1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đường dây nóng-Nơi dành cho những câu hỏi nhỏ, những câu chuyện xung quanh chủ đề tình yêu (P2).

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi beauhomme, 09/03/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Sontb

Sontb Thành viên mới

Theo mình nghĩ thì ban cứ xác định là bạn và bạn gái bạn chia tay nhau đi. Bạn cứ sống, học, làm việc như bình thường và bạn chẳng phải cố gắng OR chứng tỏ cái gì cả. Nhưng bạn nên tiếp tục hoàn thiện bản thân để minhd trưởng thành hơn trong cuộc sống và có thể bạn sẽ gặp nhiều người con gái khác.
    '' Cái gì của bạn sẽ thuộc về bạn, cái gì không phải của bạn sẽ chẳng bao giò thuộc về bạn''
  2. alone_rock

alone_rock Thành viên tích cực

qua những điều bạn nói mình có thể phân tích vấn đề của bạn như sau.
    Bạn gái bạn cần 1 sự quan tâm ân cần và chu đáo hơn, đó chính là cái mà người nhiều tuổi có, người ít tuổi thì ko.
    Trong thời gian qua bạn đã ko hiểu hết về tâm lý bạn gái bạn. Phải hiểu người ta, tâm sự nhiều hơn, nếu dành dc sự chia sẻ của người ta thì bạn sẽ còn cơ hội. Phải làm sao cởi mở, để người ta nói chuyện 1 cách vui vẻ, kể cho bạn nghe về những điều người ta giữ trong lòng.
    Dù bất cứ lúc nào, kể cả khi người ta đã yêu mình say đắm, vẫn phải luôn như lúc mới yêu. Tôn trọng, quan tâm, lắng nghe, thấu hiểu, chia sẻ. " Yêu đã khó, sống cùng tình yêu càng khó "
    Hãy bắt đầu lại như bạn thời kì bắt đầu thổ lột ty với người ta, đừng nghĩ người ta là của mình rồi mà giành giật. Thêm nữa, đừng có nghĩ thủ đoạn gì để gặp riêng đối thủ, bạn sẽ bị âm điểm đấy.
    Gắng lên, làm mới mình, làm mới tình yêu, làm mới cuộc sống mà.
  3. godandghost

godandghost Thành viên quen thuộc

Tớ thực sự không còn tuổi teen như mấy bạn trong này nữa ! nhưng khi đọc bài của pác viết về câu chuyện này thì tớ không chịu được ! Người yêu tớ ( 21 tuổi ) còn tớ thì hơn cô ấy 4 tuổi , nói về chín chắn và tất cả các yêu tố hợp nhau thì bọn tớ có tất , tớ luôn là chỗ dựa tinh thần cho cô ấy và khi gặp những vấn đề khó khăn trong cs thì cô ấy luôn tâm sự với tớ ! kể cả những chuyện thầm kín nhất của con gái , bọn tớ lại cực kì hợp nhau về mọi mặt . Thế nhưng sau 4 tháng yêu nhau ( tính đến thời điểm này ) , đột ngột em ý bảo không còn tình cảm nam nữ với tớ nữa mà lại có tình cảm nam nữ với một bạn trai bằng tuổi ( 21 tuổi )mới quen được 3 tuần . Em ý nói em ý biết là cái tình cảm của em ý với cậu bạn đó cũng sẽ chẳng đi đến đâu cả, vì bằng tuổi , mà cậu bạn trai đó lại chả có tí kinh nghiệm gì về cs cả , nên không thể cho em ý được những lời khuyên như tớ . Thế nhưng em ý nói bây giờ em ý không còn tình cảm nam nữ với tớ như lúc truớc nữa nên chỉ muốn giành tình cảm đó cho cậu bạn bây giờ thôi ! Tớ cảm thấy khó hiểu cái tuổi teen này quá ! Tớ cũng buồn mất mấy hôm ! bây giờ cũng buồn ! Tớ định không liên lạc với em ý nữa một thời gian mặc dù tớ yêu em ý bằng cả tấm lòng của người đã chín chắn , trưởng thành ( tớ muốn đề em ý tự nhận ra sai lầm của mình , và quay về với tớ )! Các cao thủ cho ý kiến cái ( trường hợp của em lại ngược với cậu gì 21 tuổi , post bài ở trang trước )!
  4. alone_rock

Đây lại là trường hợp khác, khá thú vị, theo mình hiểu thì tình yêu trong 4 tháng của 2 bạn là những lần tâm sự, những lời yêu thương ngọt ngào, chắc cũng kèm theo 1 chút giận hờn, 1 chút ghen cay. Nếu thiếu các vị này thì bác đã thiếu hẳn 1 góc cho tình yêu. Nếu đầy đủ thì xin đi tiếp. Liệu trong 4 tháng đó, 2 người đã từng thử 1 cơn gió mới mạnh mẽ như 1 cuộc phiêu lưu mạo hiểm chưa. 1 cô gái 21 tuổi về sự trải nghiệm đã có nhưng chưa nhiều, thêm 1 chút mạnh mẽ nữa thì cô ấy thèm cái cảm giác khám phá và mạo hiểm. liệu bác đã cho em ấy được điều đó chưa. thêm nữa, tình yêu rất cần những cái mới và những điều bất ngờ. những bất ngờ thú vị ấy.
    ví dụ nhé : bác tặng em ấy 1 món quà, nhưng bên trong lại ko có quà, bên trong lại để 1 gợi ý nhỏ để lần ra các đầu mối, rồi dần dần tìm đến món quà. đó là sự khám phá.
    Có thể với em ấy, mọi sự đến quá dễ dàng, và mất nó đi cũng thật nhẹ nhàng, chẳng là gì cả.
    Giờ bác muốn kéo lại ư ? Hãy gợi trí tò mò ở người con gái ấy, hãy cho người ta biết trong bác còn nhiều bí mật mà người ta chưa biết. Động lực chinh phục thúc đẩy, cô ấy sẽ quay lại để khám phá chính con người bác.
    Nếu thất bại, xin trở lại và kể thêm về cô gái ấy. Về những ứng xử sau khi bác làm như thế, và thêm 1 chút về tính cách cô ấy. Em sẽ tư vấn thêm cho bác.
  5. godandghost

Biết nói thế nào với pác nhỉ ? Vì em ý cũng là thành viên của ttvnol.com, có điều em ý có truy những bài viết của tớ hay không thì tớ cũng không dám chắc nên có nhiều điều o tiện nói ở đây. Em chỉ chốt lại một cách bóng gió cho các bác hiểu là bọn em chỉ còn thiếu đêm tân hôn nữa thôi là hoàn thiện vị ngọt của tình yêu !
    Em chỉ tâm niệm câu của pác " Có thể với em ấy, mọi sự đến quá dễ dàng, và mất nó đi cũng thật nhẹ nhàng, chẳng là gì cả "
    Nhưng sau tất cả những điều đã có giữa bọn em , mà em ý lại coi nó mất đi thật nhẹ nhàng , chả là gì cả thì quả thật em không thể hiểu nổi con gái tuổi teen nghĩ gì nữa ! Em ý chỉ nói với tớ một câu : Anh là "best" trong tất cả những người em gặp , nhưng bây giờ em không còn cảm thấy tình cảm nam nữ với anh nữa ! mà là giành cho bạn mới quen được 3,5 tuần ( tính đến thời điểm này ) ( tất nhiên là cho đến cách đây 3 ngày thì em ý nói giữa em ý và người bạn mới của em ý vẫn chưa có gì xảy ra ) ,tớ biết chắc là em ý chưa bao giờ nói dối tớ !
    Nhận xét một cách khách quan , em ý là con người tốt , chỉ có cái tính là hơi đa tình thì phải ( mà nói như thế cũng là hơi quá với em ý , tớ chỉ cho rằng đó là tình cảm thông thường của một cô bé mới lớn , mới 21 tuổi và cô bé ý cũng chưa xác định gì nhiều cho nên cô ý có quyền lựa chọn bất cứ ai mà cô ý gặp thôi ) . Chỉ có điều tớ không biết liệu những gì mà tớ đang làm đây có đúng hay không ? 1.Tớ sẽ cho em ý một thời gian nữa để suy nghĩ lại ( trong thời gian này tớ sẽ không liên lạc với em ý , để em ý có thể có đủ time để suy nghĩ )
    2.Tất nhiên trong thời gian này nếu em ý có khó khăn hoặc bất kì lí do gì cần đến tớ thì tớ luôn sẵn lòng giúp đỡ em ý !
  6. alone_rock

pm qua YM của em smile_of_rock123
    lúc rảnh em sẽ tư vấn thêm, giờ đang ngập đầu câu hỏi.
  7. mot_nua_mua_thu

mot_nua_mua_thu Thành viên quen thuộc

To god&ghost: mình chỉ hơn bạn gái bạn 1 tuổi và cũng từng trải qua điều tương tự nên mình nghĩ có thể phần nào hiểu được. Thực ra mình ko chắc là đang nói về cô ấy mà là nói về chính bản thân mình trước đây thì đúng hơn. Cuộc sống khi đó rất thuận lợi đối với mình, từ bản thân, gia đình, bạn bè, học tập đến chuyện tình cảm - với 1 cô gái trẻ chưa va vấp và ko gặp phải khó khăn gì to tát thì cuộc sống lúc đó thiên về yêu chiều và thoả mãn những cảm xúc cá nhân mà chưa nhận ra được mình thật sự cần điều gì, chưa ý thức được giá trị của những điều mình đang có.
    Bạn biết đấy, tuổi trẻ mà, chưa trải nghiệm, chưa mất mát, lại sẵn cái tính phiêu lưu mạo hiểm, nhiều cảm xúc nên như alone_rock nói cũng đúng, khi có được điều gì quá nhanh, quá dễ, quá yên bình và êm dịu thì theo thời gian lại thấy nhàm chán và nhanh đổi thay khi gặp phải điều mới lạ, kích thích cảm xúc cũng như sự tò mò, khám phá.
    Mình nghĩ tính cách theo tuổi tác là 1 phần thôi, còn lại là do những trải nghiệm trong cuộc sống mỗi người nữa. Thường người nào trải nghiệm càng nhiều thì sẽ càng trưởng thành nhanh hơn. Với cô gái của bạn, có lẽ điều tốt nhất bạn có thể làm bây giờ là chấp nhận sự thật về điều đổi thay ở cô ấy, tạm thời ít liên lạc hơn, tạm thời coi như mình chỉ là bạn bè của cô ấy. Hãy để thời gian, để cuộc sống dạy cô ấy hết ích kỷ, hết tham lam, hết dại dột, hết cả thèm chóng chán và trưởng thành hơn trong chuyện tình cảm như mình đã được dậy . Và tất nhiên, hi vọng cô ấy là người biết rút ra bài học từ những gì đã trải qua thì mới có thể là học trò tốt của cuộc sống. Còn nếu chỉ trách móc, đổ tội cho tất cả mọi thứ ngoài bản thân và tiếp tục sa đà thì đúng là cô ấy xứng đáng với những gì nhận được.
    Nếu tình yêu và sự vị tha của bạn đủ mạnh, hãy âm thầm bên cạnh để nếu cô ấy chưa đủ bản lĩnh thì còn kịp giúp đỡ trước khi quá muộn, mà nếu cô ấy đủ thông minh, sẽ nhận ra tình cảm của bạn giá trị như thế nào. Tuy nhiên cũng phải nói trước cho bạn 1 trường hợp dở khóc dở cười ko mong đợi nhất, là cho dù sau này cô ấy đã đủ trải nghiệm để chín chắn trong chuyện tình cảm thì người được lựa chọn lại ko phải là bạn - tình yêu mà - tốt và yêu mình ko phải là điều kiện đủ để trở thành người mình yêu , nhưng mình chắc chắn là đủ để trở thành người mình quý mến và trân trọng .
    Chúc may mắn nhé god&ghost. Hi vọng cô ấy sẽ sớm nhận ra điều mà đoạn trích dưới đây đã viết:
    " Tôi vẫn nghe đời giáo huấn về sự thủy chung và tin tưởng Có người bước đến bên em, nói rằng yêu em, thế thì đã sao? Có người bước đến bên tôi, nói rằng yêu tôi, thế thì đã sao? Tôi không thử, vì vốn tình yêu không dành cho phép thử Sự đáng trân trọng của mỗi con người là biết con đường mình đang đi, và biết trái tim đa tình chẳng dễ tìm được bến đỗ. Tự tìm cho mình chút hào nhoáng phút chốc của một kẻ có sức hút để trọn đời nay đây mai đó. Em ạ, tôi không phải kẻ tham lam dại dột.
    Khi một người tiến đến, tôi biết lùi lại, em biết không, vì tôi hiểu tôi cần em hơn một vòng tay thật thoáng qua những lúc này. Khoảng cách, chỉ là cái cớ cho thay đổi. Tôi, không phải vậy
    Tôi vẫn nghe đời huyên thuyên về sự chia ly, cái giá của nhàm chán và giả dối. Đọng lại trong tôi suốt những tháng năm biết yêu thương là tình yêu đong đầy từng giây phút trôi qua. Để còn lại trong mình không phải sự cũ rích mà là vững chắc. Tôi không khám phá một con người mà hiểu về người ấy. Để hiểu em, tôi học dần sự thứ tha và chấp nhận. Sự lắng nghe và cố gắng. Thuyết giáo "Nhàm chán" trong tình yêu không dành cho tôi. Ai có thể hiểu hết một người để tự cho mình quyền chán họ?
    Em ạ! Tôi vốn là một kẻ đầy khiếm khuyết nhưng tôi tin mình đủ tự trọng để biết sống hết mình vì em. Cái nhạt và cái thay đổi chính bản thân vì sợ nhàm chán không phải điều để hâm nóng tình yêu. Tôi cần một người yêu mở lòng cho tôi, để tôi được ân cần, để tôi được yêu chính người đó. Tôi không cần một chú tắc kè biết thay nhiều lớp áo. Hiểu tôi không?
    Tôi vẫn nghe đời rả rích những thay lòng và giọt nước mắt của kẻ đến người đi. Tình yêu không phải điều bất biến. Hôm nay, em yêu tôi, ngày mai, chắc gì đã thế? Chẳng phải người ta yêu đương đủ để cưới nhau, và rồi khi tình yêu đã cạn, người ta lại dắt nhau ra tòa để chia tay? Tình yêu, vốn chẳng phải sợi xiềng sợi xích để trói đời ta vào với nhau. Cầm lên được, ắt sẽ bỏ xuống được. Ai chẳng khóc khi tình yêu rời xa mình, nhưng, ai sẽ thay lòng và ai sẽ bước đi khi tình yêu chưa tì vết? Những giữ gìn, những cố gắng há chẳng phải để trái tim sẽ thuộc về nhau thêm một ngày. Và thêm một ngày... thế chẳng phải sẽ là "mãi mãi" sao?
    Buông ra thì dễ. Người ta cứ đến và đi trong đời nhau, để chọn lựa? Khi đến bên nhau, không phải là chọn lựa? Tôi không ép buộc em yêu tôi, em cũng không bắt tôi thề thốt tiếng yêu đương. Mình đã chọn được bên nhau. Tình yêu vốn không phải điều chia sẻ được, để quơ tay cho mình có nhiều chọn lựa... vì... tình yêu khi đã bước đi, không thể quay lại nếu nhận ra chọn lựa thứ hai của mình là sai lầm. Tôi đã nói yêu em, và đó là lựa chọn cuối cùng của tôi. Tôi không suy xét xem người con gái khác có yêu tôi nhiều hơn em không, tôi không hỏi xem người con gái ấy có khơi gợi trong tôi cảm xúc hay không? Bởi vì, quan trọng nhất vẫn là, tôi yêu em."

8. godandghost

Cám ơn mot_nua_mua_thu ! bây giờ thì tớ đã thật sự hiểu được tâm lý của em ý rồi ! tớ vui lắm ! Nhưng vẫn lo lắng cho em ý , vì đúng là cs của em ý chỉ toàn gặp những điều may mắn , chưa bao giờ gặp một khó khăn thực sự nào đấy trong cs , không biết liệu em ý có còn gặp may mắn như vậy nữa với cậu bạn bây giờ của em ý không ? Tớ không thể nào can thiệp được ! Những gì cần nói với em ý tớ cũng đã nói hết rồi ! Tớ chỉ mong sao em ý sẽ tiếp tục gặp may mắn thôi , hy vọng cậu bạn trai của em ý sẽ không phải làm em ý đau khổ . Tớ tự hứa rằng sẽ luôn support âm thầm , lặng lẽ cho em ý , tớ sẽ làm như cậu nói !
  9. alone_rock

Ngày mai ... bạn về giữa những vòng tay thiết tha
    Tôi sẽ đến sau cùng
    Lặng soi trong đôi mắt ngày xưa ấy
    Lời không nói là lời ở lại
    Và mọi điều như gió thoảng bay xa.
    Em yêu 1 tấm lòng như của chị mot nua mua thu, nhưng em chú ý anh God 1 điều. Con gái khi vấp ngã rất dễ sa vào tuyệt vọng và suy sụp, nhìn cuộc đời một màu đen tối. Có 2 tình huống sẽ xảy ra 1 là nghĩ đến kết thúc cuộc sống, 2 là muốn cuộc sống của mình bình yên phẳng lặng, tránh va chạm, tránh mọi thứ ràng buộc, sợ các mối quan hệ lâu dài.
    Anh phải nắm bắt và chữa trị kịp thời. Nếu không để làm sống lại 1 con tim đã chết thì anh phải mất rất rất nhiều thời gian đấy. Mà cuộc đời ko cho ta nhiều thời gian để sống mà yêu đâu. Gắng tận dụng lấy nhé.
    Em còn chưa sn 20t, nên chưa biết nhiều, những điều em nói chỉ là những điều em cảm nhận thấy. nếu có gì sai, mong mọi người sửa cho em nhé.
  10. mot_nua_mua_thu

mot_nua_mua_thu Thành viên quen thuộc

alone_rock nói đúng mà chưa đủ nha, về chuyện con gái sau khi vấp ngã ấy mà, còn 1 trường hợp nữa mà chị chính là người đang trải nghiệm đây. Lúc đầu theo phản ứng tâm lý thông thường đúng là chị rơi vào trạng thái trầm cảm, buông xuôi và vật vờ như 1 cái bóng trong cuộc sống dường như vô nghĩa, nhưng ngay trong lúc chán nản nhất vẫn có những điều khiến mình tiếp tục phải cố gắng khi nghĩ về nó, đó là gia đình và tương lai của bản thân. Vì vậy bây giờ chị chấp nhận những mạo hiểm và thử thách để làm lại cuộc sống của mình. Và hơn nữa, qua những gì đã đánh mất trong quá khứ, hiện tại chị ko sợ các mối quan hệ ràng buộc, lâu dài mà biết trân trọng hơn những gì bền lâu chứ ko chỉ là hào nhoáng thoáng qua. Chị cũng ko sợ va chạm hay khó khăn vì đã 1 lần mình vượt qua được thì ko cớ gì lại ko thể tiếp tục vượt qua để chọn cho mình 1 cuộc sống ý nghĩa hơn. Chỉ có 1 điều khó khăn hơn đó là tính thận trọng và đa nghi đúng là có tăng lên , nhưng thực ra khi vượt qua được cánh cửa mới lắp thêm khoá thì bên trong ngôi nhà vẫn ấm áp như vậy thôi
    Thực ra với trường hợp này của anh G&g là khá mạo hiểm, giống như 1 nhà kinh doanh vậy, đầu tư hay ko là do anh quyết định thôi
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa