1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

dùng động cơ xe máy chế tạo máy bay siêu nhẹ?

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi a4cva, 16/08/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. a4cva

a4cva Thành viên rất tích cực

theo các bạn ý tưởng trên có khả thi ko? đứng trên góc độ khoa học có tính toán, công thức định lượng rõ ràng chứ ko dựa vào cảm tính, cảm nhận nhé, em xin các bác ý kiến?

nguyên tắc bay là lực đẩy ít nhất bằng 1/3 tổng trọng lượng cất cánh.
  2. alsou

alsou Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tốt chán
    Các máy bay mô hình cỡ trung cũng toàn dùng động cơ đốt trong
    Vấn đề là động cơ xe máy khá nặng và phức tạp, nếu được nên tìm con 50cc rồi tìm cách giảm bớt trọng lượng (nhờ mấy ông sửa xe độ lại)
    Nhưng khó nhất là phần chế bộ điều khiển đấy!
    Nếu bạn ở sg lên cao thắng có mấy tiệm bán đồ nhập tham khảo ngâm cứu.
    Nhưng chơi món đó đau thương lắm, rơi một cái đi bộ fuselage cũng mấy triệu bạc

Còn muốn làm hai lúa II thì không có ý kiến :D
  3. a4cva

em định dùng động cơ 100 110cc í chứ, 1 cái chắc là còn cân nhắc tính toán chứ 2 cái chắc là bay đc, hi. Vấn đề là thiết kế chi tiet ntn thôi, hi.
  4. meo-u

meo-u Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Động cơ đốt trong dùng cho máy bay là loại 2 thì. Của bác dùng đc110 phân khối là loại 4 thì đó. Nó nặng thật đấy. Hơn nữa ý bác alsou là phải độ lại cái "hộp số". Đc xe máy thì cái cục đó hơi bị nặng, phải chế lại. Thế thì các bác nên thiết kế lại cả cái động cơ cho nó nhanh (có thể sử dụng bộ hơi của xe máy, chỉ nghiên cứu đúc vỏ thôi).
    Chúc các bác thành công[r2)]
  5. Odyssey_Dawn

Odyssey_Dawn Thành viên mới Đang bị khóa

dùng động cơ môtơ của máy bay RC cũng được =)), hình như sài săng pha chế tiết kiệm nhiên liệu nữa cơ =)) Bác cố kiếm được động cơ mấy con nakebike CBR hoặc fz cho nó máu (đang hot tại vn ta)

[​IMG] [​IMG]
  6. a4cva

ý em là máy bay siêu nhẹ có ng lái, chứ máy bay mô hình thì dễ hơn. Cái hộp số thì ko dùng đến, cứ cắm thẳng cái cánh quạt chong chóng vào trục đc luôn, dồn hết lực ra cánh quạt, ko thông qua hộp số.
  7. Kowka

Kowka Thành viên rất tích cực

to a4cva : Minh meo đúng ko :P động cơ thì chọn loại 2 kỳ kiểu Minsk , hay Su Crystal ấy cho nó rẻ . Lên muare.com mà rao mua . Hồi xưa đã thấy có cái thiết kế tàu lượn chạy bằng động cơ Simson rồi nên dùng động cơ 110 2 kỳ là oke
  8. huongcoivtv

huongcoivtv Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Dùng động cơ loại máy cắt máy đốn trè ấy. Mình cũng ấp ủ nhưng điều kiện không có. Khung xườn máy bay có lẽ hàn bằn inốc cho nhẹ. Cánh quạt đẩy thì đang năn tăn rữa gỗ và nhựa. Cánh thì bọc vải dù thôi, Cánh đuôi thì làm 2 cánh đứng. Vẽ mô hình rồi nhưng điều kiện không có phải có tầm 70 triệu. Quan trọng nhất là mua 1 bộ dù và đóng bảo hiểm nhân thọ đã! Mong mọi người chỉ giáo
  9. a4cva

cố nhân nào ế nhỉ? lâu rồi ko gặp, ko biết là ai hêh.
  10. a4cva

em cũng ít tiền, nên cái gì cũng phải tính kỹ càng chi tiết trước tránh lãng phí, phát sinh...

Cánh quạt bằng gỗ hay nhựa cũng đc à bác, khoẻ nhỉ, ko biết đặt ở đâu đc.

Vải dù thì em ko biết, thấy ng ta dùng làm tầu lượn (ko động cơ) nhưng mà ko biết nó chịu lực khoẻ thế nào, em chưa đc kiểm chứng.

cơ cấu điều khiển chắc là dùng dòng dọc, giống tầu lượn?

máy bay nhẹ nên tốc độ bay sẽ ko cần cao, chỉ khoảng 50km/h, hạ cánh có vấn đề gì sẽ ít nguy hiểm.

mới đầu chỉ cần bay gần mặt đất, có gì dễ hạ cánh, sau ổn định bay cao sau.

70 triệu em thấy hơi nhiều. chủ yếu là cái động cơ khoang 10 triệu, bộ khung 5 triệu? Vải dù, dây dợ dòng dọc, bánh xe, xăng dầu...thì ko đáng kể.

với tốc độ 50km/h + trọng lượng tổng ta tính ra đc diên tích cánh tối thiểu để bay đc. Thường máy bay thương mại tỷ lệ này là 450Kg/m2 diện tích cách, tốc độ cất cánh tầm 300km/h. Tốc độ 50km/h để cất cánh đc thì tỷ lệ này chắc khoảng vài chục kg/m2 cánh? => diện tích cánh phù hợp.