1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em có mấy vấn đề cần các bác giúp về Tiếng anh dành cho người đi làm ạ!!!

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi susuhuong, 29/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. susuhuong

susuhuong Thành viên mới

Em có mấy vấn đề cần các bác giúp về Tiếng anh dành cho người đi làm ạ!!!

Bác nào đi làm dùng Eng nhiều, ko phải dân du học, hay bác nào là giảng viên tiếng anh cho em hỏi tí về mấy cái chương trình Eng cho người đi làm với.

Em giờ đi làm nói chung là trong môi trường Eng, khả năng của em thì tạm đủ dùng, vẫn giao tiếp làm việc được bình thường. Tuy vậy. em vẫn có nhu cầu tăng cao hơn nữa khả năng Eng của mình, ko phải để thi cử gì, nhg em cảm thấy cần thiết cho công việc và cuộc sống sau này. Em xin nói sơ qua khả năng và nhu cầu của em như vậy để các bác dễ hiểu. Em có 1 vài khó khăn trong công việc như sau:

- Giao tiếp thì ok(Em đã đi học vài khóa huấn luyện của tập đoàn ở nước ngoài, nói chung là đều tiếp thu bình thường, giao tiếp với bọn khác ok), nhưng khi làm present chưa được nuột nà lém.

- Mỗi lần viết thư cho khách hàng thì khách hàng đều hiểu cả. Nhg bản thân em cảm thấy luôn lí bí, diễn giải lòng vòng, ngữ pháp bất nhất.

Vì vậy, giờ em cần đi học để khả năng Eng của em tăng lên, đạt được các yêu cầu sau:
    - Giao tiếp ok,
    - Thuyết trình ok
    - Viết ok.

Em ko cần thi chứng chỉ gì gì hết, chỉ cần học cho bản thân em thôi. Em đã đi tham khảo 1 số khóa học Eng cho người đi làm, em thấy mấy khóa sau

- TOEIC: Cái này em thấy thế nào ấy, có vẻ ko hợp với yêu cầu của em. Nó chỉ có đọc, viết thôi thì phải.(giảng viên ng Việt , sodi các bác, hik, em cần học cả nói nữa nên em muốn học với giảng viên nước ngoài)

- Tiếng Anh tổng quát: Em cảm thấy giáo trình ko hiệu quả lắm. Cái trung tâm Aroma thì mới mở, thấy quảng cáo ầm ỹ, học phí hét cao, ko biết chất lượng sao. Giảng viên thì đa số 75% là ng Việt, giảng viên bản ngữ ko rõ xuất xứ(ba lo, etc) từ đâu nên ko biết chất lượng sao. Em cảm thấy mấy trung tâm này chả khác gì Anh ngữ London, hay Viet Anh, chỉ khác là giá cao quá (above 175$), ko biết chất lượng sao?Bác nào đã học roài, cho em ý kiến cái (cái Trường Việt Mỹ em thấy hình như toàn cho trẻ con hay sao ý nhờ)

Rườm rà như vậy nhưng túm lại các bác cho em hỏi như sau ạ:

- Em nên học chương trình gì? (IELTS, TOEFL, TOEIC, etc..?). Liệu có nên học Business English của BC ko. (BC giờ chuyển xa quá, ngại ghê)

- Em nên học ở trung tâm nào ( Em thì vẫn prefer học với giảng viên nước ngoài hơn sau khi học vài khóa của tập đoàn, cách giảng dạy của họ hiệu quả, biết cách bồi dưỡng điểm yếu của mình, ko dập khuôn như giáo viên Việt, em xin lỗi nếu nói ko đúng về nhg người mà em chưa học). ACET hay BC, ILA, LL có các chương trình như em cần ko? (kinh phí ko quá quan trọng với em, miễn là hiệu quả)

Vậy kính mong các bác giảng viên, các bác có kinh nghiệm đi trước giúp em với ạ. Trước em ở SG thì có rất nhiều các khóa đáp ứng or giống nhu cầu của em, giờ ra ngoài này sao khó thế. Hồi ở trong đó bận quá cộng với schedule ko rõ nen ko thể học đc. Giờ nhờ các bác giúp đỡ. Em xin cảm ơn các bác nhìu nhìu ạ

P/S: Các bác quảng cáo, PR cho bất trung tâm Eng thì vui lòng đừng spam topic của em nhá, em mong những lời khuyên vô tư từ các bác cơ, quảng cáo bất cứ trung tâm nào thì em sẽ ko học đâu. Em là sales mà, nên em hơi láu cá, hehê,
  2. amhere

amhere Thành viên mới

Em thấy Appolo cũng ổn bác ạ.
    Mà bà chị em cũng hay lắm nhé, chị í tìm một đứa giảng viên túm nó về nó dạy cho. Nhưng ko phải dạy mỗi nói đâu nhé, cả kĩ năng pst luôn, sau 1 thời gian trình bà này khá hẳn lên luôn, mà học theo yêu cầu của bác, gia sư nó dạy cho bác trọn gói theo yêu cầu luôn đới
    Chúc bác may mắn
  3. heartie

heartie Thành viên mới

Nếu có thời gian và ko lo lắng về tiền bạc, bạn tham gia cả chương trình của ACET từ level 1 đến 7 đều có lớp. Những lớp đó ko chỉ tập trung vào IELTS mà cả tiếng Anh cơ sở và nâng cao :)
    Gluk.
  4. namtienqh43

namtienqh43 Thành viên mới

Em cũng không hiểu nhiều về các trung tâm tiếng anh lắm. Nhưng theo em nghĩ, nếu có điều kiện thì anh nên theo học cả 1 khoá Toeic nữa vì như em thấy, toiec nó cũng nâng cao rất nhiều khả năng về ngữ pháp và từ vựng rất tốt cho kĩ năng viết. Anh làm việc trong môi trường dùng nhiều Eng thì kĩ năng nghe và nói của anh sẽ tiến bộ theo từng ngày mà, còn chương trình tiếng anh tổng quát thì đúng thật là cũng không hữu ích lắm.
    Không biết những gì em nói có đúng không nữa. Sai chỗ nào thì mọi người thông cảm cho
  5. susuhuong

susuhuong Thành viên mới

Cảm ơn tất cả mọi người đã tư vấn cho iem nhé. Túm lại giờ em sẽ học IELTS, TOEIC là hơn cả fải không ạ? Híc, thật ra thời gian thì e cũng không có nhiều, chỉ tranh thủ lúc đi làm về rồi đi học luôn thôi ạ, lần nầy có lẽ fải cố gắng thôi.
    @namtienqh43: Sao iem biết...chị là ...anh thía?
  6. longlongago

longlongago Thành viên quen thuộc

Chào bác susuhuong,
    Theo em thì bác chả nên theo học cái khóa nào ở trung tâm nào cả! Học mấy cái trung tâm đấy e thấy study for nothing! Mất thời gian mà k nâng cao đc cái gì cả. (Đây là kinh nghiệm sau khi chị gái và bạn thân em đã học)
    Tốt nhất là cho những yêu cầu của bác là nên thuê gia sư. Nhưng nhớ là phải tìm gia sư có trình 1 chút bác nhé, học cả Giao tiếp, viết và kĩ năng thuyết trình luôn.
    Chúc bác học tốt!
  7. 6_13

6_13 Thành viên mới

Híhí tớ nghĩ là tuỳ người đó bạn. Tớ tin là học ở trung tâm tốt như ACET thì sẽ lên mà. Nếu trình độ như bạn susu miêu tả thì giả sử có thi ở ACET cũng sẽ vào lớp cao cao, chắc từ AE5 trở nên. Kể ra cũng hơi phí tiền 1 chút vì các lớp đó focus vào IELTS, bạn sẽ "mất thời gian" học thêm các tips và techniques của IE trong khi ko dùng tới.
    Bạn thử ILA xem. Em gái tớ năm ngoái học thì nó thik lắm. Bạn tớ làm trợ giảng ở đó cũng thấy khen.
    Đừng học Apollo nhé. Trung tâm đó mọi người chê nhiều.
    Một lựa chọn nữa cho bạn là lớp Spk với Wri của thầy Craig - giám đốc trung tâm Oxford trên đường Thái Hà. Trình bày nguyện vọng của mình với thầy và hỏi thầy xem lớp của thầy có thực sự giúp được bạn ko.
    Ngoài ra thì bạn có thể tìm lớp học ở chỗ 40 Tạ Quang Bửu, nhưng trước khi học nhớ hỏi tên giáo viên và tham khảo thêm ý kiến mọi người về giáo viên đó. (bạn hỏi chị này: YM: haiyen317 hoặc hỏi em bụngthủng bên topic IESC của box này)
    Hoặc là hỏi ở đây nhé: http://cnrenglish.blogspot.com/ Thầy Dave dạy hơi bùn nhưng chất lượng thì khỏi bàn, cô Hương nghe nói cũng dạy hay. Các thầy cô giáo khác thì tớ hổng biết.
    In a word, Nếu mà có money với cả có thời gian thì cứ túc tắc mà học lớp tối ở ACET bạn ạh. Học gia sư cũng tốt nhưng mà kiếm được gia sư native vừa khá khá vừa hợp với mình là hơi khó đấy. Chẹp chẹp. Là chưa nói học phí sẽ ko bao giờ là rẻ cả.
    chữ kí: Học thôi học thôi
  8. namtienqh43

namtienqh43 Thành viên mới

Thì cứ đoán vậy thôi chứ bít boy hay girl đâu
  9. susuhuong

susuhuong Thành viên mới

Cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình của bạn nhé. Tớ cũng đang suy nghĩ về ACET xem sao, trung tâm này tớ cũng được nhiều cm tốt, vào đây lại thấy mấy bạn cũng cm cho nữa.
    Chứ ký: Học thì vẫn học, mà ...chữ ký thì vẫn...chữ ký, hí hí
  10. vntudo

vntudo Thành viên mới

Sorry nhưng chắc chắn bạn không phải là người giỏi English