1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DVD 2 lớp?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi JudeLe, 22/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. JudeLe

JudeLe Thành viên mới

DVD 2 lớp?

Tớ mới download được bộ ABBA - The definitive collection 2002, dung lượng của nó là 7.30GB. Tớ định burn ra đĩa DVD 2 lớp nhưng không biết ổ DVD thường có đọc được dạng đĩa này không? Nếu không thì làm thế nào để "resize" cho cả bộ này thành dạng gần 4.7 GB để burn lên đĩa DVD thường?

Vote cho ai giúp ạ!
  2. JudeLe

JudeLe Thành viên mới

Ai giúp tớ với
  3. 299

299 Thành viên rất tích cực

ổ dv d thường nếu mới gần đây thì sẽ có hỗ trợ dual layer -> đọc đc, các ổ cũ thì ko. muốn biết ổ đó có hỗ trợ ko thì dùng nero info tool xem thông tin ổ đĩa
    resize thì chỉ có cách nén, mà nén thì hơi phức tạp và ko hay lắm
    sao ko ghi 2 cái cũg đc
  4. JudeLe

JudeLe Thành viên mới

Tại vì file tớ download về nó ở dạng DVD, có cái menu list của 30 bài hát. Nếu tớ ghi 2 cái thì cái menu đó sẽ không hoạt động được phải không?
  5. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Tìm tool rip nào đấy, rip nó sang Avi, rồi burn sang đĩa DVD data thường. đến đầu dvd mp4 china còn đọc được huống hồ pc
  6. JudeLe

JudeLe Thành viên mới

Híc, nhưng nó ở dạng DVD thì list bài hát nó khác. Em đang dùng Xilisoft DVD Ripper platinium, đã rip ra chuẩn Xvid nhưng từ 9 file DVD đó nó thành ra có 4 file DVD, menu chọn bài hát không hoạt động, các bài hát chạy thứ tự lộn xộn lắm. Nếu em rip film thì không thành vấn đề nhưng đây nó chia ra làm 30 bài hát nên nếu để 4 file thì rất không thuận tiện bác ạ.
    Được JudeLe sửa chữa / chuyển vào 13:33 ngày 22/03/2008
  7. miss_you2t

miss_you2t Thành viên mới

Chuyển thành file ISO đi, sau đó cắt đôi ra mà burn vào 2 DVD để lưu trữ.
    Còn để xem thì rip lại, rồi đặt dung lượng là 700mb để cho vừa 1 đĩa VCD, ko thì rip thành 1/2 với định dạng avi rồi lại chuyển ngược thành vob và cuối cùng là burn vào đĩa.
    Để đáp ứng cả 2 yêu cầu về dung lượng và chất lượng thì nên nén thành 1,3Gb nhưng cách này thì lại phải burn vào 2 đĩa CD. Nếu có dàn 3 đĩa thì tốt chứ ko thì mỗi lần nghe hết đĩa lại phải thay thì rất dở.
  8. miss_you2t

miss_you2t Thành viên mới

Nếu như bạn nói thì có vẻ như là bạn ko rip mà chỉ là backup thôi. Thông thường rip 1 DVD5 phải mất 2 tiếng, mà của bạn lại 7,1 gb thì rip phải tầm 3h trở lên.
    Bạn dùng FairUse Wizard 2 mà rip, nhớ chọn phụ đề nhé. Sau đó share đê.
  9. WHITE_TIGER_new

WHITE_TIGER_new Thành viên rất tích cực

không cần phải cắt hay chuyển định dạng vì đầu dvd player vẫn có thể đọc được dvd9 như dvd5
  10. JudeLe

JudeLe Thành viên mới

Đâu có, tớ Rip ra Xvid rồi, file chuẩn luôn, hơi kém file cũ 1 tí tẹo tèo teo nhưng nói chung hình tuyệt vời. Từ dạng file DVD (*.vob) của nó là 7.30 GB với cả hơn chục file đó sau khi rip nó thành 5 files (không kể cái file chạy menu mà click vào không hoạt động) .avi chuẩn Xvid. Mất khoảng gần 1h để nó rip xong toàn bộ.
    Vấn đề bây giờ là tớ muốn giữ file như định dạng ban đầu của nó, menu vẫn hoạt động nhưng 7.30 GB đó được ép xuống còn 4.50 GB chẳng hạn để nhồi vào 1 DVD 4.7 rồi share cho bạn bè. Xin tặng bác nào giúp mình 1 DVD thành quả của chính cái ABBA definitive collection này và 1 cốc cà phê tại Lâm. (Toàn bài hát đỉnh cao, clip nguyên bản, âm thanh siêu việt)
    Rút lại là tớ sẽ tặng 1 DVD thành quả và cà phê cho ai giúp tớ thông tin về phần mềm chuyển đống file DVD này từ 7.30 GB xuống tầm hơn 4GB thôi ạ.