1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đứng trên cao nhìn đề thi ĐẠI HỌC năm nay

Chủ đề trong 'Toán học' bởi spider0127, 19/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zhaowei85

zhaowei85 Thành viên quen thuộc

Công nhận đề thi đại học năm nay rất cơ bản, nhiều người bảo chỉ cần học khá, chăm là làm được rồi, hơi bị thiệt thòi cho các bạn học giỏi toán thực sự. Nhưng tớ thì thấy đề bộ ra năm nay cũng có nhiều cái hay đấy chứ, lượng kiến thức rất cơ bản, ko hề cao xa, vẫn có những câu để những người giỏi thực sự ăn điểm, đòi hỏi tính chuẩn xác và cẩn thận cao. Các ấy cứ bảo là dễ nhưng điểm năm nay ko cao đâu nhớ, các thầy vì vậy mà càng chấm chặt, chỉ cần thiếu điều kiện là toi ngay từ0,25=>0,5 điểm rùi.
    When you??Tre down and troubled
    And you need someone love and care
    And nothin??T nothin??T is gone right
    Close your eyes and think of me
    And soon I will be there
    To brighten up even your darkest night
  2. GREEN_BAMBOO_new

GREEN_BAMBOO_new Thành viên rất tích cực

Hêy ...các bác này , em tham luận chút nhá
    Trước tiên nhận xét về đề thi ..hì ...rất cơ bản đấy ạ , khối A thì được rồi , nhưng khối D hơi nặng chút , khối B có bài Hình học Tổ hợp ( đa giác đều 2ncạnh ấy ) hơi tư duy cho khối B một chút ,cho khối A hay hơn , Nếu đỏi câu này cho câu vê nhị thức Niwton của khối A thì đẹp nhất ...Còn các bài còn lại đều phù hợp với quy chế ra đề mới của Bộ rồi ...Mặt khác đề thi đã tôn trọng mức độ hệ thống , chuẩn tính toán , cẩn thận đối với học sinh ! tốt đây ...làm được điểm cao thì ....hịc rất cẩn thận đấy ! Em thấy đã hợp lý tới 85% rồi đấy !
    He he ..thứ nữa là em xin bàn chút về ý kiến của các bác . , Đó là , nhiều bác đang kêu ca về chương trình toán của VN mang nặng lý thuyết quá ....vậy mà các bác lại chê cái đề có tính chất tính toán + tư duy + mức độ cẩn thận này . Em khó hiểu về tư tưởng các bác quá . Bác nên nhớ Đây là thi vào ĐH , chứ không phải thi vào trường chuyên đâu mà cần tư duy quá . các bác có biết một thực tế là : những học sinh giỏi toán PT , lên ĐH học rất bình thường không , đó là vì họ không quen với những bài toán tính toán , mang tính hệ thống hay chuyên ngành . ..etc ...vì vậy em thấy đây là một bước mới về đầu vào , để chuẩn bị cho những kiến thức Đh tốt nhất của BỘ GD&ĐT ...
    Xin hết ạ ...có cơ hội em sẽ xin phép mạn đàm tiếp ạ !
    IT'S BIG WORLD AND THERE'S LOTS TO BE DONE !​
  3. Scorps

Scorps Thành viên quen thuộc

Ra cơ bản là tốt,ko ai phản đối nhưng mà ra như vừa rồi thì đúng là hơi bị dễ.Nếu mà nói là để tuuển chọn thì tôi cho rằng đề thi ko mang tính tuyển chọn vì đề ko khó thì làm gì có tính cạnh tranh.Nên nhớ thi ĐH 10 người chỉ lấy 1 người.Tôi thấy ra như đề năm 98 đổ lại năm ngoái là hay.Hãy nhìn 1 số đề các trường như BK,QG thấy họ ra đề rất hợp lý mà vẫn mang tính cơ bản,ko thiếu tính cạnh tranh,có câu khó cho học sinh giỏi.
    Nhìn chung thì đề năm nay tôi chỉ thấy mới đạt được yêu cầu cơ bản thôi nhưng đó ko mang tính chất 1 đề thi ĐH.

Scorps-NTH
  4. Everest2

Everest2 Thành viên rất tích cực

Các bác "đứng trên cao" thì thấy nó dễ chứ ngồi vào phòng thi lúc đấy tâm lý căng thẳng lại gặp mấy bài tính toán củ chuối thế thì dễ nhầm lắm, và em chính là nạn nhân đây. Hic làm nhầm mất câu tính S hình phẳng và câu viết pt đt qua 2 điểm CT, làm xong chỉ thừa 10', may mà xem lại thì sửa đc câu trọng tâm G ko có thì tí nữa nhầm nốt cả câu này mà đấy là em đã tính toán cẩn thận rồi đấy(vừa làm vừa nơm nớp lo mình sai). Em tham khảo bạn bè thì thấy hầu như đứa nào cũng có chỗ tính toán nhầm nhọt. Với dạng đề thi này ko đảm bảo đc tính tuyển của đề thi vì nhiều hs học lực TB cũng có thể đc điểm rất cao trong khi nhiều hs khá giỏi điểm có thể thấp, mà thực tế thì đúng như thế.Chán thật....
    Mà em thấy cái đề khối B còn xương hơn cả đề khối A, các bác có thấy thế ko??

Học không chơi đánh rơi tuổi trẻ
    Chơi không học bán rẻ tương lai
  5. spider0127

spider0127 Thành viên quen thuộc

Tin nóng hổi : Cho đến nay chưa có bài Toán nào ở Bách Khoa và Quốc gia đạt đến điểm 8.5 . Ai bảo cứ cho cơ bản là dễ nào.
    fp84