1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Duyên may và sự lựa chọn

Chủ đề trong '1984 - Tí Sài Gòn' bởi Bamboo84, 16/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Bamboo84

Bamboo84 Thành viên quen thuộc

Duyên may và sự lựa chọn

Khi ta gặp được đúng người bạn yêu quí, ở đúng vào một
    nơi nào đó, vào đúng một thời điểm nào đó.
    Đó là duyên may.

Khi bạn gặp ai đó làm lòng bạn xao xuyến hoặc tin
    tưởng, đó không phải là một sự lựa chọn.
    đó là duyên may.

Khi bạn gặp một người mà bạn cảm nhận được rằng người
    ấy với bạn có 1 ý nghĩa đặc biệt thì chắc chắn không phải là 1 sự lựa chọn
    Đó là duyên may.

Vân đề là những gì xảy ra tiếp sau đó. Khi nào bạn
    vựot qua tâm trạng bị cảm xúc choáng ngợp,vui mừng.Đó là khi lý trí trở về, khi bạn ngồi lạivà suy nghĩ xem liệu bạn có thực sự muốn tiến tới một mối quan hệ bền vững
    hay để tất cả vào kỷ niệm đi qua trong 1 khoảng thời gian nào đó thôi.
    Nếu bạn quyết tâm làm bạn vói một ai đó với tất cả những nhược điểm của người đó
    Đó không còn là duyên may nữa.
    Đó là sự lựa chọn

Khi bạn chọn đồng hành cùng một ai bất kể những khó khăn trở ngại của cuộc sống
    Đó là sự lựa chọn

Cho dù bạn biết rõ ràng có rất nhiều người ở bên ngoài giàu có hơn, tốt đẹp, đáng yêu hơn.
    Thậm chí yêu quý bạn hơn người ấy
    Nhưng đó là do bạn đã lựa chon.

Cuộc sống đưa đẩy chúng ta gặp nhau,quen nhau bằng duyên may nhưng tình bạn đích thực thì chình là sự lựa chọn của trái tim, là sự lựa chỏn của chúng ta. Một khi đã lựa chọn hung ta sẽ đi cho đến đích con đường ấy bất kể những thử thách trở ngại và bất kể cả những lúc thấy lòng mình dao động. Có một câu khá hay và tôi tin là đúng: " Định mệnh mang chúng ta đến với nhau nhưng chính chúng ta làm cho định mệnh thành sự thật".

Chúng ta sống trên đời này không phải để tìn thấy một người hoàn mỹ để yêu mà chính là để học cách yêu thương một người không hoàn mỹ một cách trọn vẹn?

hội chuột ah...những tình yêu mà các bạn đang có là duyên may hay sự lựa chọn???
  2. chuot_march

chuot_march Thành viên mới

__Tất cả chỉ là duyên may,có muốn lựa chọn cũng kg được
    __Người kg chọn mìn,trời tru đất diệt
  3. tmhung

tmhung Thành viên mới

dài quớ o_O
  4. tcdk_tcdd

tcdk_tcdd Thành viên mới

tình yêu đến với mọi người lúc nào cũng bao gồm cả 2 thứ : Duyên may và lựa chọn ...
    Nếu bạn cho là duyên may và ko làm gì cả để xây đắp hạnh phúc cho cả 2 thì ty cũng ko đi đến đâu,ngược lại bạn lựa chọn sống hết mình và hi sinh vì ng khác nhưng lại thiếu đi 1 chút duyên may thì bạn cũng chưa chắc thành công trong 1 tình yêu bền vững.
    Theo tôi,duyên may hay lựa chọn là 1 vđ do mình tự đặt ra để đánh giá về ty mà thôi,còn kết quả của ty thì ko phụ thuộc nhiều vào 1 trong 2 điều trên.cái chính là phải sống hết mình,trung thực với ty mình đang có...
  5. babyzeus

babyzeus Thành viên mới

không bít nói gì hơn , đành đứng bên lề mà nhìn số phận
    nhưng rút ra được một kinh nghiệm
    t. yêu sét đánh = 90% nothing
    không cần bít là duyên may hay lựa chọn gì , tới được thì tới , kô thì đành chịu , bít làm sao giờ , suy nghĩ chi nhiều cho hơi bị mệt -----> số phận dzỵ thì chịu thoai ah`
    hãy vui với những gì bạn có , và đừng bùn gì những gì bạn mất ,vì bít đâu sẽ có điều tốt đẹp đến với bạn sau những chuyên ấy < giống chuyện Tái ông mất ngựa > í
  6. crazywolf

crazywolf Thành viên mới

cả hai - lựa chọn và duyên may.
    Nhưng mà em đơn phương , buồn quá ah
  7. chip_quay

chip_quay Thành viên rất tích cực

Yêu lần đầu, tôi tin vào điều đó. Còn bi giờ...làm quái gì có duyên may. Nhân định thắng thiên !!! Chỉ có bản thân mình muốn hay không mà thôi...kekeke... Dù gì thì mình cũng đã chọn.
  8. beautytrap

beautytrap Thành viên mới

Mưu sự tại nhân
    Thành sự tại thiên
    Có muốn thế nào cũng không thay đổi được
  9. cachua1412

cachua1412 Thành viên mới

Nhiều lúc trong cuộc đời chúng ta gặp được nhiều duyên may như thế .Và thật là may mắn nếu chúng ta có được những người bạn tốt cùng chơi , cùng buồn , cùng sẻ chia và thông cảm những khuyết điểm của bạn mình .
    Tất cả những người mà chúng ta gặp gỡ trong suốt quãng thời gian trước đây , hiện tại & trong tương lai đều là duyên cả , đó là những người cùng học chung một lớp , làm chung công ty , hàng xóm .......... Thế nhưng khi kết bạn với bất kỳ một ai , hay iu một ai đó đều là sự lựa chọn , bởi vì người mà mình chọn là 1 , 2 , 3 hay 4 trong vô số những người xung quanh mình .Nó lý giải câu hỏi tại sao bạn tôi hay người tôi yêu là anh A , cô B chứ không phải anh A'' , cô B'' . Nếu như mình cứ hồn nhiên như thuở nhỏ , chọn bạn một cách vô tư bằng con tim chứ không phải là lý trí , và người ta lớn lên đừng quá thực dụng thì cuộc sống nó thật là đẹp
  10. stardust_scorpions

stardust_scorpions Thành viên mới

thì nghĩ là có người đơn phương mình cho gòi
    ko nhất thiết phải thế đâu, rùi cũng sẽ có lúc thấy, yêu mệt lắm ah, tự do cho sướng ah, hối hận ko kịp ah. bạn bè và công việc nhiều khi hay hơn chứ