1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dụng cụ thí nghiệm

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi tubanluan, 18/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tubanluan

tubanluan Thành viên mới

Dụng cụ thí nghiệm

Dụng cụ thí nghiệm

Vị nào ở Việt nam có biết thường các phòng thí nghiệm mua dụng cụ ở đâu không? Hay ai có dụng cụ nghiên cứu hóa hữu cơ muốn bán thì tại hạ xin thầu, giá cả không thành vấn đề. Âu cũng là cách giúp đỡ cho một nhà hóa học tương lai của dân ta.
  2. X_3winofall

X_3winofall Thành viên rất tích cực

dụng cụ hoá học thì ngoài ống nghiệm và bình chai lọ+hoá chất
    Hoá chất thì dễ kiếm lắm,ra chợ kìa
    ở ngoài đường cũng ko thiếu đâu bạn
    giá thì từ 1 chục đến vài chục ko quá 1 trăm đâu
    khi mua nhớ coi kĩ coi chừng đáy ống bị rạn
    Quan quan thư cưu
    Tại hà chi châu
    Yểu điệu thục nữ
    Quân tử gãi đầu
  3. tubanluan

tubanluan Thành viên mới

Cảm ơn bạn đã trả lời,
    Mình muốn hỏi về chai, lọ, ống nghiệm, v.v. Ở Mỹ, pháp luật làm khó làm dễ vô cùng nếu muốn mua mấy món này (khó tin mà thật). Bạn nào xài qua rồi muốn bán lại thì mình gửi mua.
  4. fki

fki Thành viên mới

[/quote]
    Ơ nếu mà là chai lọ ống nghiệm thfi mình có thấy bán ở rất nhiều nơi đấy chứ, miễn là bạn có tiền thôi. Hồi xưa mình nhớ là hay mua ở cái cửa hàng trên phố Trần Thánh Tông (hay là Nhân Tông ?), từ đoạn khoa Hoá ĐHKHTN ơ Lê Thánh Tông đi thẳng xuống phía bể bơi Tăng Bạt Hổ, ở giữa phố có 1 hay 2 cửa hàng hoá chất, ở đấy họ có bán lẻ cả hoá chất lẫn dụng cụ. Ừm, chai lọ thì dễ mua, nhưng mà hoá chất thì họ bán buôn lắm, có lần nịnh mãi họ mới bán cho mình AgNO3 1g mất đến 50K. Vấn đề chính là money thôi, vì dụng cụ họ bán lẻ thì đắt khủng khiếp
    Hay là bạn thử đến thẳng phòng thí nghiệm hữu cơ của các khoa và đề cập thử mau lại đò cũ của họ xem, hoặc nhờ các thầy Thí nghiệm đứng tên mua hộ
    Cố lên và cẩn thận với các hoá chất nhé!
    Come away with me in the nightCome away with meAnd I will write you a song....
  5. michael_huan

michael_huan Thành viên mới

Huấn từng nghe thầy của Huấn nói, mấy cái lọ ống nghiệm không đáng là bao. Nhưng mà không có ai bán lẻ. Cũng như trong hoá hữu cơ mà có mấy cái cụt, cái thanh (Oxi, Liên kết đơn, đôi), không có ai bán lẻ hết..
  6. minhtieu

minhtieu Thành viên rất tích cực

bạn mà ở hà nội muốn mua dụng cụ và hóa chất thì không thể bỏ qua Hàng Hòm và Tràng tiền ( cùng với chỗ bán thiết bị điện đấy , mình không nhớ rõ số) , hồi mình làm tốt nghiệp suốt ngày phải lăn lộn ở đấy vì phòng thí nghiệm thiếu đồ tùm lum cả lên
    a còn một địa chỉ nữa là chợ giời , các đồ lặt vặt như vòi cao su , đệm cao su, nút bấc chẳng hạn ...
    minh
  7. hydrogen

hydrogen Thành viên mới

Ơ nếu mà là chai lọ ống nghiệm thfi mình có thấy bán ở rất nhiều nơi đấy chứ, miễn là bạn có tiền thôi. Hồi xưa mình nhớ là hay mua ở cái cửa hàng trên phố Trần Thánh Tông (hay là Nhân Tông ?), từ đoạn khoa Hoá ĐHKHTN ơ Lê Thánh Tông đi thẳng xuống phía bể bơi Tăng Bạt Hổ, ở giữa phố có 1 hay 2 cửa hàng hoá chất, ở đấy họ có bán lẻ cả hoá chất lẫn dụng cụ. Ừm, chai lọ thì dễ mua, nhưng mà hoá chất thì họ bán buôn lắm, có lần nịnh mãi họ mới bán cho mình AgNO3 1g mất đến 50K. Vấn đề chính là money thôi, vì dụng cụ họ bán lẻ thì đắt khủng khiếp
    Hay là bạn thử đến thẳng phòng thí nghiệm hữu cơ của các khoa và đề cập thử mau lại đò cũ của họ xem, hoặc nhờ các thầy Thí nghiệm đứng tên mua hộ
    Cố lên và cẩn thận với các hoá chất nhé!
    <P align=center><FONT color=dodgerblue><FONT size=7><FONT face="Times New Roman"><FONT color=royalblue size=6>Come away with me in the night
    Come away with me
    And I will write you a song....</FONT>
    </FONT>
    </P></FONT></FONT>
    [/quote]
    Bác ơi ! Em đến mua có chai H2SO4 mà nó hỏi này hỏi nọ cuối cùng phán một câu k0 bán lẻ đấy .
    Tốt nhất mấy bác lên Tràng Tiền chỗ đấy mua hoá chất , chai lọ nó tiện đỡ bực mình . À mà hình như ống nghiệm bình thường chỉ 500 đồng thôi loại to thì 2000đồng . Còn loại xịn các bác cứ chơi đi trên 5000 thôi .

Đã bao giờ bạn nghĩ ?.
  8. fki

fki Thành viên mới

Không ngờ lại gặp một em học TH ở đây, vui quá. Mà em mua H2SO4 thì họ không bán cho là phải rồi, nhỡ em cầm đi lung tung thì tai vạ lắm. Nói chung mua hóa chất chỉ mua đc mấy cái nhè nhẹ về thử kết tủa chơi thôi, chứ hóa chất loại nguy hiểm thì phải đến phòng TN của các thầy mới có. Bạn tubanluan muốn hỏi chỗ mua đồ thí nghiệm hóa hữu cơ mà, kể cả ở VN vẫn phải xin giấy phép đấy bạn ạ, chỉ có cách nhờ thầy mình mua hộ thôi. Thân!
    Come away with me in the nightCome away with meAnd I will write you a song....
  9. minhdhv

minhdhv Thành viên mới

gì chứ dụng cụ thí nghiệm thì tớ có rất nhiều( chủ yếu là chôm của phòng thí ngiệm trường ĐH Vinh) , tớ có bộ dụng cụ chuẩn độ ,ống nghiệm thì đủ loại lớn nhỏ và hay nhất là những dụng cụ dạy hoc tự làm( tương lai tớ là một thầy giáo mà) .Nhưng tớ ở Vinh cơ, hơi xa một chút nhưng nếu bạn cần tớ có thể giúp đỡ .Ở Vinh cũng có một nơi bán đồ thanh lí của trường , hiện tại vẫn còn nhiều thứ rất hay
    lao dong la vinh quang
  10. T_N_T

T_N_T Thành viên tích cực

Nghe mọi người nói chuyện tưởng mọi người nói chuyện mua hoá chất ở bên... Tây hay sao ý .
    Còn ở Hanội thì việc mua hoá chất, dụng cụ là rất dễ dàng và thuận tiện đấy chứ. Các dụng cụ như ống nghiệm, bình cầu, bình tam giác, buret, pipet .... vẫn bán lẻ bình thường đấy chứ.
    Còn hoá chất thì thường người ta bán trong các bình, gói với thể tích và trọng lượng xác định. Ví dụ như các axit HCl, H2SO4.. thì bán lọ 500ml( cũng rẻ thôi mà khoảng 20.000đồng ). Còn kiểu: " bán cho em 5000đồng axit" thì họ kô bán đâu