1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đừng hồn nhiên như thế ,nhé em!

Chủ đề trong 'PTTH Đào Duy Từ - Thanh Hoá' bởi vuminhhai, 07/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vuminhhai

vuminhhai Thành viên quen thuộc

Em là người con gái thông minh,xinh đẹp,lại sống hoà đồng cùng bạn bè.Em giản dị và hồn nhiên như con trẻ.Mỗi khi có em ,câu chuyện dường như rôm rả hơn.Bởi thế chúng tôi ai cũng rất mến em và luôn cảm ơn em vì điều đó.
    Có một lần tôi đến nhà em để mượn em tập bài về chép.Tôi gặp mẹ em đang lúi húi rửa bát ở trong bếp.Nhận ra tôi bác liền mời tôi vào nhà và cất tiếng gọi em.Em đi từ trên gác xuống,xinh tươi như bông hồng nhỏ,ríu rít nói cười.Em bảo có chương trình nhạc trẻ hay lắm.Rồi em đưa ra những lời nhận xét "chẳng làm chết ai",em hỏi tôi có thích ca sĩ này không,có thấy nhóm nhảy kia đẹp không.Tôi ậm ừ trả lời cho qua chuyện.Nhưng em không nhận ra điều đó.Tôi không hào hứng với câu chuyện của em,em biết vì sao không?Không phải vì tôi không yêu nhạc trẻ mà vì tôi rất ngạc nhiên khi thấy mẹ em cặm cụi rửa bát,trong khi đó em lại ngồi trên gác để thưởng thức một chương trình ca nhác."Rửa bát chứ có nặng nề gì đâu.Hàng ngày mẹ em vẫn thường làm việc đó để em nghỉ ngơi rồi đi học bài mà".Em hồn nhiên trả lời tôi thế.Thì tôi có nói rửa bát là việc nặng nhọc gì đâu?Chỉ là một việc nhỏ ,một việc rất nhỏ thôi.Vậy thì tại sao mà em cũng không làm đỡ mẹ?Có tốn nhiều công sức lắm đâu?Em có thể làm ,sau đó nghỉ một lát hoặc ngồi vào bàn học luôn cũng được mà.
    Người mẹ nào mà chẳng thương con.Trong mắt của mẹ thì những đứa con bao giờ cũng rất bé bỏng,rất cần được giúp đỡ, cần được thương yêu...Mẹ chẳng bao giờ so đo tính toán,phân bì nặng nhẹ với chúng mình cả.Nhưng chúng mình hiểu được điều đó không phải là để hưởng thụ hồn nhiêu những cái đó mà là để sống tốt hơn,có ý nghĩa hơn.Em có nghĩ rằng mình phải thể hiện tình yêu thương,lòng kính trọng,sự biết ơn ..với cha mẹ ngay từ những điều nhỏ nhặt nhất không? Ừ thì em chăm lo học hành.Ừ thì em xinh đẹp,em hoà đồng,em thân thiện ,em giỏi giang...Như thế cũng đâu có nghĩa là em quên mất vai trò làm con của mình.Phải không em?
    Tôi biết em không phải là cô gái lười biếng,hay ỷ lại.Trong công việc của lớp,của đoàn em vẫn là người hăng hái nhất.Tôi không lên án em mà chỉ muốn em có ý hơn trong cách cư xử với cha mẹ của mình, để tôi lại được mến yêu em trọn vẹn như thuở ban đầu.Chỉ thế thôi , áo dài ạ!Wherever you go,whatever you do.I will be right here waiting for you

Được vuminhhai sửa chữa / chuyển vào 21:32 ngày 07/05/2003
  2. nhatruclan

nhatruclan Thành viên rất tích cực

em nào thế anh ơi !
    Lam
    Được nhatruclan sửa chữa / chuyển vào 18:57 ngày 11/05/2003
  3. nhatruclan

nhatruclan Thành viên rất tích cực

Lam
  4. abomb

abomb Thành viên mới

Suy nghĩ và lời nói đôi khi khác nhau. Có lẽ em ấy biết nhưng em ấy chưa biết cách thể hiện hành động thôi. Ông anh khỏi lo nghĩ. Cặp côn đẹp lắm, danke ông anh nhá