1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

dùng động cơ xe máy chế tạo máy bay siêu nhẹ?

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi a4cva, 16/08/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. omory

omory Thành viên gắn bó với ttvnol.com

chú Keunglee đã nghe nói tý nào về động cơ Mini jet made in vietnam chưa
    đồ Rc thì họa có thằng điên mới đi chế từ a->Z. Chẳng có thằng nào trên thế giới này tự chế đc con cánh bằng từ a->Z cả chứ đừng nói đến heli.

Còn nếu chỉ nói riêng lẻ từng bộ phận thì làm tốt. Ngày trước hồi năm 2008 bên clbmohinh có nick xedieukhientuxa đã chế nguyên một kit heli rồi và đã test ngon lành rồi. Sau này không địch lại giá với bọn KDS nên mới nghỉ.
    tên nó là ACM450. clip đây.(khá nhiều thông tin về con này trên google vì nó đạt gần đến đẳng cấp kit thương mại)
    http://www.youtube.com/watch?v=Zn2xW3GHICw

Đừng nói là không làm đc nhé. Còn cánh bằng thì có lẽ không phải kể vì quá nhiều rồi.
  2. terminaterx300

terminaterx300 Thành viên rất tích cực

àh, anh này là Vũ trong nhóm AC&M nè ;))

p/s bạn kia có lẽ chắc cũng chỉ mới chơi vài năm nay thôi nên chưa biết nhiều [:P]
  3. omory

Hắn cũng là đồng tác giả của cái này đấy.

http://www.youtube.com/watch?v=c6Lid4QfXsE
  4. Keunglee

Keunglee Thành viên mới

Tui không chắc là con này chế nguyên một kit đâu, kit heli bao gồm gì gì chắc bác cũng bik rồi? mấy cái cùm, grip, flybar...trừ nhà bác nào có máy cnc thì mới khả thi làm dc thôi, vì mấy cái nhỏ nhặt đó có đặt làm nó cũng ko làm, mà làm thì giá phải gấp 4,7 lần giá của tarox, align rồi. Bác Vũ cũng chế cái sườn và mấy bộ phận đơn giản thôi bác ạ, còn lại những phần quan trọng của kit cũng là hàng rap mà, miếng carbon tấm hoặc nhôm cũng có sẵn, ống carbon or ống nhôm có sẵn, mua về mà làm thêm vài bộ phận gia công đơn giản cộng tí ốc vít sẽ thành cái sườn con heli RC thôi. Còn đã gọi là kit hoàn chỉnh thì khác nha...Dù sao cũng rất đáng khâm phục những ngời dám nghĩ dám làm như bác ấy.
  5. terminaterx300

terminaterx300 Thành viên rất tích cực

ý bạn muốn là làm được nguyên cái cốt rotor chứ gì, cái cốt thì không nói làm gì, quan trọng mấy cái râu ria xung quanh cái cốt đó => cũng làm dc rồi, mình đã bảo bạn là nguyên kit + motor trừ phần nào liên quan tới điện tử rồi mà
    p/s nếu bạn có chơi heli bên Đầm Sen hỏi thì sẽ biết ông này
  6. omory

Học hỏi là một đức tính tối cần thiết của người chơi RC nhưng bạn thì không có keunglee ah.
    CNC theo bạn là ghê gớm lắm sao.

Trong giới RC việt nam bạn mới chỉ thuộc hàng tập sự thôi. Con RC heli khủng nhất của VN là 1 con Jet heli (tất nhiên là hàng mua) bạn có biết nó của ai không?

Cái bộ đầu và cùm đuôi thì có khó gì đâu nhỉ xin thưa là 1 thằng thợ nguội lành nghề thừa sức chế tạo đc với những đồ như cưa,đục, giũa, khoan.

Trên clbmohinh có CKD thừa sức làm đc ESC,Motor billydragon thừa khiến thức về điện tử để làm toàn bộ phần điện của con heli(hắn là 1 trong những người đầu tiên ở VN nghiên cứu về 89C51). Tôi chỉ chưa thấy ai chế pin thôi.

Hãy biết tìm hiểu trước khi phát biểu mấy con heli của bạn post lên chỉ là hạng tôm tép thôi. Trong giới RC thì hàng Align là hàng bình dân chứ chưa phải hàng cao cấp.

Ở SG thì dân RC thực thụ chơi ở sân bay Biên hòa, Cát Lái. Ở Hà Nội thì chơi ở sân bay Gia Lâm, Miếu Môn. Hải Phòng chơi trong Sân bay Kiến An. (các tỉnh khác cũng có nhiều nhóm RC nhưng không có DK để vào các san bay chính quy và chơi 1 cách chính quy).

RC là môn chơi có khả năng gây nguy hiểm cho bản thân và người khác vì thế nó là môn chơi đc BQP quản lý. Chủ tịch CLB Mô Hình Hàng Không chính là bác Phạm Tuân đấy bạn có biết không.
  7. Keunglee

Keunglee Thành viên mới

Thế nào là học hỏi thế nào là ko học hỏi trời? Bạn đang bàn đến khía cạnh cho là mình cố chấp, mình ếch ngồi đáy giếng chứ gì? đó là cách nghĩ là lập trường, ko liên wan gì tới học hỏi. Giữ vững lập trường lại là đức tính cần thiết trong cuộc sống, dĩ nhiên lập trường mình phải đúng. Đơn giản là suy nghĩ mình lập trường mình cho là anh Vũ có thể chỉ chế được cái sườn, những bộ phận phụ khác, còn mấy cái chi tiết nhỏ cần chính xác thì vẫn phải mua ráp vô để hoàn thiện cái kit.
    Mình chả nói mình cao siêu gì cả, mình chỉ nói những gì mình bik, okie? Đọc kĩ chưa? những chi tiết nhỏ hoàn toàn cnc dc, nhưng giá tiền? đơn giản là ai nhận làm cho bác? chỉ trừ người wen, đem 1 cái grip cánh ra xem nó có nhận gia công ko thì bik, hay là nó nhận với giá 1triệu? Còn thợ nguội làm dc ko? chịu khó mất time vẫn làm được, nhưng độ cân bằng chính xác thì ko bàn tới nha. Đọc kỹ những comment của mình đi, mình vẫn thừa nhận là có thể chế dc esc mà bác?
    Align hàng tép hàng tôm gì thì chính người chủ của nó mới thực sự hiểu dc giá trị nó thôi, đối với mình nó là tôm hùm đối với bác nó là tép riu cũng chả sao.
    Bay đâu mình chẳng wan tâm, nhưng nhóm mình bay khu q7 phú mỹ hưng có đăng kí hẳn hoi chứ ko phải bạ đâu bay đó.
    Một khi đã bay thì ai ai cũng bik dc mức độ nguy hiểm của nó rồi bác ơi, vì nếu ko người gặp nguy hiểm đầu tiên chắc chắn là ngời điều khiển nó.

Trên 1 topic thì phải có tranh luận nó mới thú vị nha, mâu thuẫn mới phát triển dc mà...[r2)]
  8. onelove114

onelove114 Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

9. omory

Gửi Keunglee:

1. Bạn nói không làm đc RC heli và mình đưa ra bằng chứng là ở VN đã có người làm đc nguyên kit nhưng bạn vẫn bảo thủ nói là không làm đc dựa vào cái tầm hiểu biết hạn chế của cá nhân thì đó là quyền của bạn(nếu mình nhớ không lầm thì admin của Rc365 là caotri bạn có thể hỏi anh ấy về vụ ACM450 trước khi phát biểu tiếp)

2. Cái Grip cánh thì cần gì phải cân bằng? lệch nhau vài gr chả ảnh hưởng gì cả(đem cân 2 cái grip nhựa của con raptor90 lên sẽ chứng minh điều đó) Cái vòng bi cầu tự lựa trong lõi của đĩa nghiêng chợ Nhật Tảo bán đầy 20k 1 cái( tôi đánh giá nó là cái khó làm nhất trong toàn bộ cụm head)

3. Nơi an toàn nhất để xem RC chính là sau lưng pilot đấy đưng nói là người chịu nguy hiểm đầu tiên là pilot.

4. Bạn chỉ nói những cái bạn biết nhưng những cái bạn biết ít hơn những cái tôi biết. Nếu bạn không chịu tìm hiểu và tiếp thu những cái bạn chưa biết thì bầu trời đối với bạn mãi mãi không to hơn cái miệng giếng.

5. Mọi tranh luận về RC của tôi với bạn dừng ở đây.
  10. guest090

guest090 Thành viên quen thuộc

Vấn đề là bác chế loại này ấy ạ, có 2 loại lận mà. Tất nhiên là sẽ bỏ hộp số, nhưng chắc chắn phải qua bộ vi sai.