1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

dùng hàng hiệu ? hàng hiệu nhái nhưng người tiêu dùng biết rõ ? Hàng hiệu nhái nhưng quảng cáo là hà

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi thuyenxaxu, 30/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Điều này là không đúng, có thể chứng mình rằng khi tớ vào Saigon Mart (hay gì đó) thì thấy có rất nhiều dân Nga về nhập hàng nhái bán. Hoặc rõ ràng hơn là DVD/CD nhái ở VN được Tây rất ưa thích! Rồi MP3 thì nhan nhản trên net, Tây download ầm ầm.
    Người nước ngoài không dùng hàng nhái không phải vì họ ngượng/xấu hổ gì hết, đơn giản vì luật pháp bên đó bảo vệ thương hiệu/thị trường tốt hơn mà thôi!
    --------------
    Tớ đồng ý với quyda
    Tớ có rất nhiều bạn là tây và chúng nó cũng khoái mua đồ giá rẻ như mình thôi. Nếu các bạn vào Saigon Square thì bạn sẽ thấy tây đông hơn cả ta..
    Tớ thì rất quê ạ, chả bít gì về hàng hiệu hết. Nhưng tớ có cô bạn cũng chả cần hàng hiệu gì cả nhưng vẫn rất cá tính và stylish hay nói cách khác là rất có gout.
    Cá nhân tớ thì cứ thấy cái gì mặc lên tiện lợi và không đòi hỏi chăm sóc cầu kỳ như hấp hay giặt khô là tớ thích, chả cần bít giá cả và brand hay không. Kết quả, trong tủ của tớ có cái áo 50k và cả bộ lên tới cả triệu bạc.
    @quyda: bác ko giận em vụ ném đá trong topic kia đấy chứ? .
  2. tomothichet

tomothichet Thành viên mới

Cuối cùng vẫn chưa ai trả lời giùm mình hàng hiệu bán ở M2 trên Lý Thường Kiệt và các cửa hàng Made in VN còn trong SG bán ở SGon Square là hàng hiệu gia công tại VN hay là hiệu nhái????
    Đúng là giá trị đảo lộn hết cả
  3. afshop

afshop Thành viên mới

FCUK vào Mỹ từ lâu rồi bạn ạ, được phân phối thông qua các hệ thống cửa hàng dept store. Mỹ thì quanh năm sale, đặc biệt là các dept store họ giảm giá liên tục để giải phóng hàng nhanh và nhập hàng mới, nên bạn mua được đồ FCUK giá rẻ bên Mỹ này, nhất là đợt nào cộng gộp mấy loại coupon. Còn H&M mới gia nhập thị trường Mỹ, như hàng Mango đó, họ lập cửa hàng riêng, nên ko tận dụng được kênh phân phối phổ cập như các dept store (có ở hầu như các town, các thành phố trên nước Mỹ) --> vì mới xâm nhập thị trường, phải chịu nhiều chi phí nên giá chưa thể rẻ được. Chắc độ 2-3 năm nữa thì sẽ sale nhiều hơn, hihih... Ngoài ra đồ ở Mỹ rẻ và quanh năm giảm giá còn có tác dụng nữa, làm thế nó kích thích tiêu dùng --> kinh tế phát triển. Ở châu ÂU tớ ko rõ lý do gì nhưng họ ít giảm giá như hàng ở Mỹ, chứ ko phải vì chất lượng hàng ở Mỹ kém hơn.
    Ngoài ra, ở Mỹ hàng hoá đa dạng nhưng ko phải hiệu nào chất nào cũng tốt. Nếu bạn so sánh mức hàng đó trong toàn bộ hệ thống ranking hàng của châu Âu và Mỹ thì tính ra chất lượng như nhau cả thôi. Như anh Thuyền đã nói, hàng hoá đa dạng, bạn mà mua hàng trong Walmart ko thể yêu cầu chất lượng hàng tốt như bạn mua hàng trong Macys của mấy hiệu tốt được rồi. :-)
    Cá nhân mình cũng giống bạn ba_gia_bon_chen, mua gì mà hợp với mình thì mua, và miễn là hàng tốt. Chứ cũng ko thể chạy theo hiệu mãi được, nhất là mình ý thức tiền nong mình kiếm ra bao nhiêu thì chỉ tiêu thế thôi, ko đòi hỏi hơn. Ngày xưa ở VN có những lúc chỉ mua áo 25-30K nhưng mình cảm thấy đẹp, mặc ổn thì mình mua. Sang đây thì giống chị Camping, nhiều khi thấy đặt may ở VN còn thích hơn là ra mua hàng hiệu. :-)

4. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Ôi tớ còn chẳng nhớ cậu là ai và đã ném cái gì
  5. pinky2510

pinky2510 Thành viên mới

Lúc ban đầu, cách đây vài năm, thì cũng có 1 số ít hàng hiệu thật được gia công tại VN bị lỗi và bằng một số cách nào đó đã được tuồn ra ngoài thị trường để bán lẻ vì nguyên tắc của các các hãng thời trang lớn là mọi hàng hư hay lỗi đều phải được tiêu hủy. Tuy nhiên các xí nghiệp may gia công không nỡ lòng nào cho vào máy cắt mà cắt làm đôi nên lén tranh thủ thanh lý để kiếm thêm chút lợi nhuận. Hoặc ở dạng các xí nghiệp đi sơ đồ cắt và đặt rập may khéo nên tiết kiệm được vải và các nguyên phụ liệu khác, kể cả nhãn mác có dư nên hợp lại thành 1 sản phẩm hàng hiệu. Nhưng thường thì số lượng này rất ít vì dù sao chính hãng cũng đã đặt ra định mức sít sao về vải vóc nguyên phụ liệu để ra số lượng thành phẩm.
    Dần dần thị hiếu của người tiêu dùng bắt đầu chuộng vào cái loại hàng hiệu gia công này nên người ta lùng sục để mua. Đã có cầu thì tại sao lại không có cung. Thế là nhà nhà người người đổ xô vào cái công nghệ sản xuất hàng hiệu gia công "nhái" này. Cách đây vài năm, khi các bạn ra Saigon Square hay bất kỳ cửa hàng bán hàng hiệu gia công nào, vẫn có hy vọng tìm được 1 sản phẩm với chất liệu và chất lượng của hàng chính hãng. Nhưng bây giờ thì chắc không thể rồi, đi đâu cũng gặp Abercrombie&Fitch, Hollister, DKNY, Limited Too, Aeropostale... nhan nhản ngập tràn. Đại bộ phận giới trẻ bây giờ cũng có cái nhìn về những sản phẩm này tương đối thoải mái. Sao cũng được, hiệu cũng được, không hiệu cũng được, miễn là các sản phẩm đó đáp ứng nhu cầu của người tiêu dùng là phù hợp với vóc dáng, phong cách và thu nhập của họ.
    Xin nói thêm là tớ đã đến tham quan nhiều xí nghiệp may gia công các sản phẩm hàng hiệu thật tại VN. Chủ yếu là các xí nghiệp may của Hàn Quốc. Nhưng thật ra khi giao hàng gia công tại VN, chính hãng cũng chỉ giao những loại hàng casual rất đơn giản và là hàng cấp phổ thông. Hàng cao cấp hơn hầu như được gia công tại Cambodia, Philippines, Peru, Pakistan... Và nói chung là cũng tùy thuộc vào chính sách tìm nguồn gia công của từng nhãn hiệu, từng hãng thời trang nữa.
    Vài thông tin chắc sẽ giúp mọi người hiểu thêm về hàng hiệu gia công tại VN
  6. cuoinguaxemhoa

cuoinguaxemhoa Thành viên mới

Mình thì mới gần đây mới vào box này thôi vì định cư ở nơi khác nhưng thấy có ai đó về một vụ xôn xao ở box này nên tạt qua chơi, Có mấy lời thế này !
    Bản chất cuối cùng của dân Việt ta trong đó có tôi và nhiều bạn đều là vọng ngoại. Nó ăn sâu vào tiềm thức từ xa xưa rồi, khó thay đổi và cái tạo lắm. Vọng ngoại trên toàn mặt trận từ hàng hoá, đồ uống, văn hoá, nhạc, võ thuật ....
    Muốn cải tạo đc điều này chỉ có một cách chúng ta phải làm đc những điều hơn hẳn các nước khác. Từ quần áo, hàng hoá, mỹ phẩm....
    Còn hiện nay, ở vùng miền Bắc Việt Nam, nơi tôi sống người ta dùng nhiều đồ Tàu, kể cả mác quần áo là Hương Cảng, Sinh...cũng chỉ là hàng Tàu - Quảng Châu mà thôi .
    Nói chung chúng ta phải ngậm ngùi là VN mình kém đi , còn chuyện cu Linh nào đó chỉ là chuyện nhỏ thôi .
    Hi vọng trong những thập kỷ tiếp theo thì càng ngày càng có nhiều thương hiệu kiểu như Gấm Thái Tuấn, nhà tạo mẫu Minh Hạnh ,,,,,trên toàn thế giới phải biết đến .
    Chứ loay hoay chửi nhau thế này thì chỉ có cái công ty bán nước hoa nào đó mà mọi người bảo là cu Linh nhái hàng đc lợi . Tự nhiên nhiều người biết đến công ty nước ngoài đó mà chả mất một xu quảng cáo .
    Chung qui chỉ có người Việt mình thiệt và chơi lại nhau thôi ! Còn bọn nước ngoài thì ngồi vỗ tay !
    Anh chị em nào đã du học, công tác ở nước ngoài có kinh nghiệm cả trong nước lẫn ngoài nước chắc biết nhiều chuyện hơn !
  7. bibipussy

bibipussy Thành viên mới

Hàng tại M2 trước đây thì lấy hàng tồn tại các công ty may, các bạn đừng nghĩ hàng tồn là hàng 3% đơn thuần, có rất nhiều loại tồn, VD: Mẫu may thừa (Salesman samples, Pre-production sample...kính thưa các loại mẫu).
    Hiện nay các brand cao cấp ở US (AB&F, American Eagle, Van Heusen, Liz Claiborne, Tommy..rất nhiều) EU (Zara, MNG, Mosgen, Armani...) đều may tại Việt nam thông qua các Vendor nước ngoài) nên hàng đó sau khi xuất về bán tại thị trường US hoặc EU thì cũng là hàng hiệu như các bạn nói thôi.
    Nhưng nói cho cùng, hàng tồn lấy đâu ra mà lắm thế, số lượng nhiều chỉ có do khách hàng cancel đơn hàng do shipment delayed, mà nhiều thế thì các công ty may phá sản à :D
    Nên M2 - Mr.Đường mới nghĩ ra chiêu thuê các công ty May đó may luôn = vải +phụ liệu tồn với Label từ Hàng Bồ hoặc lấy Label tồn ngay tại nhà máy đó. Hàng này có thể gọi là hàng nhái (vì ko phải hàng xuất tồn), nhưng nguyên phụ liệu thì ko tệ lắm ( đều là nguyên phụ liệu tồn nhập khẩu, có một ít chủng loại trong nước)
    Các cửa hàng khác trong HCM như SG Square hay Made in VN cũng đều theo kịch bản vậy thôi (Thương hiệu Made in Vietnam là do Mr.Đường -M2 nghĩ ra đấy, ko đăng ký bản quyền nên giờ bị sử dụng tùm lum)
  8. bibipussy

bibipussy Thành viên mới

Hello Chào Đồng Nghiệp
  9. tomothichet

tomothichet Thành viên mới

Cảm ơn các bạn đã gthích.
    Đó cũng là cách nghĩ của tớ nhưng mà chỉ đoán vậy thôi vì tớ ko trong lĩnh vực này mà cũng ko biết ai để hỏi. Tuy nhiên, tớ rất khó chịu khi đọc bài ca ngợi hàng Made in VN là hàng hiệu giá Việt trên các báo Việt Nam. Họ cu làm nhu ta đang xài hàng hiệu loại II. Thực tế là hàng nhái hiệu. Ghet cai bon nha bao ko hieu biet hoac ko chiu tim hieu ranh re ama noi nhu phan
    Tuy nhien, to cũng chi dam ket luan the thoi vi ko co du chung co. Co ban nao lam trong nghe may gia cong phat bieu cai nhi cho them bang chung ro rang thoi chu to tin hai bạnn trên nói đúng
    xin cảm ơn hai bạn
  10. pinky2510

pinky2510 Thành viên mới

Thì đích thị rồi còn gì phải không bibi*****
    Tớ không biết bạn đọc được cái bài báo ca ngợi về hàng hiệu gia công tại VN ấy ở đâu, nhưng có lần tớ cũng đọc trên báo Sài Gòn Tiếp Thị thì thấy phân tích rất rõ ràng, đâu là hàng hiệu gia công thật và đâu là hàng nhái.
    Thật ra với số tiền trên dưới 100k bỏ ra để mua 1 cái áo mang toàn những thương hiệu của châu Âu châu Mỹ thì mình cũng tự hiểu rằng đó chẳng phải là hàng hiệu thật, trừ khi có người lấy được cái áo ngay trong dây chuyền sản xuất gia công. Và cũng chính cái "trừ khi" này đã được nhiều cửa hàng dùng để giải thích cho nguồn hàng của họ mặc dù chả phải là vậy . Vả lại khi nhìn và cùng cầm hàng thật + hàng nhái trên tay, sẽ thấy sự khác biệt rõ ràng về đường kim mũi chỉ cũng như chất liệu. Và sẽ rõ ràng hơn nữa sau khi áo qua vài lần mặc và giặt.