1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em có được gọi là gốc HN ko ạ?

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi TaVietAnh, 11/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. LazyKnight

LazyKnight Thành viên mới

kakalot_hau, tôi hiểu bạn bức xúc nhưng đừng nói theo cách này...
  2. hoangthuy

hoangthuy Thành viên mới

Bình thường em không đọc những topic dạng này, nhưng hôm nay phá lệ đọc một lần nên cũng mạn phép phát biểu mấy câu.
    Em sinh ra ở HN, bố em cũng được sinh ra ở HN, nhưng ông nội em thì không. Ông nội em sinh ra ở Phú Lý Hà nam.
    Quê ngoại em ở Tương Mai, dù Tương Mai giờ thuộc quận Hoàng Mai, Hà nội nhưng với em thì nó vẫn là quê ngoại.
    Họ hàng từ thời ông nội em đã lên HN sống gần hết, giờ quê quán chỉ còn cái nghĩa trang thi thoảng một năm nhà em về mấy lần mời các cụ về ăn giỗ hoặc ăn tết.
    Nhưng mà bố em dạy em từ bé rằng: Dù có đi đâu thì không được mất gốc mất gác, ai hỏi rằng quê của con ở đâu thì phải nói là "Quê cháu ở Châu Cầu Thanh Liêm Phủ Lý". Đến năm em lớn đi công tác mới biết hoá ra ở Phủ Lý có cái phố Châu Cầu. Hehe.... Quê em đấy.
    Nhưng mà em chả bao giờ nghĩ mình là người Hà nội hay ngoại tỉnh cả. Kể cả nói chuyện với bạn em hay với người mới gặp cũng thế. Người ta ở đâu gốc gác thế nào cũng được chỉ mong người ta chơi với mình tốt thế là đủ.
    Hehee.... dông dài cũng chỉ định nói là gốc HN hay không gốc HN chả quan trọng bằng mình có phải người tử tế hay không tử tế, tốt hay không tốt. Thế thôi, chứ gốc gác thì ai chả có, phải không các bác.
    Vài nhời trên nếu không vừa tai các bác thì các bác cứ bỏ quá nhá. Đừng chửi em tội nghiệp.
    Được hoangthuy sửa chữa / chuyển vào 15:49 ngày 01/12/2007
  3. HASHALYS

HASHALYS Thành viên rất tích cực

Nhà Ngoại ở HN gốc, nhà Nội ở Thái Bình, tớ sinh ở trong miền Nam, vậy là gốc gì: HN hay Thái Bình?
  4. LazyKnight

Xét một cách "cơ học" thì chẳng nói bạn là người gốc ở đâu cho dứt khoát được. Mỗi người hãy tự tìm câu trả lời cho mình thôi. Tôi thấy đã có những ý kiến rất hay dường như đã trả lời cho câu hỏi của bạn đấy.
  5. Kutujop

Kutujop Thành viên mới

Thiển nghĩ nên không biết đâu là cái cần làm, kém hiểu biết nên không phân biệt được đúng sai....Bây giờ thành thật hiếm ai có thể nói như bạn Hoangthuy đó, tôi chỉ mong cho nhiều ngưòi nói được những câu như bạn woá
    Được kutujop sửa chữa / chuyển vào 21:42 ngày 03/12/2007
  6. Kutujop

Kutujop Thành viên mới

Mong bạn một câu, bớt kêu ca được không? kẻo về già con cháu khổ đấy.
  7. vndrake

vndrake Thành viên mới

Cám ơn sự doạ dẫm của ban! Hình như bạn kà người thành Nam? Liệu điều mình nói có dúng vào trwưòng hopwj của bạn ! Nếu đúng thì thật đáng tiếc
  8. LazyKnight

Tại một đại học kinh tế lừng danh của chúng ta, năm trước tôi được nghe liền ba anh sinh viên quản trị kinh doanh mới nhập học hào hứng lên trình bày về ước mơ thành đạt, quyết tâm hạ gục đối thủ cạnh tranh trong tương lai, khi họ ra trường. Chắc bạn đồng môn mà là đối thủ thì họ cũng phải "chơi" cho tán gia bại sản cũng nên. Họ có biết đâu, chính ở những xứ sở quê hương của chủ nghĩa tư bản, người ta đã bảo nhau."đã qua rồi, thời của chủ nghĩa tư bản rừng rú..."
    Mới đây thôi, trên sân khấu huy hoàng của một cuộc thi của những tài năng của đất nước, cũng không ít hơn ba anh đại diện các nhóm tác giả đoạt giải lên phát biểu, lại chỉ cảm ơn cha mẹ, người thân của riêng mình, coi cái vinh quang, dù là thực hay hư, là của riêng mình vậy. Không biết những người đứng sau lưng của họ nghĩ gì.
    Ơ này vndrake, thế ra bạn đang kêu ca đấy à?
  9. Kutujop

Kutujop Thành viên mới

Xin lỗi bạn nhưng thực tình bài viết của bạn mang nhiều tư tưởng chán ghét chế độ hoặc có hàm ý chia rẽ woá. Đúng, mình là người gốc Thành Nam , do yêu cầu của công việc và chỗ ở mình đã nhập hộ khẩu HN. Cảm ơn bài viết của bạn, nhưng thực tình bài viết của bạn mình có nhiều điêmr không đồng tình lắm. Mình sống trên đây, hộ khẩu HN nhưng bố mẹ mình đều chỉ cho mình cần phải tự hào về nguồn gốc, quê hương bản quán của mình. Do đó chưa khi nào ra đường mà mình lại một lần nói mình là người HN, tự hào có một công việc ổn định và đang góp phần xây dựng HN ngày càng phát triển hơn. Bạn tự nhận mình là người HN, bạn xếp bọn mình vào loại này loại kia. Thử hỏi bạn có biết cái tên HN do ai đặt, HN có từ năm nào hay cái tên Hồ gươm có khi nào....những câu hỏi tưởng chừng đơn giản đó thử hỏi có bao nhiêu người gốc HN trả lời được. Cái khác của người Hn và TP là ở chỗ một bên coi sự phát triển là yếu tố tất yếu và tìm ngay cách khắc phục, còn một bên thì lại kêu ca, đổ lỗi cho cái này cái kia. Việc này nó giống như hàng ngày bạn xả rác ra là việc tất yếu, thay vì kêu ca sao bạn ko tự hạn chế, và tìm cách làm một cái j đó đi. Còn bạn vẫn cứ nghĩ thế thì mình cũng chịu.
    Thiển nghĩ nên không biết nhớ về ông bà tổ tiên.
    Đạo gia tiên lấy việc thờ ông bà cha mẹ làm trọng.
  10. vndrake

vndrake Thành viên mới

Định viết một cái gì đó trả lời bạn nhưng đọc lại bài của bạn sợ quá! Bạn làm ơn rút hộ cái mũ chán ghét chế độ trên đầu của mình cái ! Chuyện yêu chế độ và cái tội chết "chán ghét chế độ " xin để mình thanh minh sau nhưng hình như mình không phải người như vậy. Nếu mà mình cứ tiếp tục thế này chẳng mấy chốc lại vác hoạ vào thân bạn nhỉ! Nhất là mình chưa biết bạn là ai nhỡ bạn là bên các lực lượng chuyên chính mà nghĩ mình vậy thì chết mình.
    Cho mình giơ một miêng giáp yếu ớt lên để bảo vệ bản thân: Hình như mình cũng đã cầm súng một thời gian tại biên giới để bảo vệ chế độ và có một vài cái gì đó để khi chết cho vào trong khung kính và bản cáo phó đỡ tẻ nhạt.
    Tự khoe mình để bảo vệ là cách thể hiện của kẻ yếu! Vâng đúng mình sợ rùi!
    À phải bổ xung thêm một chút mình nguyên quán trên Chứng minh thư là Từ sơn -Bắc ninh ở trong làng chứ không ngoài phố đâu. Bạn làm rõ cho mình cái ý về Đạo gia tiên được không ạ!
    Được vndrake sửa chữa / chuyển vào 12:16 ngày 07/12/2007