1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em có nên hy vọng vào mối quan hệ này ko ạ

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi suribebong, 01/08/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Tôi có đọc 1 bài viết mà tôi thấy là đáng giá, từ tận tháng 12 năm 2008, chắc của 1 nick phụ của ai đó ở đây. Tôi trích lại nguyên văn vì bài viết này đem đặt vào topic này (ở mấy trang đầu, lúc bạn suri đang níu kéo này nọ) sẽ gần như vừa khít. (Có vài chi tiết không khớp lắm với trường hợp của suri, vụ dọa tự tử ấy - một kiểu khủng bố tinh thần người kia.)
    http://ttvnol.com/f_153/1123165/trang-5.ttvn#14233087
    Phần xanh dương là do tôi chọn, bài gốc chỉ 1 màu.
  2. suribebong

suribebong Thành viên quen thuộc

Cảm ơn bạn. Người viết rất hay và người trích dẫn cũng rất đúng lúc. Mình đã chọn giải pháp là biến mất khỏi cuộc đời và tầm mắt người ta rồi mà. Tất nhiên là mình vẫn có nhu cầu tò mò 1 chút là sau này vẫn muốn thỉnh thoảng hóng xem tin tức của họ như nào. Cái này mình nghĩ nhiều người giống mình nhỉ
  3. suribebong

Em biết chắc khi kể tiếp chuyện dưới đây thể nào cũng có bác lại bảo em soi mói rồi lại gào lên : "Thôi hãy để cho anh ta yên!" nữa cho mà xem. Nhưng thôi em cứ kể:
    Chả là zai cũng thuộc thành phần chém gió nhiệt tình trên mạng và cũng để lại nick YM ở một số nơi. Lợi dụng điều này em có tạo ra 1 kịch bản sau:
    Đóng giả 1 người lạ trên mạng đang tìm hiểu thông tin về vấn đề mà zai post bài trên trang đó để hỏi. Tất nhiên em lấy nick là tên con trai 100%.
    [3h 15 chiều]
    Em: chao a,
    a co ol k a
    e muon hoi a chut ve ....
    ........im lặng, ko biết đang bận j hay chưa muốn trả lời.............
    [4h 10]
    Zai: Vâng
    Bạn hỏi đi
    Em: e muon [nói vấn đề đang định hỏi]
    (Hỏi nhiệt tình về vấn đề này)
    Zai: Biết gì mình nói
    Em: (Hỏi tiếp mấy câu nữa)
    Zai: Hic, thế khó
    Bạn phải.... (thế này, thế nọ)....
    Em: em doc trên mạng, bài anh viết thấy anh (...này nọ... )
    Em hỏi tiếp, zai tư vấn nhiệt tình. Thỉnh thoảng có lúc đợi hơi chậm em hỏi:
    Em: : anh dang ban a
    Zai: Gõ đt hơi chậm
    (Zai tiếp tục tư vấn cho em)
    Em: khi nao a ol bang may tinh thi e hoi ky hon vay
    Em: toi a co ol ko a
    Zai: Ok, bạn định bao giờ [thực hiện cái việc em đang hỏi]
    Em: e gio phai nau com cho me
    co the la cuoi tuan nay hoac tuan sau a
    Zai: Chưa biết
    Ok
    Em: thanks anh nhiu nhe
    co gi e lai hoi anh nua nha
    K có gì
    Em: em it tuoi hon a ma
    Zai: Sao bạn biết mình
    Em: em dinh [làm việc đang nhờ zai tư vấn]
    vao google search ra bài viết cua anh
    Zai: Vậy à, chắc là bạn trêu tớ
    Bạn là ai đó biết định trêu mình
    Nhưng k sao, cứ biết gì mình sẽ chia sẻ
    Em: Trang đấy là anh lập còn gì, em thấy có nick trên đó
    Zai: Vâng, bạn cứ thu xếp đi, giúp được gì mình cố gắng
    Em: (Send cái link kia cho zai)
    Zai: Hì..
    Thời nông nổi
    Biết đâu lúc bạn [làm việc đang hỏi] mình xin [làm việc đang hỏi] ké
    .....
    Zai: Bạn là sv à?
    Em: vang
    em la sv a
    em sn 88
    Em mới xem trang link kia, thấy anh còn [làm 1 việc khác nữa gần liên quan đến việc đang hỏi]
    Em (Lại hỏi cần tư vấn về việc kia, và nói là cũng muốn tìm hiểu cả cái đấy vì cũng thích)
    Zai (Tư vấn cũng nhiệt tình)
    Em cũng tung hứng theo như thật
    (1 lúc sau)
    Em: thui muon roi em di nau com ko me em mang em chit
    cam on a nhe
    bibi a nha
    Zai (Vẫn mải tư vấn tiếp 1, 2 câu nữa)
    Chúc vui
    Tình hình là sau vụ này thì em cũng đã add được nick của zai rùi ạ. Mục đích của việc này là em muốn dò xem status của zai như nào mà phán đoán tình hình (Vì zai rất hay để status ạ)
    Buổi tối em có lên mạng bằng nick đểu kia. Thấy zai, em lờ đi coi như ko có j. Em để vài status kiểu như thể hiện tình cảm với 1 cô gái nào đó (cốt để zai khỏi nghi ngờ em giả mạo hay status cho 1 thằng bạn ảo nào đó.
    Rồi đêm em thấy zai để status là: "Thao thức :("
    Em thấy zai để biểu tượng buồn như kia cũng hơi suy nghĩ ạ.
    1 chuyện khác nữa là em biết face book của 1 người bạn thân của zai mà em mới gặp 1 lần. Em vào nhắn tin bảo anh ấy add nick YM của em. Phải đến đêm anh ấy mới về và có vào add YM em hỏi em là ai. Em nói là bạn của anh [nick zai]. Ông kia bảo anh cũng là bạn của [nick zai]. Xong em nói luôn em là ai rồi ông ấy mới à lên 1 tiếng, chào em, hỏi có chuyện gì ko. Em nói luôn là: Chả hiểu tại sao anh [nick zai] tự dưng ko chơi em nữa. Anh ấy ko thích chơi nữa thì thôi nhưng em ko hiểu vì sao. Nhờ anh làm gián điệp dò hỏi giúp em được ko ạ. Anh bạn kia nghe xong hỏi sao thế, lâu chưa rồi nhận lời bảo có gì anh sẽ nhắn lại.
    Tình hình bây giờ là thế đấy ạ. Đừng bác nào chửi em nữa nhé. Về thực chất là em ko trực tiếp làm phiền người kia nữa đâu nhé.
    Được suribebong sửa chữa / chuyển vào 09:44 ngày 05/08/2010
  4. vankhoa2001

vankhoa2001 Thành viên quen thuộc

Mình đọc 1 mạch 10 trang topic, tiếc rằng mình không đọc được topic này khi nó còn ở những trang đầu tiên để nói với chủ top rằng: Tất cả những gì bạn nên làm, là không làm gì cả!
    Biểu hiện anh ta hết tình cảm là quá rõ ràng, thế mà bạn không chịu nhận ra. Bạn phải biết rằng, khi đã hết tình cảm, thì bất kỳ một sự liên lạc nào từ bạn cũng sẽ làm anh ta khó chịu.
    Đừng thù hận, đừng băn khoăn, đừng tự hỏi rằng tại sao anh ta lại đối xử với bạn vô lý đến thế. Vì chỉ có 1 câu trả lời thôi: Vì hết tình cảm!
    Đáng lẽ ngay từ lúc anh ta bảo ko gặp nhau 2 tháng để "kiểm nghiệm tình cảm" của bạn, thì bạn phải hiểu rằng bạn thật sự nên thôi. Chẳng có ai còn yêu mà chịu nổi 2 tháng ko gặp nhau đâu. Tiếc rằng bạn hạ mình quá, bạn không chịu đối mặt với thực tế, và cũng có thể do bạn chưa có kinh nghiệm, nên mới liên tục làm phiền anh ta như vậy.
    Cũng đừng trách anh ta nhiều. Kể cả trong trường hợp anh ta vì 1 ai đó mà chia tay với bạn. Anh ta có thể làm cách nào khác để chia tay với bạn? Nói thẳng: "Mình chia tay nhé" à? Với nhiều người, đó là điều họ không thể nói, họ muốn thông qua thái độ, cách xử sự của mình để đối phương tự hiểu mà rút lui, theo mình điều đó cũng không đáng trách lắm đâu. Trách móc, thù hận chỉ làm bản thân bạn thêm tổn thương mà thôi. Bạn phải chấp nhận một điều rằng: Tình cảm giữa hai người hết rồi. Nên nghĩ đơn giản như thế thôi, chả có gì to tát lắm đâu!
    Bạn đừng nghĩ quẩn, đừng tự làm mọi thứ rối tung lên, và nhất là đừng làm bản thân bạn đau thêm nữa? Tìm hiểu về anh ta ư? Để làm gì? Để bản thân đau thêm à? Mình chỉ khuyên bạn một câu duy nhất, đó là: IM LẶNG! Và tự bản thân vượt qua.
    Đọc từ đầu đến cuối, mình thấy rất đồng tình với Bạn Anxiety. Tốt nhất là bạn nên nghe và làm theo lời khuyên của bạn ấy.
    Cũng không biết nói gì nữa, chỉ muốn chúc bạn sớm bình tĩnh, vui vẻ trở lại!
  5. suribebong

Lại liên quan đến việc 2 tháng này. Để mình nói rõ ràng hơn chuyện này nhé:
    Thực tế là lúc đầu zai đề nghị cho zai 2 tháng là để:
    1. Kiểm nghiệm lại tình cảm của em bởi vì em chưa kể hết nên các bác chưa rõ. Lúc đầu thái độ của em rất khó chịu. Em chưa xác định hoàn toàn với zai vì nhiều lý do như:
    - Zai nghiện thuốc nặng mà em thì cực ghét thuốc lá.
    - Zai về kinh tế bây giờ đang trắng tay. Nhưng cái đấy em ko quan trọng lắm mà quan trọng là em đánh giá zai ko hề có ý chí phấn đấu. Suốt ngày chỉ rong chơi lên mạng chém gió, chát chít vớ vẩn. (Mặc dù zai cũng nhiều lần nói dự định làm ăn này nọ nhưng em thấy chỉ dừng lại ở những suy nghĩ rồi ko hề có sự bắt tay vào thực hiện thực sự.)
    Tuy nhiên một phần em vẫn muốn xây dựng mối quan hệ bởi em và zai có nhiều sở thích rất hợp nhau. Và quan trọng là em thấy đồng cảm với zai trong những cảm nhận về cuộc sống, về những sở thích chung.
    Chính vì nửa muốn tiếp tục, nửa ko muốn tiếp tục như vậy mà em có 1 đôi lần tỏ ý muốn dừng lại. Sau đó lại muốn nối lại nên zai thấy mệt mỏi, nghĩ em lúc nào cần thì gọi zai đến zai sẵn sàng đến ngay. Lúc nào chán thì bẵng quên zai đến cả tháng trời (1 tháng này là em định thôi ạ). Còn sau này (mới đây) thì em đã cân nhắc, đắn đo và quyết định chấp nhận tất cả những nhược điểm của zai để toàn tâm toàn ý đến với zai rồi thì zai lại ko tin nữa và bắt em chịu đựng 2 tháng để kiểm nghiệm lại tình cảm của em với zai.
    2. Zai muốn có 2 tháng để toàn tâm toàn ý lo tìm công việc mới, ổn định kinh tế. Thật sự lúc này zai rất bối rối khi vừa phải lo mưu sinh cuộc sống vừa lại lằng nhằng yêu đương cũng thấy mệt.
    Liên quan đến cái vàng vàng bạn đã nói ở trên:
    Thực tế là chưa được 1, 2 tuần sau khi thoả thuận. Zai vì nhớ em quá, biết được em sắp có chuyến đi chơi với lũ bạn, zai đã chủ động đề nghị muốn đi cùng em. Zai bảo chỗ em đi chơi zai ko có hứng thú vì nó cũng tẻ nhạt. Nhưng vì muốn bên em nên zai mới đi. (Lúc zai xin đi theo, zai vẫn nghĩ là kinh phí chuyến đi này nhỏ). Sau đó khi em nói, zai mới biết là cũng khá tốn kém nên zai bảo vậy thôi. Anh hiện giờ đang khó khăn. Đi chơi cũng phải tính. Nếu phải mất từng ấy thì anh ở nhà vậy mặc dù rất muốn bên em. Chúc em đi vui vẻ nhé.
    Sau đấy thì em có bảo là chả đáng bao nhiêu, để em ứng ra rồi sau này anh bao em 1 chuyến đi chơi khác thế là hoà. Zai ko chịu, bảo sợ e lại bảo anh lợi dụng này nọ. Em phải thuyết phục mãi kiểu như: Ai chả có lúc khó khăn này nọ. Nếu a từ chối e lần này thì cũng như khi e gặp khó khăn đến nhờ anh thì anh từ chối vậy. Nói mãi nói mãi cuối cùng zai mới chịu. Và chuyến đi ấy rất vui vẻ. Chuyến đi ấy bọn em đã có những giây phút tách nhóm đi chơi riêng rất hạnh phúc và đáng nhớ.
    Được suribebong sửa chữa / chuyển vào 10:19 ngày 05/08/2010
  6. suribebong

Em kể tiếp cho các bác nghe chuyện hôm em dẫn zai về nhà em chơi:
    Tối hôm trước em vì có chút việc cần gặp đám bạn để bàn bạc nên em có đi cafe với lũ bạn. Xong khi em về zai rất giận. Nói em rằng em việc cần lo thì ko lo toàn lo việc đâu đâu. Trong khi anh đang phải lo lắng xem ngày mai sẽ mặc thế nào, nói với bố mẹ em những chuyện gì thì em lại chả để ý tí gì. Em mới bảo zai là em đã hẹn zai kế hoạch là như thế rồi giờ ấy giờ nọ đi như nào rồi. Thế là ok rồi sao anh lại nói em thờ ơ lo việc đâu đâu. Zai còn băn khoăn ko biết nên mua quà gì về. Em bảo ko cần phải cầu kỳ lắm, chỉ cần về gần đến nơi thì mua chút hoa quả là được rồi. Cuối cùng zai đồng ý với giải pháp của em. Nhưng lúc về gần đến nơi (cái này em cũng hơi thất vọng chút, đành rằng là em hiểu những khó khăn của zai) là em là người trực tiếp mua hoa quả và bỏ tiền túi ra. Vấn đề tiền nong bao nhêu ko quan trọng mà vấn đề là em buồn. Buồn vì cảm tưởng (ko biết có đúng ko) rằng zai ko hào hứng lắm chuyện về nhà em chơi có thể gọi là ra mắt. E nghĩ nếu 1 người hào hứng thật sự thì kể cả là phải đi vay mượn gì đó cũng nhất quyết ko để cho em phải tự mua quà về cho nhà e như thế. Nó thể hiện tình cảm của người khách là zai. Ko biết em nghĩ thế có đúng ko?
    Chiều tối hôm em đưa zai về nhà em. (Sau bữa cỗ mà zai bỏ đi ra ngoài chơi lúc mọi người đang chuẩn bị ấy ạ). Lúc khoảng 8h tối thì zai đưa em đến gặp mấy người bạn của zai (đang đi công tác về chỗ cách nhà em khoảng hơn 10 cây). Em ngồi cùng zai và mấy người bạn zai đến khoảng 10h tối thì bố mẹ em gọi điện giục về vì bố mẹ e ko đợi mở cổng được. (Ở nhà bố mẹ em hay ngủ sớm ạ). 1 trong những anh bạn này của zai chính là người em vừa add facebook kể trên đó. Mặc dù mấy người bạn này rất muốn giữ zai lại để đêm cùng đi nhậu và xem bóng đá vì đã lâu mấy thằng bạn thân ko gặp nhau. Nhưng zai biết là có nhiệm vụ phải đưa em về nên cáo lỗi cùng mấy thằng bạn. Em biết là zai cũng khó xử. Cuối cùng bố em lại gọi điện giục liên tục nên mấy thằng bạn cũng bảo thôi về đi ko dám giữ.
    Sau đó về HN rồi có lần zai đi cafe với thằng bạn trên về. Có vui vẻ kể với em là thằng bạn kia khen em là hiền và giản dị. Và người bạn kia đã kịp tung tin cho mấy thằng bạn khác về chuyện 2 đứa em rồi (Em và zai yêu nhau chưa bạn bè đứa nào biết cả, bọn em còn bí mật, mấy người bạn này là những người đầu tiên biết).
    Em nghĩ các bác cũng đừng kêu ca chuyện e kể lể nhiều thế này rồi khuyên em ko nên mất thời gian suy nghĩ về a ta nữa. Có thể mọi chuyện đã chấm dứt. Nhưng em muốn nhìn nhận lại câu chuyện này, phân tích những tình huống đã xảy ra để qua đó rút kinh nghiệm cho mình trong những trường hợp tương tự. Các bác thấy thế nào ạ?
    Được suribebong sửa chữa / chuyển vào 10:49 ngày 05/08/2010
  7. Econgso

Econgso Thành viên mới

haizzz. cố hiểu anh ấy đi bạn. Những lúc này là lúc cần sự chia sẻ từ bạn nhất. Nhưng mình ko loại trừ có thể đây là B1 của mánh bài chuồn.

8. suribebong

Chẳng ai có thể chắc chắn được điều gì. Tất cả chỉ là phỏng đoán. Mình đã cố hiểu rồi đó bạn. Chia sẻ bằng cách im lặng, ko làm phiền người ta nữa. Vậy thôi .
  9. ctbk3101

ctbk3101 Thành viên mới

ngày xưa có đứa chia tay rồi còn lập ra thêm chục cái nick ym để add mình, mua thêm vài cái sim rác để nt
    mỗi lần là 1 thân phận khác nhau
    thế quái nào mà cũng nhận ra đc, nghĩ lại thấy may mắn vì đã dứt đc 1 người như thế
  10. wintermelon

wintermelon Thành viên mới

chị Anx thật tốt bụng, mà cũng kiên trì nữa. Nhưng chắc chị phải biết với những trường hợp như này thì chị hay mọi người có nói gì nữa cũng vô ích, phải không