1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em cần tư vấn về những nghề thuộc ngành tâm lý học.

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi Madh, 25/02/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Madh

Madh Thành viên mới

Chào mọi người, năm nay em 16t, đang học lớp 10. Người lớn thường khuyên em rằng, cần phải học trước rồi xem thực lực của mình đến đâu mới quyết định thi gì, học gì. Nhưng cá nhân em lại nghĩ thế này: ngay từ bây giờ, phải đặt ra mục tiêu để cố gắng. Em rất thích ngành tâm lý học, đặc biệt là nghề nghiên cứu tâm lý tội phạm, tâm lý bệnh nhân, và cả luật sư nữa. Nhưng em cũng rất phân vân, thứ nhất, em sợ mục tiêu của mình là do ảnh hưởng của sách truyện, trước đây em từng đọc một cuốn truyện TÌNH CẢM về tâm lý tội phạm và bắt đầu thích ngành này. Thứ hai, sinh viên ra trường bây giờ có tỉ lệ thất nghiệp cao, vì thế, ngay từ đầu phải chọn những ngành mà sau này ra trường có người quen hỗ trợ xin việc. Nếu em theo ngành này, chắc chắn sẽ rất vất vả, khó xin việc, thu nhập có thể không cao bằng nghề gia đình đã định hướng. Thứ 3, trường em học là trường dân lập, nên kết quả học tập của em khá tốt thì việc đạt 6-7 điểm một môn cũng là không dễ dàng. Thứ 4, em có năng khiếu và đam mê với các môn nghệ thuật.
    Em sợ mình không đủ đam mê và sợ sau này sẽ hối tiếc.
    Đây là vấn đề của em, em mong mọi người tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn.
    Lần cập nhật cuối: 25/02/2015