDVB bên Vne. Nói xa hơn một tẹo thì bác NDT cũng bị xì trét vì tức thông tin và hỏng có chỗ để xả !!! Ngẫm lại thấy AQ không phải là không sướng.
    Sầng dâu đốc cáy hừ du tổn..Nghèn chín chan tưa một mớ bòng!
    Này thì chèn hình này:
  7. luuthuy

Chào votinhnu, ?ongộ? là mức cao nhất của các thiền sư, ở trạng thái ?ongộ? thì họ sẽ hiểu mọi điều. Luuthuy chưa đạt đến trình độ ngộ, nhưng cũng tự nhận ra rằng, trên đời thì ?ongộ? có thể hiểu là việc gì mình có thể làm được, việc gì thì ko làm được mà để người khác làm?.. Trong cuộc sống cũng đã đủ stress rồi, mọi việc cũng ko thể cầu toàn, tham lam ôm hết toàn bộ được. Cho nên biết dừng đúng lúc mới là giỏi.
    Luuthuy biết cái gì có thể thêm vào mình, cái gì có cô gắng cũng chỉ là vô ích. Còn hướng tới sự hoàn thiện luôn là mong muốn của mọi người mà. Cái câu của thầy Hạo luuthuy ko bình luận thêm.
    Hì hì, cám ơn votinhnu đã bỏ ra chút thời gian tâm sự với luuthuy. Cách nói chuyện của votinhnu cũng một chút gì tinh nghịch nhưng cũng rất tình cảm.
    To Khatiger: cám ơn cậu đã đính chính, mình chẳng hiểu sao tự dưng sếp Milou lại gán mình với bạn songduvobo nào.
  8. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Hẹ.
    Ngộ - hay Giác ngộ mới chỉ là cấp độ đầu thôi.
    Giác Ngộ rồi mới đến Giác Tha
    Giác Tha rồi mới đến Giác Hạnh viên mãn.
    Xin lỗi vì bẻ câu bẻ chữ chú cái. Bẻ nhau tí cho vui.
    --------------------------------------------------------------
    Sống trên đời sống cần có một tấm lòng
  9. tinhcoconkhong

Xịt ! Viên mãn rồi đến viên tịch .Viên tịch là sự ''''ngộ'''' trên đời mấy ai có được . Đấy mới cao nhất .
  10. LySuCun

LySuCun Thành viên mới

Chuyện ông Hảo mắng các giáo sư đầu ngành khoa Văn Sử Việt Nam viết sai văn phạm là một việc không những có thể coi là việc làm của sự ngờ nghệch và ít suy nghĩ, mà còn chứng tỏ thêm một điều là ánh mắt xã hội đối với những người không có bằng cấp quá khắc nghiệt, làm cho họ có sẵn trong người một thứ năng lực phản kháng bản năng bất chấp sự tỉnh táo lúc nào cũng là cần thiết đối với một người viết lách.
    Nói ông Hảo ngờ nghệch và ít suy nghĩ là vì toàn bộ giáo trình văn học, ngữ pháp tiếng Việt đều là do mấy ông giáo sư ngành Văn Sử ấy biên soạn cả- từ lớp 1 trở đi và từ xưa đến nay ai cũng học đúng những qui tắc, ngữ luật văn phạm như thế. Chúng ta bỏ qua ngữ pháp tiếng Việt thời trước 45, bởi vì hồi đó ngữ pháp tiếng Việt chưa được các ông giáo sư khoa Văn, Sử thiết lập hoàn thiện như sau 75. Vì thế bảo họ sai ngữ pháp thì không khác gì phủ định tất cả những nền tảng ngữ pháp tiếng Việt mà ai ai cũng được học từ vỡ lòng. Việc dại như thế, người khôn không bao giờ nên làm.
    Một vấn đề nữa là câu hỏi đang được đặt ra hiện nay : ngữ pháp VN thật ra là như thế nào?. Ông Cao Xuân Hạo, ông Hoàng Phê... đã bỏ nhiều công ra định nghĩa, thiết lập nhưng cho đến giờ vẫn chưa thể hệ thống chúng theo định nghĩa chung các khái niệm trong ngôn ngữ học của thế giới. Vì vậy, như thế nào mới đúng là ngữ pháp tiếng Việt càng là một câu hỏi lớn.
    Về chuyện ông Hảo bảo các giáo sư bình thơ Hồ chủ tịch, Hồ Xuân Hương sai cũng là một chuyện buồn cười. Thơ cách mạng thơ chính trị thì rõ ràng là phải hiểu theo thời thế, theo thế sự ngày ấy chứ không thể hiểu theo cách hiểu của thời đại này. Với cả việc trích "chữ"- nhấn mạnh là trích chữ, chứ không phải là trích câu, trích đoạn văn- để chửi là việc làm khá phổ biến của những thằng hay bẻ cùn. Đọc một câu dạng "Hồ Chủ Tịch không phải là một trường hợp vĩ đại của dân tộc VN nếu xét trong cương vị là một nhà cải cách kinh tế" mà chỉ "á, à à, mày dám viết bậy nhé, chửi ***** nhé, phản Đảng nhé, chửi bộ giáo dục nhé, mày dám bảo "Hồ chủ tịch không phải là một trường hợp vĩ đại của dân tộc VN à, mày chết với ông".... thì khác gì trẻ con cãi nhau. Tiếc là không chỉ ông Hảo, mà một bộ phận không ít các ông nhà văn nhà báo thường xuyên dùng trò "cắt câu, chọn chữ" này để chửi người khác. Một trường hợp có thể thấy gần đây cũng thuộc dạng này là vụ ông Hoàng Sơn chửi Thanh Sơn và chửi Cao Xuân Hạo.
    ..
    Viết mấy dòng trên lập luận thật ra chưa chặt, nhưng ngại viết dài hơn và ngại ngồi viết ngắn gọn lại nữa cho nên xin các bác thông cảm. Trình độ tui có hạn.
    -------
    Ngẫm đến chuyện cuộc đời mình, tui thấy chung qui đàn ông cũng chỉ làm mọi việc vì đàn bà, như là ngược lại, đàn bà tô son trát phấn làm đẹp cũng chỉ là vì đàn ông. Nhắc đến chữ làm đẹp tất nhiên có cớ của nó. Thì rõ là ở TTVN này có chỗ nào hấp dẫn hơn Làm đẹp đâu. Đi ra đi vào rốt cục anh hùng hào kiệt chén chú chén anh chỉ 7 tầng giời than thở "****** thiên hạ ngu si" cuối cùng cũng chui vào Làm đẹp ráo cả.
    Thôi thì, lại mượn chữ chú Sơn mà nói: không vào Làm đẹp thì đi đâu loanh quang cho đời mỏi mệt nữa.
    Lờ Sờ Cờ