1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ĐƯỜNG TỚI TƯƠNG LAI

Chủ đề trong 'PTTH Trần Nguyên Hãn - HP' bởi lch_h, 14/11/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lch_h

lch_h Thành viên quen thuộc

ĐƯỜNG TỚI TƯƠNG LAI

Thành viên TNH thân mến !

Tôi và các bạn gặp nhau tại đây đều có chung một điểm xuất phát , kiến thức của chúng ta được trang bị là giống nhau xong điều khác là sự tiếp thu kiến thưcvá sự lựa chọn tương lai của mỗi người. Ai cũng có những ước mơ những hoài bão thậm chí là cả tham vọng , bởi tất cả những điều đó làm tuổi trẻ.Chúng tôi không hẳn là những người đi trước song chúng tôi là những người đã qua hẳn một thời cắp sách đến trường PTTH và bạn có băn khoăn không khi chưa biết phải làm gì để chọn lựa cho mình một tương lai , một con đường đi đúng nhất ......hãy để chúng tôi giúp đỡ các bạn bởi đơn giản rằng :" chúng tôi và các bạn là chúng ta"

tôi thì chẳng là gì cả nhưng tất cả lại là tôi.
    SanU ! Em Yêu Anh
  2. lch_h

lch_h Thành viên quen thuộc

Khi tôi lớn tôi biết nhìn nhận cuộc sống , khi tôi biết đến giá trị của đồng tiền thì tôi là kẻ thiếu thốn . Những ngày tháng trên ghế PTTH là những ngày tháng tôi tụt hậu với những đứa bạn cùng lớp , tôi là đứa học dốt nhưng cũng là đứa lười đi học của một lớp chọn toán chăm nhất khối. Những đứa bạn cùng lớp , có đứa không thèm nhìn mình bằng cả con mắt còn những đứa chơi với mình toàn thành phần chăm chỉ , con em giáo viên , chúng cũng khuyên răn mình. Buổi sáng đến lớp những ngày bụng đói những giờ sinh hoạt có tên mình trong sổ đầu bài.........đau đớn lòng. Ba năm trôi qua nhanh chóng , ngoáy lại nhìn thấy mình đã lớn hẳn lên và đứng giữa sự lựa chọn cho tương lai cuộc sống . Rồi cũng có lúc bằng được với chúng nó , ngày mà chúng nó đi thi ĐẠI HỌC thì mình cũng có mặt , đăng ký được 2 trường . Rũ bỏ sách bút , tôi bắt đầu kiếm tiền chờ ngày kết quả ĐẠI HỌC : tiếp thị ,gia sư , bán đồ mỹ phẩm, gội đầu thuê ........... chẳng thiếu việc gì . Rồi chờ cũng đến , biết mình trượt nhưng vẫn muốn coi điểm , cai cú đời thiếu suýt soát 0,5 đến 1đ .............:'' biết thế này mình đã học chăm hơn" và rồi tôi lại muốn thi vào ĐẠI HỌC. 2001 và đến bây giờ là 2003 , 2 năm trôi qua kể từ lần ấy tôi không còn thi ĐẠI HỌC nữa , trong công việc tôi đã cố gắng hết mình để có chức vụ cao , đã có lúc là để chứng minh rằng không cần học , không cần bằng cấp vẫn có chỗ đứng trong xã hội này . Điều đó không hoàn toàn sai và vào thời điểm nào đó nó rất đúng nhưng nếu bạn thật sự tin tưởng vào điều đó thì hãy cố gắng bằng 2 người khác, hãy dám làm những chuyện mà bạn không bao giờ nghĩ là có thể làm và đừng thay đổi con người mình bằng thủ đoạn . Những nhân viên của tôi có cả những sinh viên ĐẠI HỌC , họ đã không biết tại sao tôi lại là người giám sát họ , họ càng không biết được vì đâu mà tôi có thể làm được như thế với tấm bằng tốt nghiệp PTTH loại trung bình.Tiền bạc đã có lúc đưa con người theo một đường lao không có điểm chấm , gia đình tôi đã quá khó khăn để tôi bằng được cùng những đứa bằng lứa với mình.............phải làm gì ngoài sự vươn lên của chính mình. Mỗi mùa thi đến tôi đều thúc dục mình một điều gì đó , tôi đã từng cầm lái xe máy khắp các tình miền bắc , từng làm việc từ 6h sáng hôm trước đến 3h sáng hôm sau , từng đi một mình giữa đ êm khuya , giữa rừng núi của vùng mỏ QUẢNG NINH , nhưng lại không thể ôm lại sách búp để vào một trường ĐẠI HỌC nào đó như tôi :" được đi học ĐẠI HỌC là tham vọng lớn"
    Bây giờ đây tôi đang theo học một trường tại chức ở HÀ NỘI , dù nó chưa hẳn là toàn nguyện với ước mơ hoài bão của mình nhưng như thế cũng đủ để chứng minh với tôi rằng đây là tương lai thật sự của mình . Tôi cảm thấy những gói mỳ tôm có mùi vị khác trước , nó ngon hơn mọi thứ mà tôi đã từng ăn, nó ý nghĩa hơn mọi món ăn xung quanh mình.
    tôi thì chẳng là gì cả nhưng tất cả lại là tôi.
    SanU ! Em Yêu Anh