1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em có được gọi là gốc HN ko ạ?

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi TaVietAnh, 11/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TaVietAnh

TaVietAnh Thành viên mới

Em có được gọi là gốc HN ko ạ?

Đằng nội nhà em thì 5 đời sống ở HN rồi ạ, còn mẹ em là người tỉnh khác, vậy em có được gọi là gốc HN ko ạ ?Các bác cho ý kiến với ạ !
  2. quachcaca

quachcaca Thành viên mới

Chỉ cần có lòng với nó đã là người hà nội rồi, còn ko có thì dù có mấy đời cũng ko phải là ng HN chứ đùng nói đến gốc em ạ.
    ---------------------------------------------------------
    Híc híc lại mưa nữa rồi, chịu thôi
  3. Highlightdeokhuyentai

Highlightdeokhuyentai Thành viên rất tích cực

Anh cũng giống chú, cũng thắc mắc vấn đề này !
  4. farfar

farfar Thành viên mới

khó nói đấy . vì vẫn còn quê để hàng năm phải đi đi và về về . chắc chỉ được cho là người Hà Nội chứ gốc Hà Nội thì chưa phải 100%
  5. taiquai

taiquai Thành viên mới

Nếu vậy, tớ xin hỏi: một người 5 đời ởHN (khoảng 100 năm) nhưng có dòng dõi, và theo gia phả 10 đời thì ở một nơi khác. Đó là một trí thức danh tiếng, gia phong, có đầy đủ mọi đặc điểm của "người Hà Nội"? Chả lẽ đi soi mói ông "không phải HN gốc"?
    Vả lại câu hỏi đó có ý nghĩa gì cho đời???
  6. MAGICSTAR

MAGICSTAR Public HN Moderator

Chả có ý nghĩa gì cho đời cả. Chỉ vì bạn farfar cứ phải phân biệt cho rõ ràng- từ cái móng chân móng tay cho đến uống rưọu. Thế mới hay chứ.
    Đôi khi ý nghĩa nó là ở cái chỗ đó đấy.
  7. hanoipho

hanoipho Thành viên mới

Gốc hay ko gốc, có quan trọng lắm ko nhỉ khi mà: Sống ở trên đời, chẳng biết mình là ai. Chẳng biết mình thuộc về nơi nào, e rằng nên xem lại .

8. tre100dot

tre100dot Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái gì cũng chỉ là tương đối thôi bạn!
  9. LazyKnight

LazyKnight Thành viên mới

Để trả lời TaVietAnh thì phải định nghĩa thế nào là người Hà nội. Có thể đoán trước là cái việc định nghĩa ấy sẽ không bao giờ hoàn tất đươc. Nhưng chính cái việc cùng nhau thử định nghĩa sẽ vẫn thú vị như thường. TaVietAnh và mỗi người chúng ta nếu thích thì có thể soi vào mà xem mình như thế nào.
    Hà nội cũng có bao nhiêu lớp người, quận nọ huyện kia cũng không hoàn toàn giống nhau. Có những điều gì là đặc trưng nhất nhi?
    Hãy thử định nghĩa với những gì thiện chí và bình tĩnh, đừng biến cuộc trò chuyện thành một cuộc chỉ trích, tranh luận hơn thua giữa người Hà nội và người không Hà nôi. Nhất định là có những gì đó là đặc tính của người Hà nội khiến cho cái chữ "người Hà nội" luôn luôn còn đó và lay động người ta đến thế...
  10. nnguoihanoi

nnguoihanoi Thành viên rất tích cực

Lại thấy tranh luận về vấn đề này.
    Tôi nghĩ là chuyện gốc hay không gốc phải có 1 cái gì đó gọi là chuẩn mực quốc gia mới phân biệt được.
    Còn tôi thì lịch sử để lại sinh ra ở nơi khác, sau đó mới chuyển đến Hà Nội sống.
    Nó gắn bó với tôi từ thời niên thiếu đến giờ, tôi cứ coi như tôi là 1 trong số n người Hà Nội. Hê hê